ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการรถหน่อยครับ mazda2 รุ่นก่อน skyactive  (อ่าน 4560 ครั้ง)

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
Mazda2 ปี 2013 รุ่นก่อน skyactive เลขไมล์ 12x,xxx กม มีอาการเสียงดังคลืนๆจากบริเวณช่วงใต้ท้องรถด้านหน้า คล้ายๆเสียงเครื่องดีเซล ขณะใช้ความเร็วตั้งแต่  60 กม/ชม ขึ้นไปและดังขึ้นเรื่อยๆตามเร็ว ตอนถอนคันเร่งก็ยังดัง ผมลองจอดเข้าเกียร์ว่างแล้วเร่งแต่เครื่องเสียงรถก็ปกติทุกอย่าง

รถไม่ได้เข้าศูนย์มาสด้ามาซักพักแล้ว ปกติเช็คระยะตามร้าน B-quick ทุก 10,000 กม รอบล่าสุดแจ้วให้ทางร้านตรวจสอบ แต่ไม่ได้ความช่างแจ้งว่ารถเยอะไม่สามารถเอารถออกไปลองให้ได้

วานผู้รู้ใครพอทราบสาเหตุบ้างครับว่าน่าจะเกิดจากส่วนไหน แล้วถ้าจะหาอู่นอกซ่อมมาสด้าแถวๆ บางนา ลาดกระบัง บางพลี ใครพอมีร้านแนะนำบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครัย

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
Re: สอบถามอาการรถหน่อยครับ mazda2 รุ่นก่อน skyactive
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2018, 21:12:18 »
ผมสันนิษฐานเฉยๆนะว่าน่าตะเป็นยางแท่นเครื่องเสื่อมมั้ยคับ ส่วนมากมักจะเสียกันแสนกิโลขึ้นนี่แหละรุ่นนี้ รถผมปี 2012 มีเสียงดังแปลกๆหลายจุด ดังสะเทือนรุนแรงเหมือนรถติดเทอโบยังงั้นเลย ตอนสตารทนี่ดังกระหึ่มเลย เสียงดังน่ารำคาญ ช่างศุนยแนะนำให้เปลี่ยนยางแท่นเครื่องตั้งแต่ปี 59 ผมเพิ่งมาเปลี่ยนเอาต้นปีนี้คับ ราคา 5000 กว่ารวมค่าแรง พอเปลี่ยนแล้วก้ดีขึ้นคับ เสียงประหลาดต่างๆหายไป ตอนสตารทนี่เงียบเลยคับ เหมือนตอนรถออกร้านใหม่ๆเลยคับ ลองเข้าไปปรึกษาช่างที่ศูนยดูคับ ให้เขาลองขับแล้วถามความเห็นว่าคิดว่ายังไง

ออฟไลน์ kez

Re: สอบถามอาการรถหน่อยครับ mazda2 รุ่นก่อน skyactive
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2018, 21:17:19 »

ก็ลองเข้า 0 ดู จะซ่อมกับ 0 หรือไม่ ก็แล้วแต่

ออฟไลน์ TBJTBT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2018, 21:52:32 »
ถ้าสะดวกมาแถวๆรามอินทรา ตรงนั้นมีอู่ mazda เยอะครับ
เยื้องๆกับแฟชั่นไอร์แลนด์ก็มีอยู่ ผมเข้าประจำมาเกืิอบสิบปีแล้ว

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 00:49:25 »
ใช้M2 Dimio ณเดช เช่นกัน / เป็นเฉพาะตอนล้อหมุน ขอเดาๅ นะครับ (ไม่ใช่ ก็ขออภัยครับ)
-ถ้ามีเสียงดังหึ่งๆ หอนๆ : ลูกปืนล้อหน้า ร้านช่วงล่าง เช็คได้ครับ

เสียงอื่นๆ ตามที่คุณ phraeboy_mz2 แนะนำไว้ครับ
รถเก่าหลายปี ไมล์แตะแสนกิโล ตามนั้นเลยครับ เปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องแล้วหาย
เพิ่มเติม ยางแท่นเครื่องแท้0 (เฉพาะรุ่นนี้) ผลิตโดยFoMoCo : Ford Motor Company ใช้ร่วมกันกับFiesta แต่แตกต่างกันที่ตัวโลหะรองรับเครื่องยนต์
ถ้าราคา0 Mazda แพง , แวะไปถาม0Ford ผมเข้าใจว่าถูกกว่า
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 07:58:38 »
ยางแท่นเครื่อง ซื้อข้างนอกเอาถูกกว่าเยอะครับ ราคาไม่น่าเกิน 3500
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 13:35:59 »
ขอบคุณทุกคนครับ เดี๋ยวจะลองไปให้ช่างดู ดูจากคอมเม้นทุกท่านแล้วน่าจะไปทางยางแท่นเครื่องมากสุด เพราะตอนสตาร์ทก็มีเสียงเครื่องกระหึ่มครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 13:47:50 »
ยางแท่นเครื่อง ซื้อข้างนอกเอาถูกกว่าเยอะครับ ราคาไม่น่าเกิน 3500

ของเทียบ 1450

ของแท้ 5xxx ยังไม่รวม VAT

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 14:09:34 »
ป้าดดเด พันกว่าเอง ผมใช้ของแท้จากศุนย ล่อไปเกือบหกพัน T_T  :'(

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 15:56:53 »
Fiesta กับ M2 ผมยางแท่นเครื่องเทียบ ราคา1,250-1,450 (ร้ายอะไหล่ยนต์เชียงใหม่)
1)Fiesta 1,250บาท อันนี้ใช้มา1ปี ยังOK (จนปล่อยรถออกไปแล้ว)
2)M2 1,450บาท เปลี่ยนได้1เดือน สภาพดังรูป ตอนนี้รถมีอาการสั่น ตอนเกียร์D (ไม่ทนเท่าของแท้)
ขออภัยจำยี่ห้อไม่ได้ทั้ง2คัน

แค่แบ่งปันสภาพหลังการใช้งานจริงครับ
ปล.ของแท้ อาจจะทนกว่า หรือ อาจจะไม่ทนก็ตามแต่สภาพการขับ (กระแทกหลุม เนิน หลังเต่า)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 14:20:40 »
Fiesta กับ M2 ผมยางแท่นเครื่องเทียบ ราคา1,250-1,450 (ร้ายอะไหล่ยนต์เชียงใหม่)
1)Fiesta 1,250บาท อันนี้ใช้มา1ปี ยังOK (จนปล่อยรถออกไปแล้ว)
2)M2 1,450บาท เปลี่ยนได้1เดือน สภาพดังรูป ตอนนี้รถมีอาการสั่น ตอนเกียร์D (ไม่ทนเท่าของแท้)
ขออภัยจำยี่ห้อไม่ได้ทั้ง2คัน

แค่แบ่งปันสภาพหลังการใช้งานจริงครับ
ปล.ของแท้ อาจจะทนกว่า หรือ อาจจะไม่ทนก็ตามแต่สภาพการขับ (กระแทกหลุม เนิน หลังเต่า)

อ่อ ขอบคุนคับที่มาแบ่งปัน แสดงว่าผมใช้ของแท้น่ะดีแล้วคับ เงียบเหมือนรถใหม่เลยคับ