ผู้เขียน หัวข้อ: สภาพวาล์ว (หรือเปล่า??) แห้งแบบนี้ บ่งบอกอะไรครับ  (อ่าน 8424 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ honda city zx อายุ 10 ปี

ปกติใช้น้ำมันเครื่อง Mobil 1 5W-30 มาตลอด
ช่วงหลังงบน้อย ก็เลยใช้ Caltex Havoline 5W-30

วันก่อนนำรถไปเปลี่ยนปะเก็นฝาครอบวาล์ว

เห็นสภาพวาล์ว (หรือเปล่า) แห้งสนิท

ช่างที่ทำรถท้กว่า ปกติวาล์วจะต้องมีน้ำมันเครื่องขึ้นมาหล่อลื่น
เพื่อลดการสึกหรอเมื่อสตาร์ทรถ

ขอสอบถามผู้รู้ทุกท่านครับว่า

สภาพวาล์ว (หรือเปล่า??) แห้งแบบนี้ บ่งบอกอะไรได้บ้างครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ johnlee

ปกติต้องมีน้ำมันเปียกๆบ้างนิดๆสิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ sukhontha

น้ำมันไม่ขึ้น(พัง)  แต่ถ้าขึ้น  ต่อให้ทิ้งไว้ข้ามคืน  มันก็ยังฉ่ำ 

ไม่เข้าใจเหมือนกัน  ว่าแต่ไม่ได้ล้างเช็ดนะครับ

ออฟไลน์ BigCat

แปลกจังครับ ปกติมันต้องมีเยิ้มๆเคลือบๆอยู่บ้าง
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ตอบทุกท่าน

ก่อนไปอู่ ผมดึงก้านวัดน้ำมันเครื่องมาดู น้ำมันเครื่องก็ยังอยู่ในระดับแตะขีด Max ครับ

ส่วนช่างที่อู่ก็ยังไม่ได้เช็ด หรือทำความสะอาดอะไรเลยครับ (ผมยืนดูอยู่ข้างๆ)

ที่เปลี่ยนปะเก็นฝาครอบวาล์ว เพราะว่าหลายเดือนก่อน พบว่า
หัวเทียนมีคราบน้ำมันเครื่องติดอยู่

แต่วันที่ไปเปลี่ยนปะเก็นฝาครอบวาล์ว ก็ไม่พบว่ามีคราบน้ำมันเครื่องไหลออกไปครับ

อาการนี้ แปลว่า ปั๊มน้ำมันเครื่อง (หรือเปล่า??) มีปัญหาหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ tense

• Jr. Member
  • **
ลองเช็คที่ฝักบัวกับปั๊มดูก่อนดีกว่าครับ หรือบางที oil pressure relief valve อาจจะหลุด
ว่าแต่ท่านขับมาไม่ได้ยินเสียงอะไรแปลกๆบ้างเลยหรอครับ

ตอบคุณ Tense

ผมกับช่างที่อู่ลองช่วยกันฟัง ยังไม่ได้ยินเสียงผิดปกติในรอบเดินเบาครับ

ออฟไลน์ toonze

ลองเช็คดีกว่าครับไม่น่าจะแห้งแบบนั้น รูน้ำมันตัน หรือปั้มพัง

คุณ toonze ครับ

1. ต้องแจ้งช่างว่าอย่างไรครับ

เช่น ตรวจสอบปั๊มน้ำมันเครื่อง, ฝักบัว???,
oil pressure relief valve คือ วาล์วอะไรครับ

2. ปั๊มน้ำมันเครื่องของใหม่เบิกศูนย์ ราคาประมาณเท่าไรครับ--ถ้าพอทราบราคา

3. อาการวาล์วแห้งไม่มีน้ำมันหล่อลื่นแบบนี้ ต้องรีบซ่อมใช่ไหมครับ หรือพอรอได้ครับ
(ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ใช้รถครับ)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ intania68

• Jr. Member
  • **
อันนี่้ไม่น่าใช้คำว่า วาล์วแห้งนะครับ จะเห็นว่าวาล์วแห้งหรือไม่ต้องเปิดฝ่าสูบมาดูด้านห้องเผาไหม้  แต่กรณีนี้ต้องบอกว่า น้ำมันเครื่องไม่ขึ้นมาหล่อเลี้ยง กระเดื่องวาล์ว

แต่เนื่องจากดูในรูปไม่สามารถมองให้ชัดเจนได้ เพราะสภาพสะอาดมากไม่มึคราบน้ำมันเครื่องเกาะติดกระเดื่องเลย หรืออาจจะเนีื่องมาจากเพิ่งเปลื่ยนน้ำมันเครื่องมาใหม่ ยังสะอาดใสอยู่ก็ได้  จึงมองดูลำบาก ได้ลองเอามือลูบไปที่ส่วนต่างๆ ดูว่ามีน้ำมันเครื่อง ติดอยู่บ้างหรือไหม  ไม่จำเป็นต้องเยอะ แต่ต้องเปียกน้ำมันเครื่องทุกส่วน ถ้าแห้งสนิท ลูบนิ้วไปไม่มีน้ำมันเครื่องติดมาเลย แสดงว่ามีปัญหาแน่นอน คือ น้ำมันเครื่องขึ้นมาไม่ถึง อาจจะ เพราะแรงดันน้ำมันเครื่องไม่พอ ตัน หรือ น้ำมันเครื่องขาด  รับรองว่าหากฝืนใช้ไปไม่นานพังแน่นอน
อันที่จริง ถ้าช่างมีประสพการณ์ เมื่อปิดฝาครอบวาล์วไปแล้ว ลองติดเครื่องดู แล้ว เปิดฝาเติมน้ำมันเครื่องแย้มๆดู ถ้าน้ำมันเครื่องขึ้นหล่อเลี้ยงปกติ จะต้องมีน้ำมันเครื่องกระเด็นออกมาทางช่องเติมน้ำมันเครื่องบ้าง หากไม่มีเลยก็แสดงว่าต้องซ่อมหาจุดบกพร่องแล้วก่อนที่เครื่องจะเสียหายไปกว่านี้  ถ้าดูจากในรูปจะเห็นรูเล็กๆ 4 รู บนกระเดีื่องวาล์ว ปกติตอนติดเครื่องจะมีน้ำมันเครื่องพุ่งออกมาจาก รูทั้ง 4 รู นั้นเลยครับ เพื่อให้ น้ำมันเครื่อง กระเด็นกระจายไปหล่อเลี้ยง ส่วนต่างๆ เช่น หน้าสัมผัสระหว่างกระเดื่องกับ วาล์ว ที่เราใช้ฟีลเลอร์เกจ์ ตั้งวาล์วนั้นเหละครับ

ตอบคุณ intania68

1. น้ำมันเครื่องพึ่งเปลี่ยนไปเมื่อ ก.ย. 2560 ครับ (ถึงตอนนี้ประมาณ 6 เดือน--วิ่งไปประมาณไม่เกิน 2,000 กม.)

2. ตอน ต.ค. 2560 มีเปิดฝาครอบวาล์ว เพื่อให้ช่างตั้งวาล์ว+ถอดปีกผีเสื้อมาล้าง 1 ครั้งครับ

3. วันที่เอารถไปเปลี่ยนปะเก็นฝาครอบวาล์ว และถ่ายรูปนี้มา ผมก็ไม่ได้เอามือไปลองลูบดูเสียด้วยครับ

4. สภาพกระเดื่องวาล์วที่สะอาดเกินไป บ่งบอกอะไรได้บ้างครับ (สมมติว่าน้ำมันเครื่องขึ้นมาหล่อเลี้ยง
กระเดื่องวาล์วได้ตามปกติ--ตอนนี้ไฟรูปกาน้ำมันเครื่องไม่โชว์ครับ เช็คโค้ด DTC ยังไม่พบปัญหาใดๆ ครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าที่ช่วยตอบครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
อย่าคิดมาก ผมว่าปกติครับ

ถ้าน้ำมันเครื่องไม่ปั๊ม มาไม่ถึงอู่หรอกครับ เสียงก็ดังมาก แก๊กๆ ตลอดทาง

เครื่องน่าอาจจะสะอาดมาก และน้ำมันเครื่องยังใส

เปิดฝาครอบวาลว์ไว้ ลองติดเครื่องดู ต้องเห็นน้ำมันเครื่องแน่ๆ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถ้าปั๊มไม่ทำงานไฟเตือนแรงดันน้ำมันเครื่องมันควรจะติด หรือว่าเก่าจนเสียไปแล้วอันนี้ก็ไม่ทราบครับ

น้ำมันเครื่องบาง เวลาดับเครื่องตอนที่มันร้อนมันก็ไหลลงข้างล่างหมด ปรกตินะครับ แต่ถ้าใช้ของดีหน่อยมันก็ยังมีเนื้อน้ำมันที่เกาะบนโลหะได้ดี จอดข้ามวันก็ไม่ไหลลงอ่างครับ

ถ้าเปิดมาแล้วแห้งสนิท จับแล้วไม่มีน้ำมันเลย เช็คเซรเซอร์แรงดันน้ำมัน กับปั๊มก่อนก็ได้ แล้วถ้าปรกติ เปลี่ยนชนิเน้ำมันเครื่องใหม่ครับ

เน้นว่าเอามือจับดูก่อน

คุณ Jae ครับ

--ถ้าเปิดมาแล้วแห้งสนิท จับแล้วไม่มีน้ำมันเลย เช็คเซนเซอร์แรงดันน้ำมัน กับปั๊มก่อนก็ได้

วิธีเช็คเช็นเซอร์แรงดันน้ำมันกับปั๊มน้ำมันเครื่อง ทำอย่างไรครับ
อู่ทั่วไปทำได้ไหมครับ

-- แล้วถ้าปกติ เปลี่ยนชนิดน้ำมันเครื่องใหม่ครับ

หมายถึงเปลี่ยนยี่ห้อ เช่น จาก Caltex Havoline เป็นยี่ห้ออื่นๆ เช่น Mobil 1
หรือหมายถึงเปลี่ยนเบอร์น้ำมันเครื่องให้สูงขึ้น จาก 5W-30 เป็น 5W-40 หรือ 0W-40

หรือทั้งเปลี่ยนยี่ห้อ และเบอร์น้ำมันเครื่องครับ

--เน้นว่าเอามือจับดูก่อน

ต้องให้ช่างเปิดฝาครอบวาล์วอีกครั้งใช่ไหมครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
คุณ Jae ครับ

--ถ้าเปิดมาแล้วแห้งสนิท จับแล้วไม่มีน้ำมันเลย เช็คเซนเซอร์แรงดันน้ำมัน กับปั๊มก่อนก็ได้

วิธีเช็คเช็นเซอร์แรงดันน้ำมันกับปั๊มน้ำมันเครื่อง ทำอย่างไรครับ
อู่ทั่วไปทำได้ไหมครับ

-- แล้วถ้าปกติ เปลี่ยนชนิดน้ำมันเครื่องใหม่ครับ

หมายถึงเปลี่ยนยี่ห้อ เช่น จาก Caltex Havoline เป็นยี่ห้ออื่นๆ เช่น Mobil 1
หรือหมายถึงเปลี่ยนเบอร์น้ำมันเครื่องให้สูงขึ้น จาก 5W-30 เป็น 5W-40 หรือ 0W-40

หรือทั้งเปลี่ยนยี่ห้อ และเบอร์น้ำมันเครื่องครับ

--เน้นว่าเอามือจับดูก่อน

ต้องให้ช่างเปิดฝาครอบวาล์วอีกครั้งใช่ไหมครับ

เปิดดูที่รูเติมน้ำมันเครื่องก็พอมองออกครับว่าน้ำมันไหลขึ้นมาได้หรือว่าแห้งสนิทเลย

เซนเซอร์แรงดันน้ำมันอู่รถที่เขามีเครื่องมือวัดก็ทำได้

ชนิดน้ำมันคือ เปลี่ยนเบอร์ที่หนากว่าเดิมครับ
น้ำมันเครื่องเกรดเบอร์ต่ำ ตอนจอดรถมันไหลลงหมดไม่เกาะบนโลหะเหมือนเบอร์สูงครับ

ใช้ยี่ห้อตลาด อย่าไปใช้ยี่ห้อประหลาดครับ

คุณ Jae ครับ ขอความรู้เรื่องน้ำมันเครื่องเพิ่มซักนิดครับ

1. เคยใช้ Mobil 1 0W-40 กับ City ZX ตอนระยะประมาณ 30,000 กม.
(ตอนแรกใช้ 10W-30 ของศูนย์ 2 ครั้ง, Valvoline 5W-30 1 ครั้ง)

ผลคือ รอบต่ำๆ (ไม่เกิน 2,500 รอบ) รถวิ่งไม่ออกเลยครับ

เวลา Kick Down รอบกวาดไป 4 -5 พันรอบ แต่รถไม่ค่อยวิ่งเลยครับ

2. น้ำมันเครื่องยี่ห้อตลาด อยากให้ช่วยแนะนำซักนิดครับ ว่ายี่ห้อไหน เบอร์อะไร น่าใช้บ้างครับ

และยี่ห้อไหน ควรหลีกเลี่ยงครับ เช่น เหมาะกับรถแข่งไม่เหมาะกับรถบ้าน หรือมี Easter มากไปไม่เหมาะกับรถบ้าน

ปกติใช้แต่ Mobil 1 5W-30 มีใช้ Valvoline 2 ครั้ง ตอนนี้งบน้อย เลยใช้ Caltex Havoline ครับ