ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับน้ำมันครับ ขอความรู้หน่อยครับ  (อ่าน 4152 ครั้ง)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
คือปกติเราเติมน้ำมันเบนซิน E20 ในรถเก๋ง เวลาติดเครื่องยนต์หรือใช้งาน มันแทบจะไม่มีคราบเขม่าปลายท่อเลย
เวลาจอดเฉยๆมันจะมีน้ำหยดออกมาจากปลายท่อ แล้วทีนี้ พอผมเทียบกับรถมอเตอร์ไซค์ ที่เติมน้ำมัน E20
ทำไมรถมอเตอร์ไซค์ปลายท่อ มีคราบเขม่าสีดำเยอะจังครับ มันเป็นที่อะไรครับ การเผาไหม้ หรือเป็นที่CATที่ต่างกันครับ
หรือว่า น้ำมันบ้านเรามันเขม่าเยอะ ไม่สะอาดอย่างที่เค้าคุยกันครับ หรือ เครื่องยนต์มอเตอร์ไซค์ ยังเผาไหม้ได้ไม่ดีพอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2018, 09:15:07 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ kez

มอเตอร์ไซค์รุ่นไหน  ถ้ายังไม่ใช่หัวฉีด  เครื่องยนต์ยังจ่ายน้ำมันไม่ดีพอ  ทำให้เผาไม่หมด

• นับ1ใหม่

มอเตอร์ไซค์รุ่นไหน  ถ้ายังไม่ใช่หัวฉีด  เครื่องยนต์ยังจ่ายน้ำมันไม่ดีพอ  ทำให้เผาไม่หมด
PC.. กับ N .ax ครับ เขม่ามีพอๆกัน เห็นบอกเติม E20 ได้
เลยสงสัยขึ้นมานิดนึง เกี่ยวกับเรื่องค่าฝุ่นในกรุงเทพด้วย ส่วนนึงมาจากรถเล็กที่เผาไหม้ไม่ดีด้วยหรือเปล่า

jaesz

• บุคคลทั่วไป
การสันดาปสมบูรณ์ และสันดาปไม่สมบูรณ์ จะมีน้ำเกิดขึ้นในรูปของไอน้ำทั้งหมด

เมื่อไอน้ำผ่านท่อที่เย็นจะกลั่นตัวเป็นหยด

เขม่าที่เกิดจากรถยนต์เบนซิน ที่ปลายท่อ ส่วนมากเกิดจากน้ำมันเครื่องที่ถูกเผามาด้วยและเขม่าจากเบนซินเอง ช่วงที่น้ำมันเครื่องร้อนจัดจะเหลวมากสามารถไหลผ่านก้านวาวล์ และแหวนไปได้มากทำให้เกิดการเผาไหม้มีเขม่ามากขึ้น

• นับ1ใหม่
การสันดาปสมบูรณ์ และสันดาปไม่สมบูรณ์ จะมีน้ำเกิดขึ้นในรูปของไอน้ำทั้งหมด

เมื่อไอน้ำผ่านท่อที่เย็นจะกลั่นตัวเป็นหยด

เขม่าที่เกิดจากรถยนต์เบนซิน ที่ปลายท่อ ส่วนมากเกิดจากน้ำมันเครื่องที่ถูกเผามาด้วยและเขม่าจากเบนซินเอง ช่วงที่น้ำมันเครื่องร้อนจัดจะเหลวมากสามารถไหลผ่านก้านวาวล์ และแหวนไปได้มากทำให้เกิดการเผาไหม้มีเขม่ามากขึ้น
ขอบคุณครับ