ผู้เขียน หัวข้อ: หากท่านขับรถ แล้วเจอรถเลนอื่นปาดเข้าระยะกระชั้นชิดโดยไม่เปิดไฟเลี้ยว  (อ่าน 7781 ครั้ง)

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
เป็นกระทู้ที่ตั้งคำถาม+ระบายนิดๆครับ

ผมขับรถมาเส้นรังสิต-นครนายก ผ่านฟิวเจอร์ รถโล่ง ผมวิ่งเลนขวาด้วยความเร็ว80-120 ก.ม./ช.ม. มีรถอยู่ข้างหน้า โดยผมห่างรถคันหน้า 3-4 ช่วงคันรถ รถตามหลังไม่มี (ถ้ามีรถมาเร็วกว่า ผมหลบให้อยู่แล้ว ไม่มีนิสัยแช่ขวา) อยู่ดีๆเจอรถเลนกลาง ford everest สีขาว ป้ายทะเบียน เบตง ปาดเข้ามาโดย ไม่เปิดไฟเลี้ยวในระยะกระชั้นชิด ผมจึงเบรคแล้วบีบแตร สักพักเขากลับเข้าเลนกลาง ผมก็ต้องเข้าเลนกลาง พอเข้าเลนกลางสักพัก เขาก็บีบแตร(แตรยาว) แล้วออกเลนขวา ผมก็โมโหก็บีบแตรคืนเหมือนกัน แล้วต่างคนก็ต่างขับไปครับ ใจจริงตอนนั้นยอมรับโมโหมากครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม ผมไม่ได้ขับช้าแช่ขวา มีรถคันหน้า เว้นระยะไม่มากเกินไป ไม่มีรถตามหลัง  ส่วนคนขับeverest ที่ปาดเข้าโดยไม่เปิดไฟเลี้ยว ในระยะกระชั้นชิด ชายขับใส่แว่นดำอายุราวๆ40-50 มีผู้หญิงนั่งอยู่ข้างๆ ผมมีกล้องหน้ารถ ที่เก็บคลิปพฤติกรรมของรถคันดังกล่าวไว้ แต่ไม่ได้เอามาลงเพราะคนขับแบบนี้น่าจะมีเยอะในสังคม

คำถามนะครับ
1. การเปิดไฟเลี้ยวเพื่อขอทางมันยากลำบากไหมครับ สำหรับพี่ๆน้องๆชาว HLM
2. ถ้ารู้ว่าตัวเองทำผิด อาจจะตั้งใจหรือไม่ได้ตั้งใจ จะมีวิธีขอโทษเพื่อนร่วมทางกันอย่างไร
3. เราจะมีวิธีการรณรงค์หรือจัดการ ให้คนใช้รถใช้ถนนเคร่งครัดในกฎจราจร ไม่ทำให้ตัวเองและผู้ร่วมทางคนอื่นเดือดร้อน ยังไงครับ
4. ถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้จะมีวิธีคิดหรือการรับมือกับอารมณ์ หรือ ปล่อยวางกับเหตุการณ์ดังกล่าวอย่างไร

ปล.ไม่เอาดราม่านะครับ ถ้าดราม่าผมขอลบกระทู้

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
อื้มหืม ผมเจอตั้งแต่ MB AMG ทะเบียนประมูล G-Class
ผมยังงงว่าทำไมรถ Premium ทั้งหลายถึงไม่ค่อยเปิดไฟเลี้ยวขอทางกัน
อาจจะคิดว่ารถตัวเองแพง คนอื่นต้องเกรงใจ

จนถึงรถตู้ประจำทาง รถแท๊กซี่ ที่อยากจอดก็จอด อยากเปลี่ยนเลน อยากปาดก็ปาด
อันนี้อาจจะเพราะไม่ใช่รถตัวเอง

ผมว่าทางแก้มีแต่ลงโทษให้หลาบจำครับ ตำรวจต้องเอาจริง ปรับให้กลัว
ไม่ใช้ปล่อยปะละเลยแบบนี้ ใครอยากทำอะไรก็ทำ รถซิ่งไม่ติดป้ายทะเบียนหลัง ผมยังอยู่บ่อยๆ

พวกไม่เปิดไฟเลี้ยวนี่ บางทีผมเองเห็นแล้วก็หงุดหงิด ทนไม่ไหวเหมือนกันครับ บีบแตรถวายไปเหมือนกัน

ออฟไลน์ coolcarrera

เส้นนี้ขับ 120 เร็วไปครับ พวกเซ่อซ่า ออกก่อนค่อยมองแบบนี้เยอะ
หลายๆครั้งผมยังคุยกับเพื่อนร่วมงาน "เขาขับกันแบบนี้ อยู่มายันแก่กันได้ไง"

ทำใจสบายๆเลยครับ ขับผ่านเส้นนี้ ไม่ชนคือจบจริงๆ
แถวนี้ส่วนใหญ่ก็คน (ทำงานโรงงาน) ขับแบบไม่มีอะไรจะเสียทั้งนั้น เกิดเรื่องมาทีก็อ้างจน หนักหน่อยก็หนีไปหน้าด้านๆเลย เพราะไม่มีประกัน ใบขับขี่มีหรือเปล่าก็ยังไม่รู้

หลังๆผมพยายามใจเย็นมากๆ และขับช้าลงหน่อย อารมณ์เสียน้อยลงจริงๆครับ

ปล. ขับเส้นนี้ทีไรผมรู้สึกว่าถ้าขับเก๋ง จะถูกพวกนี้แกล้งปาดอยู่บ่อยๆ ปาดแบบให้เราเบรกอะพอนึกออกมั้ยครับ บ่อยกว่าตอนขับ H1 หรือ Fortuner ชัดเจน
ว่าแต่วันนั้นคุณขับเก๋งไปหรือเปล่าครับ

เอาล่ะ ไม่ดราม่า จขกท ครับ ใครมาดราม่า คห. ผม คุณต้องช่วยผมด้วยนะ  ;D

E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
พวกนิสัยเสียมีเยอะครับ บางทีถ้าเจอรถที่ราคาถูกกว่าหรือเก่าหน่อย พวกเล่นปาดไม่เกรงใจกันเลยทีเดียว คิดว่ารวยกว่าเลยเผยตัวตน!

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ดราม่าตั้งแต่เริ่มเนื้อหากระทู้แล้ว อิอิ

เรื่องหลายเรื่อง บนโลกชาตินี้ไม่มีวันจบ

ทำใจเราเท่านั้น ยากแต่ก็ต้องทำ ✌

เส้นนี้ขับ 120 เร็วไปครับ พวกเซ่อซ่า ออกก่อนค่อยมองแบบนี้เยอะ
หลายๆครั้งผมยังคุยกับเพื่อนร่วมงาน "เขาขับกันแบบนี้ อยู่มายันแก่กันได้ไง"

ทำใจสบายๆเลยครับ ขับผ่านเส้นนี้ ไม่ชนคือจบจริงๆ
แถวนี้ส่วนใหญ่ก็คน (ทำงานโรงงาน) ขับแบบไม่มีอะไรจะเสียทั้งนั้น เกิดเรื่องมาทีก็อ้างจน หนักหน่อยก็หนีไปหน้าด้านๆเลย เพราะไม่มีประกัน ใบขับขี่มีหรือเปล่าก็ยังไม่รู้

หลังๆผมพยายามใจเย็นมากๆ และขับช้าลงหน่อย อารมณ์เสียน้อยลงจริงๆครับ

ปล. ขับเส้นนี้ทีไรผมรู้สึกว่าถ้าขับเก๋ง จะถูกพวกนี้แกล้งปาดอยู่บ่อยๆ ปาดแบบให้เราเบรกอะพอนึกออกมั้ยครับ บ่อยกว่าตอนขับ H1 หรือ Fortuner ชัดเจน
ว่าแต่วันนั้นคุณขับเก๋งไปหรือเปล่าครับ

เอาล่ะ ไม่ดราม่า จขกท ครับ ใครมาดราม่า คห. ผม คุณต้องช่วยผมด้วยนะ  ;D
ใช่ครับ ขับรถเก๋งไป civic fb ความเร็วตอนเกิดเหตุการณ์ ประมาณ80-90 ครับ ใจผมอยากขับรถ18ล้อ แล้วเบรคแตกใส่จัง ฮ่าๆ(ขำๆนะครับ)

อื้มหืม ผมเจอตั้งแต่ MB AMG ทะเบียนประมูล G-Class
ผมยังงงว่าทำไมรถ Premium ทั้งหลายถึงไม่ค่อยเปิดไฟเลี้ยวขอทางกัน
อาจจะคิดว่ารถตัวเองแพง คนอื่นต้องเกรงใจ

จนถึงรถตู้ประจำทาง รถแท๊กซี่ ที่อยากจอดก็จอด อยากเปลี่ยนเลน อยากปาดก็ปาด
อันนี้อาจจะเพราะไม่ใช่รถตัวเอง

ผมว่าทางแก้มีแต่ลงโทษให้หลาบจำครับ ตำรวจต้องเอาจริง ปรับให้กลัว
ไม่ใช้ปล่อยปะละเลยแบบนี้ ใครอยากทำอะไรก็ทำ รถซิ่งไม่ติดป้ายทะเบียนหลัง ผมยังอยู่บ่อยๆ

พวกไม่เปิดไฟเลี้ยวนี่ บางทีผมเองเห็นแล้วก็หงุดหงิด ทนไม่ไหวเหมือนกันครับ บีบแตรถวายไปเหมือนกัน
เรื่องรถหรู ผมว่าขับดีๆก็พอมีนะครับ แต่แย่ๆก็มี แยกเป็นคันๆไปละกันครับผม แต่ถ้าเจอไม่ดีผมจะบีบแตรเตือนเช่นกันครับ (บีบสั้นๆ2 ครั้ง ปิ๊นๆ)

ออฟไลน์ BigCat

ไม่เกี่ยวกับรถหรู ไม่หรู เก๋ง กระบะ อะไรหรอกครับ มันเป็นที่คนทั้งนั้นครับ

ตอนนี้ผมเอง ทำใจไปครับ มองข้ามๆไป ขอแค่เราจุดหมายโดยปลอดภัยเป็นพอ ไม่รู้หรอกว่าแต่ละคนเจออะไรมาบ้างในแต่ละวัน

เดี๋ยวพาลเจอหัวร้อน โป้งป้างมา ได้กลับบ้านเก่าไป ไม่คุ้มครับ 8)

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมใจเย็นมาก ทำให้ผมโกรธได้มีอยู่อย่างเดียวเท่านั้นคือ

ปาดหน้าเค้ก แบบที่คุณโดนนั่นแหละครับ

ผมจะปรี๊ดแตกในบัดดล

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมเจอแบบนึงคือ เปิดไฟเลี้ยวแล้วต้องเข้าโดยไม่สนคนอื่นเลย แบบนี้เกลียดกว่าไม่เปิดไฟเลี้ยวซะอีก

ช่องไม่มีแต่เปิดไฟเลี้ยวค้างไว้หักมาใส่ให้เราเบรก

ปล. Everest เดี๋ยวนี้หลายคันน่ากลัว  รถองค์กรทหารเยอะชิบ ขับไม่กลัวใคร รุ่นเดียวกันแบบผมก็ไม่อยากยุ่ง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ขับรถ ต้องเจอเป็นธรรมดาครับ
ตั้งแต่รถหรู รถเก่า ยันอาแป๊ะปั่นจักรยาน  8)

คืนวันเสาร์ที่แล้วผมเกือบชนคนแก่หลายคนเลย  ;D
ทั้งปั่นจักรยานปาดหน้า
เดินข้ามถนนจิบชาชิล ๆ
หรือป้ายืนหันหลังกลางเลนถนนเท้าเอว เหมือนคุยกับคนอีกฝั่ง (กลางเลนเลยนะ +ค่อนข้างมืด)  :'(

ออฟไลน์ Floppy-T

มี 2 ประเภท นะครับที่ผมเจอบ่อยๆ
1. ไม่เปิดไฟเลี้ยว แล้วเปลี่ยนเลน
2. เปิดไฟเลี้ยว แต่ข้าไม่สน ข้าจะเข้าซะอย่าง
อย่างเมื่อเช้ามาทำงาน เจอทั้ง 2 เคส
รู้สึกแย่ทั้ง 2 ประเทภนี้เลยครับ โดยเฉพาะเปิดไฟเลี้ยวแต่ไม่สนหน้าอินทร์หน้าพรหม
ถือว่าเปิดแล้ว จะเปลี่ยนเลนเมื่อไรก็ได้ คันหลังก็ระวังเอาเองละกันเว้ย ไม่ชอบมาก

ออฟไลน์ Mos37257

1.ผมก็พึ่งเจอมา รถกรมทางหลวงกระบะมันปาดเข้ามาไม่เปืดไฟเลี้ยวหลบรถผมก็บีบเเตรไปทีนึง(ไม่ยาว) เเต่เขารู้ตัวว่าผืดเลเล้วต่างคนต่างขับต่อไป
2.วันนั้นผมวิ่งเส้นสระบุรีกำลังเข้ากทม มีกระบะคือเขาเปิดไฟเลี้ยวเเหละเเต่ผมขับตามคันหน้าอยู่ เเต่เขาเบียดผมมาเรื่อยๆ(ข้างหน้าเขาเป็นรถบรรทุก คงอยากหลบ) ผมก็บีบเเตรลักษณะเดียวกัน เเล้วเขาก็ตกใจกลับเลนไป ไม่เเน่ใจไม่เหนหรืออะไร เเต่สุดท้ายผมชลอให้เข้านะ เเล้วพอเลยไป เขาก็ขับช้าเเต่ผมก็ขับตามเขาประมาณ100นึง คงจะขอโทษผม เเต่ผมพึ่งกลับจากปั่นจักรยานมาเลยไม่รีบ ยังเหนี่อยๆพอสักพักเขาก็ออกขวาเร่งไป
3.การรณรงค์ทำได้ครับตามทีวีโฆษณาหรือเข้มงวดตอนออกใบขับขี่ เเต่อยู่ที่จะทำกันไหม เเต่เหนือสอ่งอื่นใดก็ต้องอยู่พฤติกรรมคนขับนั้นๆ
4.ถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ ถ้าไม่ร้ายเเรงแบบไม่ยอมไป บลอคเลน ปาดเรื่อยๆ ก็ปล่อยวางครับ บางทีเขาอาจไม่ตั้งใจ ถึงเราจะเป็นฝ่ายถูกก็เถอะ เเต่ยอมหลีกเลี่ยงไม่ให้มีปัญหา ถ้าจะให้ถูกต้องทุกอย่างมันยากครับ เเล้วจะเป็นโรคเครียดไป เพราะในวันนึงเราเจอคนขับไม่ดีเยอะ หรือบางทีเราก็ขับไม่ดีเเต่ไม่รุ้ตัว ทางที่ดีคือปล่อยวางคิดถึงหน้าคนที่บ้านไว้

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
คนทุกวันนี้ใจร้อนครับ ขับรถบนถนนก็เจอคนทำผิดกฏจราจรแทบทุกนาที เพราะนั้นถ้าเราหยุดได้ควรหยุด หากเกิดอะไรขึ้นมามันไม่คุ้มอย่างแน่นอน คิดถึงตัวเองและคนข้างหลังให้มากๆครับ อย่าเอาชีวิตมาเสี่ยงกับคนแบบนั้นเลย

ขอบคุณทุกท่าน สำหรับการแชร์ประสบการณ์ หรือข้อคิดคำแนะนำ เพิ่มเติม การเตือนสติในการขับรถ  :)

ออฟไลน์ Sit: )

อย่าไปคิดมาก มันปาดไปแล้วให้มันไปไกลๆ
สักวันเราอาจจะเผลอปาดใครบ้าง

เบรคได้เบรค หลบได้หลบครับ ชนกันตรงนั้นเสียเวลาทั้งคู่
ปะทะเมื่อจำเป็นไม่มีที่หลบที่เบรค

ออฟไลน์ akewizard

บ้านเรามันไม่มีบทลงโทษที่ชัดเจน สำหรับคนที่ไม่เปิดไฟเลี้ยวและชอบเปลี่ยนเลนตัดหน้าคันอื่น มันถึงได้ทำกันจนเป็นเรื่องปกติครับ
ก็แบบเดียวกับรถช้าแช่ขวา กับพวกชอบขับเร็วเกินกำหนด ทุกวันนี้ยังเถียงกันไม่จบไม่สิ้นใครถูกใครผิด

ออฟไลน์ Tan Int

1.ไม่ลำบากครับ ทำตลอด และไม่เข้าใจพวกที่ไม่ทำเหมือนกัน แต่จะว่าไปก็เริ่มชินละ เชื่อมั้ยผมเดาทางรถคันหน้าออก 90% ต่อให้จะไม่เปิดไฟก็เถอะ

2. ถ้าสมมติผมเป็นคนที่เผลอปาดเขา ผมก็คงรีบๆแซงแล้วลงซ้าย แล้วก็ให้คันข้างหลังด่าไป 5555

3.ปรับวิธีสอบใบขับขี่เถอะครับ ทุกวันนี้ได้ง่ายเกิน

4. ปกติจะปล่อยวาง(เพราะถ้าเอามาหัวร้อน คงเครียดตาย ขับรถไม่ได้แล้ว) แต่ถ้าหัวร้อนก็แจกเสียงแตร
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ the kit

ในต่างจังหวัด การขับช้าชิดขวา เห็นได้บ่อย และเห็นได้เป็นปกติ (ทั้งที่มันไม่ควรเป็นเช่นนี้)

บางครั้ง เราต้องการ จะแซงหรือรีบ ก็ต้องมาติดรถพวกนี้ โดยเฉพาะรถคอก นี่เป็นกันแทบทุกคัน ขับช้าชิดขวา

เท่าที่เห็นได้หลายครั้ง คนที่ขับปาดแบบกระชั้นชิดและไม่เปิดไฟ เหมือนเขาต้องการ บอกว่า ทีหลังขับช้าอย่าชิดขวา 

ซึ่งในกรณีของเจ้าของกระทู้ รถฟอร์ดคันนั้น เค้าอาจจะตั้งใจ แบบที่ผมบอกในข้างต้น ก็เป็นได้
ไม่งั้นเขาคงไม่มาไล่บีบแตรกันไปมา

แต่อย่างไรก็ตาม การใช้รถในปัจจุบัน เราควรต้องพยายามใจเย็นเป็นดีที่สุด เพราะคงไม่มีวิธีอื่นที่จะสามารถทำให้คนอื่น นึกคิดหรือรู้สึก เหมือนใจเราได้ครับ
"Make It Count"

ในต่างจังหวัด การขับช้าชิดขวา เห็นได้บ่อย และเห็นได้เป็นปกติ (ทั้งที่มันไม่ควรเป็นเช่นนี้)

บางครั้ง เราต้องการ จะแซงหรือรีบ ก็ต้องมาติดรถพวกนี้ โดยเฉพาะรถคอก นี่เป็นกันแทบทุกคัน ขับช้าชิดขวา

เท่าที่เห็นได้หลายครั้ง คนที่ขับปาดแบบกระชั้นชิดและไม่เปิดไฟ เหมือนเขาต้องการ บอกว่า ทีหลังขับช้าอย่าชิดขวา 

ซึ่งในกรณีของเจ้าของกระทู้ รถฟอร์ดคันนั้น เค้าอาจจะตั้งใจ แบบที่ผมบอกในข้างต้น ก็เป็นได้
ไม่งั้นเขาคงไม่มาไล่บีบแตรกันไปมา

แต่อย่างไรก็ตาม การใช้รถในปัจจุบัน เราควรต้องพยายามใจเย็นเป็นดีที่สุด เพราะคงไม่มีวิธีอื่นที่จะสามารถทำให้คนอื่น นึกคิดหรือรู้สึก เหมือนใจเราได้ครับ
อย่างที่กล่าวไปในข้างต้นนะครับ ผมไม่ได้ขับช้าแช่ขวา เพราะ มีรถอยู่ข้างหน้าผม ผมทิ้งระยะห่างไว้ 3-4 ช่วงคันรถ ตัวผมเองเคารพกฎ กติกา มารยาท ทั้งทางสังคมและระเบียบข้อบังคับ ครับ ถ้าไม่มีรถข้างหน้า ผมคงเหยียบมากกว่านี้ หรือถ้ามีรถ ที่เร็วกว่า มาทางเลนขวา ผมหลบให้แน่นอนครับ ผมดูเจตนาแล้วคู่กรณี คงประมาทไม่ก็เป็นพวกไม่สนใจ โลก    ผมขับรถมา12ปี ไม่เคย ที่จะมีคนมาต๊อบไฟใส่ หรือบีบแตรไล่ เพราะทางโล่งๆ ผมก็เหยียบมิดเช่นกันครับ ถ้าเจอเร็วกว่า ผมก็ตบออกซ้ายให้ ยืนยัน

ออฟไลน์ Krongbun

เส้นนี้ขับเกือบทุกเช้าวันจันทร์ ช่วง 5.50-6.00
ไม่แน่ใจเผลอไปปาดใครไหม เห่อๆ (ขอโต๊ดดด)
ผมจะแซงซ้ายก็ต่อเมื่อ คันหน้าไม่ยอมลงกลางจริงๆ แต่ไฟเลี้ยวไม่เคยลืม

เจอแบบนี้ส่วนมากผมแซงซ้ายคืน แล้วค่อยเข้าขวาไปอยู่หน้าเค้าอีกทีแบบเนียลๆ ไม่ปาด เปิดไฟเลี้ยวด้วย  ;)
ไม่ต้องบีบแตร่อะไรทั้งสิ้น ไม่อยากเสี่ยง แต่แค่อยากให้รู้ว่า เราก็ไม่ได้ขับช้าน้ะจ๊ะ

ออฟไลน์ ismael

ไม่เปิดคือเลว ไม่ดี ไม่ถูกต้อง อะไรๆเทือกนี้ครับ ไม่มีออพไรดีเลย เบื่อจนผมก็ไม่รู้จะอภิบายมันอย่างไร

ออฟไลน์ Z-RON

• Newbie
  • *
แก้ที่ใจเราสบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.ไม่อ่ะผมทำประจำ แต่ถ้าจังหวะแซงไม่มีรถใกล้ๆหรือข้างหลังผมไม่ค่อยเปิด
2.ไฟฉุกเฉินกระพริบ ไฟเลี้ยวซ้ายขวา2ครั้ง ถ้าหนักๆคงเปิดกระจกยกมือขอโทษ
3.ตอบยากนะ
4.ปล่อยมันไป

แต่ถ้าเปลี่ยนเข้ามาแบบนี้จริงๆผมคงบีบแตรเลย บางทีมันก็เลวโดยสันดาน บางทีก็พลาดแล้วแต่คน

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ส่วนตัวผมมองว่าบ้านเรานั้นบทลงโทษยังไม่รุนแรงพอจะให้ผู้กระทำผิดนั้นกลัวครับ

เวลาจะเปลี่ยนเลนทุกครั้ง ผมก็จะเปิดสัญญาณไฟเลี้ยวตลอด จะซ้าย จะขวา ก็เปิด เข้าซอยแคบก็เปิด ปลอดภัยไว้ละก็ทำให้เป็นนิสัยครับ จะได้ไม่มีใครมาด่าเราแบบที่เราด่าเขา

ขับเร็วขับช้า ไม่เกี่ยวกับการกระดิกนิ้วฝั่งซ้ายมือหรือขวามือครับ ฝึกให้เป็นนิสัย

บางทีก็หัวร้อนนะ แต่ก็คิดให้ยาว ทะเลาะไปไม่มีอะไรดีขึ้น อาจจะไ้ดเลือดตกยางออก ครอบครัวคงไม่มีความสุขแน่ๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
1. การเปิดไฟเลี้ยวเพื่อขอทางมันยากลำบากไหมครับ สำหรับพี่ๆน้องๆชาว HLM

ไม่ครับ ทำจนชินก็กดตลอดแบบอัตโนมัติ

2. ถ้ารู้ว่าตัวเองทำผิด อาจจะตั้งใจหรือไม่ได้ตั้งใจ จะมีวิธีขอโทษเพื่อนร่วมทางกันอย่างไร

ผมไม่มีวิธี แต่ก็อยากทราบเหมือนกัน

3. เราจะมีวิธีการรณรงค์หรือจัดการ ให้คนใช้รถใช้ถนนเคร่งครัดในกฎจราจร ไม่ทำให้ตัวเองและผู้ร่วมทางคนอื่นเดือดร้อน ยังไงครับ

ปล่อยผ่านครับ ทำใจยอมรับโดยการปรับตัวเองให้ใจเย็นลง บอกตรงๆผมปลงตกกับคนในสังคมประเทศเรา

4. ถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้จะมีวิธีคิดหรือการรับมือกับอารมณ์ หรือ ปล่อยวางกับเหตุการณ์ดังกล่าวอย่างไร

อยู่ไกลๆจากคนเหล่านี้ดีที่สุดครับ มันปาดมาเราก็ปล่อยให้มันไปอยู่ไกลๆเรา หรือไม่ก็ขับแบบเผื่อให้แทรกเข้ามาเลย

ผมเข้าใจนะถ้าเป็นในเมืองรถติดๆ ผมเองก็ไม่ชอบขับรถเวลารถติดหนักๆเหมือนกัน

ออฟไลน์ starlight

อยู่ในสังคมขับรถแบบบ้านเรา ซึ่งมันเป็นแบบนี้มานาน มันต้องทำใจ และไม่ถือสากันไป เปลี่ยนมุมมองความคิดตัวเองง่ายสุด เพราะจริงๆเราเปลี่ยนใครไม่ได้หรอก

ขับรถถึงจุดหมาย และกลับถึงบ้านปลอดภัย คือหัวใจหลักของการใช้รถ ถนน

ออฟไลน์ Pegasus7700

อย่าไปขับเลนขวาชิครับ. มีคนเขารีบและอยากแซง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ร่วมด้วย ขด DRAMA ด้วยคน

สมัยนี้ ขับแบบ ไม่สนใจชาวบ้าน ไม่สนใจความปลอดภัยทั้งของตัวเองและของคนอื่น ไม่มีความเกรงใจหรือน้ำใจให้คนอื่น ไม่คิดถึงกฏจราจร ไม่คิดถึงความถูกต้อง คนพวกนี้ ืต้องรับกรรมของเขาเอง ไม่วันใดก็วันหนึ่งครับ

ส่วนเรารู้เท่าทันโทสะที่เกิดขึ้นในใจ ดับด้วยปัญญา สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ปล่อยวางดีกว่าเอามาเก็บไว้ในใจ เจ็บใจ โกธร อยากแก้แค้น เอามาเผาตัวเราเอง ทั้ง ๆ เรื่องจบไปบนถนนแล้ว

ออฟไลน์ sabuy

• Jr. Member
  • **
ถ้าเป็นเมื่อก่อน ก็ฉุน บีบแตร
แต่เดี๋ยวนี้ ใช้วิธีเฉยๆ แล้วรีบหนีไปจากบริเวณนั้นครับ
ยอมๆไป ได้ไม่คุ้มเสียครับ

ถ้าผมไปเผลอ ปาดเขา ก็ใช้วิธีก้มหัวขอโทษครับ
แต่ปกตินานนนมากกก กว่าจะเผลอนะ จะระวังตลอดครับ

ออฟไลน์ SRY

เจ้าของกระทู้เองก็ยังคุมอารมณ์ไม่อยู่ครับ ที่ตอนบีบแตรรอบสองคืน มันอาจจะมีเรื่องร้ายแรงตามมาได้ตามที่เราเห็นๆกันในข่าว
อยู่ที่คนครับเรื่องพวกนี้
เจอตั้งแต่รถตุ๊กๆ ยัน รถแพงครับไม่แปลก แตรรถนี่ผมแทบไม่ได้ใช้ครับ เพราะมันทำให้เกิดเรื่องได้บ่อย เจอบ่อยแต่ก็ต้องเฉยๆไปไม่เคยบีบใส่เลย เพราะกลัวมันปาดหน้าจอดแล้วเอาปืนลงมายิงมากกว่า หรือเอาไม้กอล์ฟมาตีรถ รู้ว่าเราไม่ผิดแต่สมัยนี้ต้องทำใจ ปล่อยได้ปล่อยไป ถ้ามันไม่คุ้มกับที่เราต้องไปเสี่ยงครับ ช่างมัน เราก็ต้องมีสติมากๆ รู้ว่ามันอาจจะเจอแบบนี้ได้บ่อย เห็นรถวิ่งตามตูดมาพร้อมจะแซงขึ้นผมนี่ระวังแล้วมันจะปาดแบบนี้
แต่ผมถ้า 3 เลน ผมวิ่งกลางตลอด ให้มันไปซ้าย ไปขวาไปตามสบาย