ผู้เขียน หัวข้อ: Test Drive CHR 1.8 Entry มาครับ ดีใช้ได้เลย  (อ่าน 9746 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Test Drive CHR 1.8 Entry มาครับ ดีใช้ได้เลย
« เมื่อ: มีนาคม 12, 2018, 21:27:09 »
วันนี้ได้มีโอกาสขับ CHR ตัว Entry ที่เป็นเครื่อง 1.8 เบนซินมาครับ โดยคราวนี้ขับเส้นทางบางจากถึงสะพานยูเทิร์เมกะบางนา ไปกลับ ระยะรวม 24 กิโลเมตร ซึ่งเป็นเส้นทางที่ผมเดินทางประจำ

จากโพสที่แล้วที่ไปลองตัว Hybrid มารู้สึกไม่ค่อยประทับใจในสมรรถนะและอ็อปชั่นที่ขาดๆ เกินๆ วันนี้เลยมาลองตัว1.8 เบนซิน กำลัง 140 แรงม้า แรงบิด 175 นิวตันเมตร ที่ราคา 979,000 บาท

สิ่งที่อยากให้ได้รู้กันก่อนก็คือน้ำหนักตัวของ CHR นั้นไม่เบาเลยนะครับ ตัวนี้น้ำหนักหน้าเว็บโตโยต้า 1,380 กิโลกรัม ซึ่งเมื่อเทียบกับคู่แข่งแล้วได้ดังนี้ครับ

HRV 1261 กก.
CX-3 1271 กก.
MG ZS 1256 กก.
MG GS 1.5T 1460 กก.
Subaru XV 1415 กก.

จะเห็นได้ว่า CHR มีน้ำหนักใกล้เคียงรถ C-SUV มากกว่า B-SUV พอสมควรเลยครับ

หลังจากออกจากศูนย์บริการผมก็ได้เริ่มต้นวิ่งถนนเส้นสุขุมวิท มุุ่งสู่บางนาตราด พบว่าวิสัยทัศน์เวลาขับ "ดีมาก" ดีกว่า B-SUV ทุกรุ่นที่ขับมา เบาะผ้าดีมาก นั่งสบายมาก ไม่ต้องมี Lumbar support ก็รู้สึกได้เลยว่าต่อให้ขับยาวๆ คงไม่ปวดหลัง

ที่ความเร็วต่ำระบบ Auto Hold ทำงานได้ดี แก้เมื่อยได้เลยเพราะออกจากศูนย์มารถก็ติดทันที ความนุ่มเงียบของช่วงล่างเมื่อวิ่งผ่านฝาท่ออยู่ในเกณฑ์ที่ผมประทับใจมาก

ที่ไม่ประทับใจน่าจะเป็นอาการ Jerk หรือกระตุกที่ความเร็วต่ำ น่ารำคาญเหมือนเกียร์ดูอัลคลัทช์ ที่กระตุกแบบนี้อาจจะเพราะโตโยต้าจูนคันเร่งมาไว เหยียบเบาๆ ก็ได้อารมณ์เหมือนคิกดาวน์ ทำให้รถพุ่ง กระตุกนั่นเอง

เมื่อเลยเขตรถติดผมก็วิ่งเข้าสู่บางนาตราด ไม่รอช้ากระทืบคันเร่งจาก 60-120 ไม่ได้จับเวลา แต่เร็วพอสมควร ขอใช้ว่า "พอสมควร" แต่ไม่ได้เร็วมากอย่างที่หวังไว้ ถ้าจำกันได้ Altis 1.8 นั้นอัตราเร่งอยู่หัวแถว แต่สำหรับ CHR ด้วยน้ำหนักที่มากกว่าคู่แข่งเป็น 100 กก. ผมค่อนข้างมั่นใจว่ามันไม่แรงกว่า HRV และสู้ CX-3 หรือ MG GS ไม่ได้แน่นอน เผลอๆ สวิฟท์ที่ไปลองมาวันก่อน ช่วงออกตัวจะแรงกว่าด้วยซ้ำ ช่วงออกตัวรู้สึกรอบขึ้นมาก่อนแต่รถค่อยๆ วิ่งไปราวๆ 1 วิกว่าๆ ถึงเริ่มพุ่ง แต่ไม่ได้ฟีลหัวติดเบาะเท่าไร

ลองเปลี่ยนเลนที่ความเร็ว 120 ก็สามารถทำได้ดี ไม่ย้วยและยังนุ่มนวลอีกต่างหาก

เมื่อทำความเร็วคงที่ที่ 120 km/h ขึ้นราวๆ 2100 รอบ ผมมองที่จอ ขึ้นการกินน้ำมันสำหรับ Gasohol 95 นั่ง 2 คนน้ำหนักรวมราวๆ 150 กก. 6.5-7 L/100 KM หรือราวๆ 14-15 km/l ก็จัดว่าพอใช้ได้ครับ ที่ความเร็ว 120 ช่วงล่างนุ่มๆ ชิวๆ เสียงรบกวนก็ไม่ได้เข้ามามากอย่างที่หลายคนบอกไว้ ที่สำคัญคือทดสอบลำโพงเสียบเบสชัดมากกกก รวมๆ แล้วลำโพงดีใช้ได้ทีเดียว

จอสามารถ Miracast Google Map เข้าไปได้ แต่ถ้าอยากให้แสดงผลโดยที่จอไม่ดับต้องไปปลดล็อคข้างนอก

ที่รู้สึกไม่น่าเชื่อก็คือรุ่นล่างสุดให้ฟังค์ชันอำนวยความสะดวกที่มีประโยชน์มาเกือบทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็นไฟหน้าออโต้, Parking Sensor 8 จุด, Cruise Control, Auto Brake Hold, กล้องมองหลัง และอื่นๆ อีกมากมาย

พอวนกลับมาถึงศูนย์ที่หน้าจอขึ้นว่าใช้น้ำมันเฉลี่ย 7.3 L/100KM หรือ 13.69 km/l ซึ่งก็จัดว่าปานกลางครับสำหรับเส้นทางนี้ เส้นทางนี้ผมเดินทางประจำ ถ้าเป็น Nissan Sylphy จะวิ่งได้ราวๆ 14.2 km/l ส่วน MG5 จะวิ่งได้ 11.8 km/l รวมๆ แล้วถ้าเทียบกับน้ำหนักตัวก็จัดว่ารับได้ครับ

ที่น่าตินิดนึงน่าจะเป็นเรื่องการควบคุมล้อเมื่อเหยียบเบรคเวลาเข้าโค้ง เนื่องจากขากลับผมขึ้นสะพานทางด่วนที่โค้ง ระหว่างนั้นมีกระบะเบียดเข้ามาผมเลยเหยียบเบรคแรงนิดนึง ปรากฏว่าพวงมาลัยมีอาการไม่นิ่งและกระชาก รู้สึกได้ ทำเอาตกใจไปเลย เกือบเสียการควบคุม

สรุป

ผมว่า CHR เป็นรถที่น่าจะใช้เดินทางไกลได้สบายมากๆ ด้วยช่วงล่างที่นุ่มนวล ลำโพงที่เสียงดีและระบบอำนวยความสะดวกเต็มคัน แต่ถ้าคุณต้องการรถที่แรงขับสนุก คิดว่ายังไง CX-3 ก็ตอบโจทย์มากกว่า หรือถ้าต้องการรถใหญ่และขับสนุกด้วยก็อาจจะต้องเลือก MG GS หรือถ้าต้องการเอนกประสงค์+เป็นเจ้าตลาด HRV ก็จะดีที่สุดในกลุ่มนี้ครับ

ออฟไลน์ Terng

Re: Test Drive CHR 1.8 Entry มาครับ ดีใช้ได้เลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2018, 22:47:13 »
เทสที่ศูนย์ไหนมาครับ ผมสนใจตัวเบนซินอยู่พอดีเลย จะได้ไปเทสบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ 0%

Re: Test Drive CHR 1.8 Entry มาครับ ดีใช้ได้เลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 01:01:05 »
จากที่ไปจองมา ลูกค้าส่วนใหญ่ก็ไปออกไฮบริดกันหมดละครับ

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 02:02:58 »
เอาตรงๆ เลยนะ ส่วนตัว ซึ่งหลายๆคนก็น่าจะเป็นแบบผมอยู่
วันนี้ไปลูบๆ คลำๆมาหมาดๆ เลย

mg อยู่ซ้ายสุด เลย จากที่เห็น ไกลๆ ตอนแรกคิดว่า mg เพราะเห็นแค่ส่วนหัวด้านข้างไม่เห็นยี่ห้อ รถเป็นตัวสีบรอนเงิน รุ่น hybrid ป่าวไม่รู้ ตอนแรกคิดว่า mg หัวเหมือนมาก พอเดินเข้าไปดูหายี่ห้อเลย เจอ โต เลยรู้อ้อ chr แต่เค้าล็อกประตูไม่ยอมให้เข้าไปดูข้างในกลัวคนไม่ชอบแล้วไม่เอาหรือเปล่าไม่แน่ใจ เลยเดินลูบๆ คลำๆ รอบๆ เอาตรงๆเลย ไม่เห็นมีคนมาดูเลยมีผมไปยืนดูอยู่คนเดียว ขนาดช่วงเลิกงานคนเยอะ และจากที่เห็นส่วนตัวนะ ไม่ได้เห็นว่าล้ำหรือสวยมากขนาดที่เคยอ่านๆ คนพูดกันในบอร์ดเลย หรือเพราะสี ถ้าสีน้ำเงินอาจจะสวยหรือ สีบรอนเลยดูเฉยๆมากๆ ครับ ไม่ได้ว้าวหรือหวือหวาเลย อารมณ์เหมือนเห็น juke เลยครับ คล้ายกันอย่างมากๆครับ ดูจากภายนอกอารมณ์เดียวกันเลย มันเลยไม่ว้าวครับ เพราะมันเหมือนเดจาวู คุ้นๆ ตาจากรถลักษณะเดียวกัน หรือแม้แต่ mg เองก็คล้ายมากหัวมัน
การขับขี่อีกเรื่องละกัน เพราะได้แค่ดู แต่ถ้าเอารูปลักษณ์ภายนอกไม่ได้บอกแย่หรือว่าไม่สวยนะ แต่ไม่ได้ชอบแบบที่เคยๆอ่านหลายๆคนว่าไว้เลย ไม่มีความรักแรกพบเลย
เพราะแบบนี้ถึงได้รู้ว่าการตื่นเต้นจากการอ่านที่คนอื่นพูดว่าสวยๆ แต่สำหรับบางคนแบบผมอาจจะมองว่ามันธรรมดาก็ได้ถ้าเราไม่ค่อยถูกใจ ฉะนั้นต้องเห็นเองแล้วพิจารณาครับ
ส่วนตัวได้คำตอบแล้วครับ จากการเห็นด้วยตาเนื้อครับ ไม่ได้มโน บอกเล่าให้ฟังเผื่อคนที่อยากได้แต่ยังไม่เคยเห็น อยากได้เพราะอ่าน ไปดูด้วยตาแล้วติดสินใจครับ ไม่ว่าจะซื้อรุ่นไหนก็ตามอย่าไปฟังคนอื่นมากครับ บางทีพูดกันเกินจริง เกินสมรรถนะรถก็มีครับ
รถดีทุกคันทุกยี่ห้อ ไม่งั้นยี่ห้อเค้าเจ๊งไปนานแล้วครับ ไม่ขายกันมาจนป่านนี้ครับ อย่าไปยึดติดหรือเชื่อคนอื่น เพราะคนอื่นไม่ได้ขับรถเราครับ ถ้าเราชอบซะอย่างคันไหนก็ได้ครับ สวยหมดในสายตาเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2018, 03:18:30 โดย SRY »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 08:39:36 »
คนรู้จักก็ไปจองไฮบริดมา เพราะตัวไม่ไฮบริด เค้าว่าแพงไปกับของที่ได้มา

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 08:44:57 »
อยากรู้เรื่องความนุ่ม กับความเงียบ เทียบกับ แคมรี่ ได้ซัก 70% ของแคมรี่มั้ยคะ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 09:01:05 »
เทสที่ศูนย์ไหนมาครับ ผมสนใจตัวเบนซินอยู่พอดีเลย จะได้ไปเทสบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ศูนย์สุขุมวิท 101 - 101/1 ครับ เซลใจดีให้วิ่งไกลเลย เผลอๆ ขึ้นทางด่วนได้

อยากรู้เรื่องความนุ่ม กับความเงียบ เทียบกับ แคมรี่ ได้ซัก 70% ของแคมรี่มั้ยคะ

ไม่เคยขับแคมรี่อะครับ ไม่รู้ว่าเงียบขนาดไหน แต่ด้านช่วงล่างเซลบอกนุ่มหนึบสุดของโตโยต้าตอนนี้นะครับ คือมันนุ่มจริงครับ น้องๆ เล็กสัส

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 09:02:18 »
บางคนขับนะที่สมรรถนะดีมาอยู่แล้วน่ะครับ ก็จะเฉยๆกับ chr ผมลองขับจับอาการได้อย่างเดียวคือนุ่ม นุ่มกว่ารถที่บ้านแค่นั้น ไม่สามารถบอกได้ว่านุ่มกว่าตัวอื่นๆเทียบกับ civic Fc ผมว่าพอๆกันน่ะ แต่โดดคอสะพานเหมือนchr จะดีกว่า ส่วนความคุ้มค่าบางท่านต้องการไม่เหมือนกัน บางอย่างมีบางอย่างไม่มี ผมเองชอบกระจกออโต้4บาน ไฟหน้าออโต้ ถุงลม 7 ใบ แอร์แยกฝั่ง ระบบสัมผัสที่เปิดปิดประตู ความสวยงามแล้วแต่มุมมอง บังคับกันไม่ได้ ไม่งั้นรถยี่ห้ออื่นคงขายไม่ได้

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 09:48:44 »
เคยจับมาทั้ง แคมรีไฮบริดและพริอุส
บอกเลย ใครจะสอย CHR รอตัว MC ครับ

ออฟไลน์ cadherin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 11:11:29 »
ไปทดลองขับมา เซลล์ให้วิ่งแค่ใน 0 ไม่ได้ออกถนนใหญ่
เวลาขับผ่านลูกระนาด หรือหลุมบ่อ รถนุ่มมาก ไม่รู้สึกถึงแรงสะเทือนนะ

รูปทรงภายนอก ล้ำดี ผมชอบ

หวังว่าตัว minor change จะมาพร้อม apple car play, android auto