ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการซื้อขายทะเบียนครับ  (อ่าน 4037 ครั้ง)

ออฟไลน์ alexto

• Newbie
  • *
ถามเรื่องการซื้อขายทะเบียนครับ
« เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 09:11:41 »
พอดีผมกำลังจะซื้อทะเบียนจากผู้ขายคนนึง ใส่กับรถที่เพิ่งรับออกมา ซึ่งจะต้องรออีกหลายเดือนกว่าจะสามารถสวมทะเบียนได้ ผมอยากทราบว่า การซื้อขายตรงนี้ เราต้องไปทำที่กรมขนส่งใช่มั้ยครับ แล้ว ผมสามารถถือทะเบียนตัวนี้ไว้โดยไม่สวม รอจนกว่าเอกสารรถจะพร้อมจนสวมได้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ถามเรื่องการซื้อขายทะเบียนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 09:17:27 »
ถ้าเป็นทะเบียนประมูลของแท้   ถือได้สบายครับ

แต่ถ้าเป็นทะเบียนธรรมดา  ต้องหารถมารองรับ   มีหลักการแค่นี้เอง

ออฟไลน์ alexto

• Newbie
  • *
Re: ถามเรื่องการซื้อขายทะเบียนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 09:30:39 »
ทะเบียนประมูลครับ แบบนี้คือผมไปโอนกันที่ขนส่งแล้วถือทะเบียนไว้ก่อนได้เลยใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 09:43:20 »
ทะเบียนประมูลครับ แบบนี้คือผมไปโอนกันที่ขนส่งแล้วถือทะเบียนไว้ก่อนได้เลยใช่มั้ยครับ
ตามนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 10:30:36 »
ป้ายเลขประมูลโอนแล้วเป็นสิทธิ์ของเจ้าของเลยครับ จะถือสิทธิ์ลอยหรือจะจดทะเบียนก็ได้ตามใจเจ้าของ

ดาวน์โหลดเอกสารโอนจากเว็บไซต์ขนส่งฯ แล้วให้เจ้าของเดิมกรอกเอกสารให้ครบ + ใบเสร็จค่าประมูล (ถ้าเลขยังไม่เคยจดทะเบียน) + สำเนาบัตรประชาชน นัดกันไปยื่นเอกสารที่ขนส่งฯ ได้เลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 09:10:20 »
ขนส่งน่าจะ มีทางเลือกให้ เลขธรรมดา สามารถทำแบบเลขประมูลได้ คือ สามารถถือลอยได้ ในกรณีที่เจ้าของอยากถือไว้

โดย ให้จ่ายค่าธรรมเนียม ในอัตราที่เหมาะสม เช่น อาจจะครึ่งหนึ่งของราคาเลขประมูล ที่ต่ำสุด ฯลฯ เป็นต้น

แบบนี้อาจได้ รายได้เข้ากองทุนมากขึ้นนะครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 14:50:34 »
ป้ายขาวธรรมดา ไม่ควรมีสิทธิ์พิเศษอะไรทั้งนั้นครับ ขนาดทุกวันนี้ถือลอยไม่ได้เรายังเห็นร้านล็อคเลขมาขายกันเต็ม แล้วเงินพวกนี้ไปอยู่กระเป๋าใครบ้าง ต่อให้เปิดจ่ายตามกฎหมายผมก็เชื่อว่าเงินยิ่งทุจริตหนักเข้าไปอีก เลขสวยๆ โดนเก็บเรียบ ไม่ได้ช่วยให้ดีขึ้นอย่างที่คาดหวังหรอกครับ

ขนส่งน่าจะ มีทางเลือกให้ เลขธรรมดา สามารถทำแบบเลขประมูลได้ คือ สามารถถือลอยได้ ในกรณีที่เจ้าของอยากถือไว้

โดย ให้จ่ายค่าธรรมเนียม ในอัตราที่เหมาะสม เช่น อาจจะครึ่งหนึ่งของราคาเลขประมูล ที่ต่ำสุด ฯลฯ เป็นต้น

แบบนี้อาจได้ รายได้เข้ากองทุนมากขึ้นนะครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 18:22:38 »
ป้ายขาวธรรมดา ไม่ควรมีสิทธิ์พิเศษอะไรทั้งนั้นครับ ขนาดทุกวันนี้ถือลอยไม่ได้เรายังเห็นร้านล็อคเลขมาขายกันเต็ม แล้วเงินพวกนี้ไปอยู่กระเป๋าใครบ้าง ต่อให้เปิดจ่ายตามกฎหมายผมก็เชื่อว่าเงินยิ่งทุจริตหนักเข้าไปอีก เลขสวยๆ โดนเก็บเรียบ ไม่ได้ช่วยให้ดีขึ้นอย่างที่คาดหวังหรอกครับ

เพิ่มเติมอยากให้ป้ายขาวบางเลขนำมาเป็นป้ายประมูลผมว่าจัดเก็บเข้ากองทุนได้หลายล้านเลย โดยเฉพาะ 168