ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 70,000 แปลง Jazz GE Hybrid เป็นธรรมดา คุ้มกว่าเปลี่ยนแบตไหม?  (อ่าน 11426 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถคนรู้จัด แบตเสื่อมยกลูกเลย ผมเทสเซลแล้วมีแค่สองหน่วยที่ยังชาร์จได้ ประกันหมดไปไม่นาน

ถ้าเบิกศูนย์ เช็คราคา6หมื่นกว่า บวกแว็ต ค่าแรงก็ราว 7หมื่น

ผมเลยเสนอไอเดียยกหัวตัดตัวธรรมดาใส่ งบเท่าๆกัน

มันจะเวิร์คไหม รถญี่ปุ่นไม่ซับซ้อนอะไรน่าจะง่ายและคุ้มกว่าทนซ่อมไฮบริด รึเปล่าครับ?

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member
ตัดหัวนี่ค่าความแข็งแรงค่า body rigid dynamic หายไปหมดเลยนะครับ อัตรายมาก เปลี่ยนแบตเถอะครับ
หรือไม่ถ้าไม่เปลี่ยนรถมันจะใช้งานแบบเครื่องยนต์อย่างเดียวได้ไหมครับ เหมือน camry ที่จะปิดระบบไฮบริดจไปเลยเครื่องยนต์รับหน้าที่ 100%

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
ขาย แล้วซื้อใหม่ เป็นการลงทุนที่มากกว่า แต่ระยะยาว คุ้มกว่า ไม่ว่าจะซื้อมือสอง หรือใหม่ สำหรับผมนะครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ 0%

hybrid honda ไม่ได้รับประกัน 10 ปีหรอ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
ถ้าจำไม่ผิด
ประกันตัวรถ 3 ปี
ประกันระบบ Hybrid 5 ปี
ประกันแบต Hybrid 10 ปี

ถ้าจำไม่ผิด
ประกันตัวรถ 3 ปี
ประกันระบบ Hybrid 5 ปี
ประกันแบต Hybrid 10 ปี
hybrid honda ไม่ได้รับประกัน 10 ปีหรอ

ถ้างั้นมันต้องไม่เสียค่าใช้จ่ายสิครับนั้น รุ่นนี้อายุไม่เกิน 10 ปีแน่นอน

jaesz

เฉพาะรุ่นหลังรถคันแรกครับ

ออฟไลน์ shikimaru

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องราคา แล้วจะใช้ยาวๆ ผมว่าคุ้มนะ ยกเครื่องธรรมดาหัวตัดใส่เลยแล้วเอา เครื่องตัวเก่าเก็บไว้เป็นอะไหล่ขายอีกทีพอได้คืนทุนบ้าง

ออฟไลน์ TORA

ตัดหัวนี่ค่าความแข็งแรงค่า body rigid dynamic หายไปหมดเลยนะครับ อัตรายมาก เปลี่ยนแบตเถอะครับ
หรือไม่ถ้าไม่เปลี่ยนรถมันจะใช้งานแบบเครื่องยนต์อย่างเดียวได้ไหมครับ เหมือน camry ที่จะปิดระบบไฮบริดจไปเลยเครื่องยนต์รับหน้าที่ 100%
ไม่ใช่ยกมาทั้งหัวที่ตัดมา แล้วมาถอดของใส่รถเราหรือครับ

แล้ว Jazz Hybrid นี้ แบตลูกนิดเดียว คิดราคารวมVat แล้วเกือบ 7 หมื่นเลยหรือครับ แพงมาก
ราคาพอๆกับ Priusเลย ซึ่งแบตใหญ่กว่ามาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2018, 12:25:47 โดย TORA »

ออฟไลน์ pjs6306

สรุปว่าไงครับได้เปลี่ยนแบตฟรีรึเปล่า..

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
ไม่รู้หาแบตมือสองได้รึเปล่า (ไม่เคยเห็น มีมาเหมือนกัน)
ไม่งั้นก็กลั้นใจ เบิกศูนย์ แล้วขายรถทิ้งครับ

ยกหัวมาสลับของ ผมไม่รู้ว่าจะจบง่ายไหม ต้องดูสายไฟ ระบบไฟด้วยอะครับ ว่าตัวไฮบริดมันมีอะไรซับซ้อนเพิ่มเติมมาจากตัวธรรมดารึเปล่า

อีกอย่างตัดระบบไฮบริดออกแล้วทำเป็นตัวธรรมดา ผมว่าเวลาจะปล่อยรถน่าจะปล่อยยากอยู่นะครับ หาคนเข้าใจยาก

ออฟไลน์ bobsan

ได้ยินมาว่าฮอนด้าขยายประกันแบตให้เป็น 10 ปีทุกคันครับ
ย้อนหลังถึงพวกแรกๆด้วย
ดังนั้นต้องฟรีครับ

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับว่ารถคันนั้นวิ่งไปกี่กิโลแล้วและมีอาการยังไงที่ฟ้องว่าแบตเสื่อมครับ

ออฟไลน์ sukhontha

บอดี้เดียวกัน  ยกหัวตัดมา  ผมว่าไอเดียนี้ใช้ได้ครับ   ต้องได้มาพร้อมชุดเกียร์ และให้เขาเก็บสายไฟทั้งชุดด้วย(ส่วนใหญ่เขาตัดพร้อมสายไฟ) พี่ไทยยกใส่ได้สบายมากครับ

jaesz

ได้ยินมาว่าฮอนด้าขยายประกันแบตให้เป็น 10 ปีทุกคันครับ

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับว่ารถคันนั้นวิ่งไปกี่กิโลแล้วและมีอาการยังไงที่ฟ้องว่าแบตเสื่อมครับ

ต้องขอบคุณคุณBobsan ครับ ที่ทักมาแบบนี้ ผมเลยให้เจ้าของรถไปศูนย์อีกที่นึง  ช่างบอกรับประกัน10ปี แต่ขอตรวจสอบอีกครั้งก่อนว่าแบตเสียจริงไหม

ไมล์ 65,000ครับอาการเสียคือมันจะชาร์จแทบตลอดเวลาครับ กินน้ำมันขึ้นมาก ขับไปแป๊ปเดียวลูกศรกลับทางมาหาแบต

ผมใช้HDS ตรวจมันไม่ฟ้องอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2018, 16:08:54 โดย Jæ »

ออฟไลน์ Sit: )

จับโด๊ปวิตามิน K ให้ลืม hybridเลยครับ

ออฟไลน์ u5314041

• Jr. Member
  • **
จับโด๊ปวิตามิน K ให้ลืม hybridเลยครับ

+1 เลยครับ ไหนๆก็ไหนแล้ว 5555

ออฟไลน์ bobsan

ต้องขอบคุณคุณBobsan ครับ ที่ทักมาแบบนี้ ผมเลยให้เจ้าของรถไปศูนย์อีกที่นึง  ช่างบอกรับประกัน10ปี แต่ขอตรวจสอบอีกครั้งก่อนว่าแบตเสียจริงไหม

ไมล์ 65,000ครับอาการเสียคือมันจะชาร์จแทบตลอดเวลาครับ กินน้ำมันขึ้นมาก ขับไปแป๊ปเดียวลูกศรกลับทางมาหาแบต

ผมใช้HDS ตรวจมันไม่ฟ้องอะไรครับ

อาการแบบนี้จริงๆแล้วไฟน่าจะโชว์บ้างนะครับ
ยังดีที่จับอาการออก

65,000 ถือว่าไปไวเกินครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ออฟไลน์ Teera

น่าจะเอาตัวธรรมดาจากญี่ปุ่น ที่ตัดครึ่งคัน มาสลับของใส่นะครับ ตัวถังมันน่าจะเหมือนกัน

น่าจะเอาตัวธรรมดาจากญี่ปุ่น ที่ตัดครึ่งคัน มาสลับของใส่นะครับ ตัวถังมันน่าจะเหมือนกัน

ไม่ใช่ยกมาทั้งหัวที่ตัดมา แล้วมาถอดของใส่รถเราหรือครับ

แล้ว Jazz Hybrid นี้ แบตลูกนิดเดียว คิดราคารวมVat แล้วเกือบ 7 หมื่นเลยหรือครับ แพงมาก
ราคาพอๆกับ Priusเลย ซึ่งแบตใหญ่กว่ามาก

แฮะๆ ผมคงเข้าใจผิดครับ คิดว่าตัดหัวเชื่อมแบบบางคันที่เข้าทำกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่น่าคุ้มครับ เปลี่ยนแบตดีกว่า