ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าใจกันใหม่เรื่องปลายท่อมีน้ำหยด  (อ่าน 7915 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ไม่รู้ว่าใครสอน หรือจำกันมาผิดๆถูกๆ ที่ให้ดูไอน้ำปลายท่อไอเสีย เช่น

"ปลายท่อมีน้ำหยด เครื่องสมบูรณ์เผาไหม้หมดจด"

ไม่ว่าจะเผาไหม้สมบูรณ์ หรือไม่ มันก็มีน้ำหยดทั้งนั้นครับ ถ้าปลายท่อเย็นพอจะให้น้ำกลั่นตัว

มันบ่งบอกถึงสภาพที่ท่อไอเสียไม่ร้อนพอมากกว่า อาจจะเพราะแคตเสีย ท่อรั่ว อากาศเย็นฯลฯ ก็ได้

เผาไหม้ไม่สมบูรณ์ จะมีสองแบบ

คือ แบบที่เกิด CO และน้ำ และแบบที่เกิด คาร์บอน กับน้ำ

รบกวนปรึกษาอาจารย์เคมีใกล้ตัวท่านเพื่อหาข้อมูลเพิ่มเติม หยุดเข้าใจผิดๆกันเสียทีนะครับ

เคยเจออาจารย์ภาคเครื่องกลคนนึงของมหาลัยแห่งนึงยืนโม้กับอาจารย์ท่านนึงที่สอน internal combusion แล้วอาจารย์ICท่านนั้นก็ไม่แก้ไขเรื่องขี้โม้นั่นให้อาจารME ขี้โม้นั่น เห็นแกอมยิ้มผมก็เลยแอบไปคุยทีหลังถามว่าทำไมไม่ทัก อ.IC ตอบกลับมาว่า มันแก่จะตายแล้วไม่ต้องไปสอนมันหรอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2018, 11:25:54 โดย Jæ »

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Re: เข้าใจกันใหม่เรื่องปลายท่อมีน้ำหยด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 10:42:01 »
รอฟังด้วยคนครับ  8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
Re: เข้าใจกันใหม่เรื่องปลายท่อมีน้ำหยด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 11:18:27 »
ผมเห็นท่านตอบในกระทู้ข้างล่างก็น่าจะเคลียร์แล้วนะ ไม่ถึงกับต้องมาตั้งกระทู้ใหม่ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 13:10:08 »
เดลินิวส์ก็ไม่ได้ฟันธง อ่านตามแล้วก็ยังงงต่อไปครับ

https://www.dailynews.co.th/article/615922

จริงๆแล้ว นอกจากองค์ประกอบที่จะทำให้เครื่องยนต์สันดาปเผาไหม้ได้สมบูรณ์ ต้องมีส่วนผสมระหว่างน้ำมัน, อากาศ และ ประกายไฟ ลงตัวกันได้สัดส่วนพอเหมาะพอดี ในช่วงจังหวะเวลาที่สมควรแล้ว ความชื้นของอากาศและอุณหภูมิภายนอก ก็เป็นปัจจัยที่สำคัญไม่แพ้กัน จะสังเกตได้ว่าช่วงเช้า ที่เราสตาร์ทรถ จะมีหยดน้ำออกมาจากปลายท่อไอเสีย เป็นน้ำที่เกิดจากความร้อนของไอเสีย ออกมาปะทะกับอากาศเย็นนอกห้องเผาไหม้ ประกอบกับความเย็นของโลหะส่วนที่เป็นท่อไอเสีย จึงทำให้เกิดหยดน้ำไหลออกมา และเมื่ออากาศบริเวณนั้นสูงขึ้นและอุณหภูมิของท่อไอเสียอุ่นขึ้น ขับรถไปอีกสักพักหรือเป็นช่วงเวลากลางวันที่มีอากาศร้อนขึ้น หยดน้ำเหล่านั้นก็จะไม่ออกมากวนใจให้เราเห็นไปอีกตลอดวัน ซึ่งเป็นเรื่องที่ไม่ได้เกิดจาก “ความไม่สมบูรณ์ของเครื่องยนต์” หรือที่เรียกกันว่า “เครื่องหลวม” อย่างที่หลายๆคนเข้าใจผิด แต่นับว่าเป็น “สัญญาณดีที่บอกว่าเครื่องยนต์เผาไหม้สมบูรณ์”
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 14:03:44 »

ผมเข้าใจว่า  จะมีไอน้ำได้  เมื่อมีการจ่ายน้ำมันหนากว่าปกติ เท่านั้น  เช่นตอนติดเครื่องตอนเช้า  วอร์มเครื่อง  เป็นธรรมชาติของเครื่องจะสั่งให้จ่ายหนา ช่วงเวลาสั้น ๆ   

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 12:38:13 »
การสันดาปสมบูรณ์และไม่สมบูรณ์ ต้องเกิดน้ำเป็นผลพลอยได้เสมอครับ

อธิบายให้ละเอียดคงต้องใช้สมการเคมีและความเข้าใจครับ ลองหาอ่านกันดูครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 12:51:28 »
ผมเห็นท่านตอบในกระทู้ข้างล่างก็น่าจะเคลียร์แล้วนะ ไม่ถึงกับต้องมาตั้งกระทู้ใหม่ก็ได้ครับ

ดีแล้วครับที่นำมาตั้งกระทู้ใหม่ จะแบ่งปันให้คนที่เน้นอ่านแต่หัวเรื่องอย่างผมเป็นต้นครับ
หลายๆครั้งความรู้อย่างหนึ่งจะซ่อนอยู่ในอีกหัวเรื่องหนึ่งซึ่งอาจจะเกี่ยวกันครับ
ถ้าไม่ได้ติดตามอ่านทั้งหมดก็จะไม่ทราบได้ครับ  ขอบคุณเจ้าของกระทู้นะครับผม  8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2018, 16:35:58 »
ขอบคุณข้อมูลดีดีครับ  8)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Gamnoom

• Jr. Member
  • **
  • Life is fighting.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2018, 17:05:49 »
ขอบคุณครับผม
2001 Mitsubishi Lancer Gen7 ท้ายเบนซ์ 1.6 M/T(sold)
2007 Honda CRV G3 2.0S(sold)
2014 BMW Series3 F30 320i base(pre LCI) (sold)
2020 MB W205 C220d Avangarde(Facelift)