ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์ม รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 4614 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mihiro

• Newbie
  • *
ฟิล์ม รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 13:11:22 »
รบกวนขอความเห็นพี่ ๆ ช่วยแนะนำฟิล์มให้หน่อยได้มั้ยครับ
อีกไม่กี่วันนี้กำลังจะได้Civic 1.8 EL
ผมลองอ่านหาข้อมูลจากหลาย ๆ แหล่งหลาย ๆ เว็บ แต่ค่อนข้างจะสับสน ไม่รู้อันไหนดีหรือไม่ดีกันแน่
เงื่อนไขการใช้รถของผมคือ
1) จ-ศ ใช้รถช่วงเช้ามืดกับช่วงเย็น ไม่ค่อยเจอแดด
2) เสา-อา จอดตากแดด
3) อยากได้ฟิล์มสีดำ (เพราะรถสีขาวจะได้ตัดกัน)
4) ต้องการความเป็นส่วนตัว
5) งบประมาณ 15,000+-

เท่าที่ไปดูมานั้น ได้ข้อมูลสรุปมาดังนี้ครับ
3M Crystalline พอสู้ราคาไหว แต่ไม่ชอบที่ใสเกินไม่เป็นส่วนตัว แต่ถ้าติดบานหน้าก็พอได้ครับ (ไม่รู้ว่าใสมากแค่ไหน)
3M Privacy ได้แค่ความเป็นส่วนตัว แต่กันร้อนพอ ๆ กับรุ่นล่างสุด และราคาโดดเกินไป
Lamina ceramic ราคา 11,000 ส่วนตัวเคยติดฟิล์มยี่ห้อนี้รุ่นล่างสุดกับรถคันเก่ารู้สึกไม่ค่อยประทับใจ และเคยได้ยินว่าราคาแพงกว่าคู่แข่งเพราะบวกค่าโฆษณาเข้าไปเยอะ
X tracole ceramic ร้านแถวพูนทรัพย์บอกเนื้อฟิล์มไม่ค่อยดี ผสมอะไรสักอย่างเยอะ
Hi cool black carbon กลัวว่าใช้ไป2ปีแล้วจะซีด
็ีHuper optik รู้สึกเนื้อฟิล์มจะออกสีเขียว (ถ้าจำไม่ผิด)
Smarttec อ่านเจอจากบางเว็บบอกว่ามีปัญหาเรื่องสัญญาณมือถือกับEasypass และยังสงสัยเรื่องคุณสมบัติที่ดีมากเกินไป
Galaxy ฟิล์มยี่ห้อนี้ใหม่มากสำหรับผม ไม่ค่อยกล้าเสี่ยง

ข้อมูลข้างต้นคือที่ผมตามอ่านมาจากหลาย ๆ เว็บถ้าผิดถูกประการใด ต้องขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
Re: ฟิล์ม รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 13:32:10 »
คันนี้เป็นรถผมเองครับถ่ายดัวยกล้อง IPhone 6 ฟิล์มเป็น 3M crystalline C40 ครับ
ถ้ามองด้วยตาจริงๆจะไสกว่านิดนึงครับ ถ้าอยากได้ส่วนตัวลองดูรุ่น C20 ก็ได้ครับ
พวกตามร้านจะมีตัวอย่างให้ดูครับ ร้านทีผมไปติด กับนำฟิล์มทุกรุ่นของ 3M แปะ กระจกไว้เลย
เพื่อให้ลูกค้าดูเป็นตัวอย่างครับ
ปล. รถยังไม่ได้ล้าง

https://www.picz.in.th/image/SwOucu

ออฟไลน์ u5314041

• Jr. Member
  • **
Re: ฟิล์ม รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 17:09:56 »
ผมใช้ Huper Optik อยู่ครับ บานหน้า 50 รอบคัน 60 ครับ สีจะออกชาๆ ดำๆ มั้งนะครับ กลางวันกันร้อนได้ดี แต่กลางคืนมืดไปนิดนึงครับ

ถ่ายตอนกลางวันประมาณนี้ครับ

https://www.picz.in.th/image/SwFAPR

ออฟไลน์ Jaew

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 18:39:36 »
3M crystalline c40 บานหน้า c20รอบคันครับไม่มีใครมองเข้ามาแล้วจำได้แน่ไม่รู้ว่าชายหรือหญิงด้วย แอร์เย็นมาก มองออกภายนอกชัด

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 21:32:42 »
ไฮคูล 2 ปี ซีดจริงหรอครับ ติดไปแล้วด้วย 555

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 10:21:16 »
แนะนำฟิลม์ cardinal เพิ่มอีกยี่ห้อนึงครับ.
เท่าที่ใช้มาไม่มีปัญหากับ gps หรือ easy pass เลยครับ.
แนะนำว่า สามบานหน้า 60 สามบานหลัง 80 สบายๆเลยครับ.
หรือถ้ากลัวก็ 60 รอบคันก็ได้ครับ.
เป็นฟิลม์ที่ข้างนอกสีดำดูมืด แต่เข้ามาในรถมองออกไปชัดสว่างอยู่นะครับ.

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2018, 00:03:22 »
จากโจทย์ผมว่าต้องฟิล์มเซรามิคครับ เพราะ ผมเองก็ชอบฟิล์มแนวดำๆเหมือนกัน เปลี่ยนมาเยอะ สุดท้ายก็มาจบที่ฟิล์มเซรามิคครับ

ยี่ห้อดังๆก็มีหลายยี่ห้อนะครับ Lamina CTX, SolarFX หรือ Cardinal แต่รถผมเลือก SolarFX ครับ เพราะ ไปอ่านรีวิว + Feedback ต่างๆก็ค่อนข้างดี แล้วก็แนะนำเพื่อนไปติดหลายคัน ทุกคนก็ชอบครับ

ล่าสุดมีตัว 70 ผมว่าลงตัวเลย ไปนั่งรถเพื่อน ติดบานข้าง ข้างนอกดูดำ ข้างในมองกระจกมองข้าง ตอนกลางคืน ชัดดีครับ

ลองดูรีวิวผมที่ลายเซนต์ประกอบได้ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2018, 10:26:14 »
อย่าคาดหวังมาก  ผมว่าถ้าจอดรถตากแดด ยังไงก็ร้อนครับ  จะดีช่วงขับรถกลางวันแสงไม่จ้ามาก  ผมใช้รถ 2 คัน ติดฟิลม์เซลามิค (เลือกแบบ 60) และ ฟิลม์ปรอทของ 3 M  FXR 35   ฟิลม์เซาลามิคจะให้ภาพที่ใสกว่า  แต่เวลาขับกลางคืนในที่แสงน้อย มองเห็นลำบาก และไฟจากรถฝั่งตรงข้ามแยงตามากกว่า film ปรอท

ตอนติด film ceramic เจ้าของร้านก็เคยบอกว่าไม่ต้องเอาแพงมาก  ให้ร้านฟันเปล่า ๆ ต้นทุนแทบไม่มีอะไร  ของผมติดประมาณ 5500 (เอาหน้าบานเป็น ceramic ส่วนด้านข้างเป็นธรรมดา)

ถ้ารถ civic  ผมว่าเอาฟิลม์ให้ออกโทนดำจะสวยครับ  อย่าไปเอาโทนเขียว โทนน้ำตาลนะ มันไม่เข้ากัน   

ออฟไลน์ force_5147

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 00:42:26 »
บานหน้า L30Digital รอบคัน L15Digital ฟิล์มเซรามิคของลามิน่าครับ กันร้อนดีดำนอก สว่างใน ราคาหมื่นกลางๆครับ

ออฟไลน์ Natural_Bank

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 15:04:07 »
แนะนำพวกฟิล์มเซรามิคครับ กำลังมาแรงมีหลายยี่ห้อลองเอาสเปคมาเทียบกันดูครับ แต่ไม่แนะนำไพรเวซี่สามเอ็มครับ รถภรรยาใช้อยู่ยังไม่ถูกใจนางครับ