ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 2 (MY2018) Option ที่เพิ่มเข้ามา !!! แต่ไม่มีในโบรชัวร์ !!!  (อ่าน 11228 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
Mazda 2 (MY2018) Option ที่เพิ่มเข้ามา แต่ไม่มีในโบรชัวร์

- ไฟหน้า ปรับระดับ สูง-ต่ำ อัตโนมัติ

ผมเพิ่งออก 1.3 High Connect (2018)
ก่อนหน้านี้ก็ได้ศึกษาดีแล้ว สเปคต่างๆ
ผมก็ไปเห็น All New Swift มีปุ่มให้ปรับระดับไฟหน้าได้
ก็เลยคิดเสียดาย Mazda2 ไม่มี
สรุปออกมาได้ 2สัปดาห์ได้ เพิ่งสังเกตุ
เวลาเปิดไฟหน้า มันปรับสูงต่ำอัตโนมัติ ตอนแรกคิดว่านึกไปเอง
ก็เลยไปดูในโบรชัวร์ให้ละเอียดอีกรอบ สรุปไม่มี
เลยให้เพื่อนๆลองนั่งท้ายให้หน้าแหงนขึ้น
สรุป มันปรับไฟลงอัตโนมัติจริงๆด้วย งง เลยครับ
ว่าแต่ คนออกใบสเปค ทำไมถึงไม่ลงรายละเอียด Option นี้ลงไปด้วย

สำหรับ High Plus (MY2017) เห็นเซลล์แจ้งว่า ไม่มีระบบนี้นะครับ ไม่แน่ใจมีเหมือนกันรึป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2018, 00:20:08 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ SRY

ปัจจุบัน 2018 มันเป็นเรื่องที่ต้องทำกันเป็นมาตรฐานแล้วมั้งครับ เลยไม่อยากบอก

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
ไฟหน้าสูงต่ำอัตโนมัติตามสภาพบรรทุกแบบนี้ ส่วนใหญ่รถที่เป็นโปรเจ็คเตอร์จะมีให้ แต่ถ้าเป็นปรับสูงต่ำตามสภาพถนนหรือรถยนต์สวน อันนี้ส่วนใหญ่มีในรุ่นท็อปๆ

ออฟไลน์ ismael

อ่านแล้วมึนงง สรุปวาามีไหม // ??

ออฟไลน์ panjap

ตัวนี้มันมี leveling มาให้เป็นปกติอยู่แล้วสำหรับทุกรุ่นที่เป็นไฟ projector  แต่ปรับสูงต่ำเอง เมื่อมีรถสวนมา ยังไม่มีนะครับ

ออฟไลน์ Krongbun

Swift RX 2012 ก็มีปรับเอง ถ้าหน้ามันเชิดเกินจากการบรรทุกด้านหลังหนักๆ
แต่ไม่มีปุ่มปรับเองครับ

อ่านแล้วมึนงง สรุปวาามีไหม // ??

มีครับ

ออฟไลน์ SM.

ก็ดีกว่า มีในใบ แต่ไม่มีในรถจริงนะครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ dekdemo

ปรับระดับไฟหน้าอัตโนมัติ ใช่ไหมครับ  :)

ออฟไลน์ HLRx

ไฟหน้า ปรับระดับ สูง-ต่ำ อัตโนมัติ ตาม นน.บรรทุก ผมว่า มาสด้า เจตนา ไม่เขียนลงใน โบรชัวร์มากกว่าครับ เพราะมันเป็นระบบ พื้นๆ ทั่วไป ที่ใครๆเค้าก็มี
มันคนละอย่างกับ ปรับไฟสูงอัตโนมัตินะครับ อันนี้ถ้ามี ต้องรีบ present ให้ไวเลย

Re: Mazda 2 (MY2018) Option ที่เพิ่มเข้ามา !!! แต่ไม่มีในโบรชัวร์ !!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 10:06:02 »
ไฟหน้า ปรับระดับ สูง-ต่ำ อัตโนมัติ ตาม นน.บรรทุก ผมว่า มาสด้า เจตนา ไม่เขียนลงใน โบรชัวร์มากกว่าครับ เพราะมันเป็นระบบ พื้นๆ ทั่วไป ที่ใครๆเค้าก็มี
มันคนละอย่างกับ ปรับไฟสูงอัตโนมัตินะครับ อันนี้ถ้ามี ต้องรีบ present ให้ไวเลย

Yaris กับ Ciaz ไม่มีใช่ไหมครับ ถ้าไม่มี ผว่า Mazda น่าจะลงในโบรชัวร์หน่อย ข่มคู่แข่ง ^_^

ออฟไลน์ Auto

Re: Mazda 2 (MY2018) Option ที่เพิ่มเข้ามา !!! แต่ไม่มีในโบรชัวร์ !!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 10:39:27 »
  มันพื้น  ๆ ๆ จริงหรือครับ       รถรุ่นใหม่ ๆที่ใช้ไฟโปเจคเตอร์มีมาให้กันหมดแล้วใช่ไหม

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 10:52:59 »
Function นี้ส่วนใหญ่จะมีบอกในคู่มือครับ
รถรุ่นใหม่น่าจะมีกันหมดแล้วครับ ไม่ปรับแบบหมุนเอง ก็แบบ auto ครับ

แต่ถ้าจะเป็นระบบอย่างพวก adaptive headlight ของ BMW หรือ matrix LED ของ Audi ที่ปรับไฟสูง-ต่ำ แยกซ้าย-ขวาเอง คงไม่ใช่ครับ
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 15:35:29 »
คำว่าปรับไฟหน้าอัตโนมัติ   มันหมายความว่า ขณะที่เราใช้งานไฟสูงอยู่ แล้วมีรถสวน เซนเซอร์จับได้ว่าข้างหน้ามีรถ  ก็จะทำการปรับลดเป็นไฟต่ำอัตโนมัติ
เมื่อพ้นจุดที่มีรถสวน ก็จะปรับให้เป็นไฟสูงตามเดิมครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 17:02:19 »
ไอเราก็นึกว่าถุงลม6ใบ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 11:02:28 »
มันไม่ใช่เรื่องง่ายเลย ที่จะใส่รายละเอียดทั้งหมดลงในแผ่นสเป็กที่มีขนาดเพียง A4 ที่ตอนนี้ก็ย่อตัวหนังสือซะแทบจะต้องเอาแว่นขยายส่องกันแล้ว ...

มันมีอีกเยอะที่ไม่ได้บอก และถ้าจะให้ใส่ทั้งหมด เพิ่มอีกหน้าก็ไม่พอครับ ...

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 15, 2018, 00:02:56 »

เออ ระบบนี้ ไม่พี้นนะครับ ต้องใช้เซนเซอร์หลายตัวทำงานร่วมกัน
อย่างสมัยก่อนวีออสโฉมเห็บหมา ตัว S-Ltd โคมไฟหน้าปรับระดับอัตโนมัติตามน้ำหนักบรรทุก เฉพาะโคมขายกันที่ 25,000 บาท และต้องสั่งญี่ปุ่นนะครับ

ถ้าอยากรู็ ในคู่มือจะมีบอกอยู่ รวมถึงหลังเบ้าไฟหน้าจะมีมอเตอร์ฝาปิดสีขาวแปะอยู่ และเฟืองปรับระดับไฟจะเป็นพลาสติก ไม่ใช่เหล็ก

ส่วนใหญ๋ที่เจออย่าง Note / Swift ก็ใช้แค่ตัวปรับระดับสูงต่ำผ่านสวิตช์ข้างคนขับเท่านั้น
ขนาด Yaris MC ไฟหน้าลูกแก้ว ก็ยังไม่ให้ตัวสวิตช์สูงต่ำมาเลยครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 15, 2018, 08:51:00 »
ผมกลับชอบ ปรับระดับด้วยมือ เหมือน รีโว ครับ อิๆ