ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า Oxygen sencer เสีย รถจะยังขับได้ไหมครับ  (อ่าน 22660 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ตามหัวข้อเลยครับ

อาการจะประมาณไหนครับ

ขับได้ปกติ

ขับได้ปกติ+ไฟโชว์

เข้า safemode ขับได้ช้าๆ + ไฟโชว์

หรือถึงขั้น

ขับไม่ได้เลย ครับ

ต้องตรวจสอบและ
แก้ไขยังไงครับ ว่าเสียมั้ย

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
Re: ถ้า Oxygen sencer เสีย รถจะยังขับได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 03:26:34 »
-อัตราการบริโภคน้ำมันเพิ่มขึ้น
-กำลังเครื่องตก-วิ่งไม่ออก
-ไอเสียมีกลิ่นเหม็นน้ำมัน จากการเผาไหม้ที่ไม่สมบูรณ์
-ไฟรูปเครื่องยนต์โชว์
- ติดไฟแดงอาจสั่นและดับ

ยังขับได้ แต่ควรเช็คดูว่าเสียหรือแค่รวนเพราะความชื้นจากการไปลุยน้ำมา ถ้าเสียจริงควรเปลี่ยนครับ
แต่ถ้าไฟขึ้นอาจขับได้แค่ช้าๆ

ออฟไลน์ DriveOnly

Re: ถ้า Oxygen sencer เสีย รถจะยังขับได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 06:46:17 »
c300 เคยขึ้นเสียอยู่ 2-3 วัน ขับได้ปกติ แล้วก็ไปเข้าศูนย์เปลี่ยนแต่ระยะยาวไม่แน่ใจครับ
แต่อีกคันที่บ้านไฟ engine โชว์มา 6 เดือนละครับ (คาดว่าจะเป็น oxygen sensor เสีย) ก็ยังขับได้ปกติ

ออฟไลน์ muzaa

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 06:50:49 »
ของผมเหตุการณ์เมื่อ 15 ปีที่แล้วสมัยเรียนครับรถ civic ek coupe ไฟ หัวฉีด show ขับใช้งานได้ปกติครับหลังจากนั้น 3 วันเอาไปเข้าอู่จึงทราบว่า o2 sensor เสียระหว่างช่วงที่ใช้ 3 วันของผมไม่ผมอาการผิดปกติใดๆครับ แต่ถ้าทิ้งไว้นานๆระยะยาวไม่ทราบว่าจะมีผลข้างเคียงหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 08:13:15 »
สำหรับรถยุคกลางเก่า-กลางใหม่ ....  ถ้าเป็นตัวหน้าจะมีกินน้ำมัน รอบเบาไม่ค่อยปกติ อาจจะวิ่งไม่ค่อยดีเท่าปกติ  โดบรวม พอรถมันรู้ตัวว่า O2 sensor ไม่ปกติ มันก็จะทำงานด้วย open loop แทน .. ซึ่งระบบการเผาไหม้จะไม่สมบูรณ์เท่า close loop

ถ้าตัวหลังไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่ เพราะโดยทั่วไปมีเอาไว้ตรวจสอบการทำงานของแคตเท่านั้น ... ของผมใช้อยู่หลายร้อยกิโลก็ไม่เป็นไร

แต่สำหรับใหม่ๆ ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 09:02:10 »
ขับได้ครับ ผมเคยเสียวิ่งเป็นพันโลได้อยู่ แต่ช่างเค้าบอกไม่เปลี่ยนนานๆ เครื่องจะพังครับ

ออฟไลน์ ezez

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 09:08:29 »
เคยมีประสบการณ์ตอนขับ corolla hitorq จะมีไฟเอนจิ้นขึ้นครับ แต่ยังขับได้ปกติ (ปกติไม่ได้ขับเร็วอะไร เลยอาจจะไม่รู้สึก)

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 09:15:02 »
XJ x350 เคยเสีย มีไฟโชว์เตือน รถขับได้แต่กินน้ำมันและรอบต่ำกว่าปกติครับ
ก่อนเปลี่ยนลองเทสที่ศูนย์ เปิดแอร์เข้าเกียร์ N รอบต่ำมากๆ และพอเข้า D แล้วเครื่องดับไปเลยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 09:35:14 »
เคยเป็น 2 ครั้งครับ ครั้งแรกหนักหน่อย มันจ่ายน้ำมันเพี้ยนไปหมด รอบสวิง เร่งแล้วติด

พอหลุดช่วงปุ๊บพุ่งเลย ปล่อยไหล บางจังหวะดับกลางอากาศไปเลยก็มี ผมเลยดึงปลั๊กออกเลย

พอขับไปศูนย์ได้ ครั้งหลังตัวอุ่นเสียเฉยๆ (ครั้งนี้อ่านโค้ดเอง) ไฟโชว์แต่ขับได้ปกติ 3-4 วัน

ใช้สักพักไฟดับไปเอง พึ่งเปลี่ยนไปปีที่แล้ว รำคาญ แต่เปลี่ยนแล้วก็วิ่งดีขึ้นนิดนึง

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 09:37:58 »
Ford focus 2.0GDI ของหัวหน้าผม มีอาการเร่งเครื่องแล้วสวิง เหยียบแล้วไม่ค่อยพุ่ง เอาเข้าศูนย์เช็คแล้วหวยออกที่ O2 sensor เสีย แต่ไม่รู้ว่าตัวหน้าหรือหลัง CAT เลยเปลี่ยนมันทั้งคู่เลย โดนไปหลายบาทอยู่ครับ
แต่กว่าจะมาเปลี่ยนก็ลากใช้งานมาร่วม 1 เดือนได้ครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 13:26:21 »
อัลติสหน้าหมูช่างบอกออกเซนเซอร์เสียเปลี่ยนหลายพันเลยปล่อยไว้ปีกว่าไม่มีอาการอะไรนอกจากไฟเครื่องโชวร์
bm e46 ไฟโชวร์เอาจีทีวันจับฟ้องว่าออกซิเจนเซนเซอร์เสียแต่ ไม่แน่ใจว่าก่อนแคทหรือหลังแคทตัวไหนกันแน่เลยปล่อยไว้อย่างนั้นไม่มีอาการอะไรครับ

ออฟไลน์ SHRTheCrown

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 15:35:45 »
ของผมตอนนี้ก็เสียอยู่ครับ เวลาขับค่อยๆเร่ง มันจะอั้นๆ พอไฟโชว์ปุ๊บก็จะวิ่งฉิว

แต่อีกไม่นานคงเปลี่ยนครับ รอมีเงิน ตัวนึงก็แพ๊งแพงง