ผู้เขียน หัวข้อ: คิดไม่ตกพอไปลองขับ CHR (เดิมตั้งใจออก Civic HB)  (อ่าน 19767 ครั้ง)

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
Re: คิดไม่ตกพอไปลองขับ CHR (เดิมตั้งใจออก Civic HB)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 15, 2018, 10:13:42 »
คิดว่าจะนั่งกี่คนครับ  ถ้าเกิน 3 ไป civic    ... แถว 2 ของ chr เหมาะกับเด็กเล็ก ผู้ใหญ่นั่งได้ แต่มันดูอึดอัด

ออฟไลน์ Jacob

• Hero Member
Re: คิดไม่ตกพอไปลองขับ CHR (เดิมตั้งใจออก Civic HB)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 15, 2018, 10:36:40 »
chr มันไม่เน้นแรง ความเร็วสูงๆไม่รู้เป็นไง อัตราเร่งไม่ได้เยอะ ถ้ารับช่วงล่าง civic หรือ mazda3 ไม่ได้ ผมว่าเพิ่มอีกนิดได้ CX-5 เบนซินน่าจะโอเคกว่า ยิ่งขับเร็วขนาด 140-170 น่าจะนิ่งกว่า เครื่อง 2.0 ตัวเดิมไม่น่ามีปัญหาอะไรนะ (ดูคลิปรายการขับซ่ามีเทียบกับรุ่นดีเซล อัตราเร่งไม่หนีกันมาก มีsport mode อีก)
แต่มี fortuner อยู่แล้วคงอยากได้คันเล็กๆรึป่าว
ปล. รออ่านรีวิวคุณจิมมี่ว่า ch-r ขับเร็วๆเป็นไงบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2018, 11:03:02 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 15, 2018, 12:43:26 »
ใช้ Focus ต่อไปดีแล้วครับ
มีรถเทพในมือเเล้ว

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 15, 2018, 14:23:47 »
CIVIC HB +1เสียง
CHR เอาไว้ขับกลางๆเมือง
ปล. แต่ถ้าเก็บเงินเพิ่มไหว แล้วไปเล่น V40D4 วอลโว่ ตอบโจทย์กว่า
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 15, 2018, 15:32:16 »
Civic  HB ครับ เป็นตัวเลือกที่ดี ที่คุ้ม ใช้งานได้จริง สมกับเป็นรถ 5 ประตู แรงด้วย
CHR เอาเป็น 1.8 ตัวที่ 2 พอ  Hybrid ไม่ไหว ไม่แรง ถ้ากด sport ตลอดก็ไม่ได้แบตหมดเร็วอีกจะหมดสภาพรถประหยัดไป แต่แรงสู้ Altis 1.8 ไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ chatier

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 15, 2018, 20:17:19 »
ถ้าคำถามในใจคุณคือแค่อยากรู้ว่าที่ความเร็วสูงเป็นยังไง ก็ไปหาโอกาสลองด้วยตัวเองอีกครั้งดีกว่าครับ
อย่าไปเชื่อคนอื่นมากเลยครับ ไม่มีใครตอบแทนความรู้สึกเราได้

คนอื่น ใครรักชอบค่ายไหนเขาก็เชียร์คันนั้นครับ รสนิยมคนเราไม่เหมือนกัน

ตอนนี้รถเช่ารายวันน่าจะมีแล้วนะครับ CHR เอาไปอัดเต็มๆ 1 วันเลยครับ แล้วอย่าลืมมาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 15, 2018, 21:42:22 »
ถ้าอยากได้ช่วงล่างดีแบบเดิมในงบ .... ขับคันเดิมนั่นล่ะครับ ไปต่างจังหวัดขึ้นเขาก็เอาฟอจูนเนอร์ไป

ช่วงล่างทำกันได้ ความแรงทำกันได้ แต่ด้วยตัวรถบวกกับงบที่ทำก็เกินอยู่ดี และจะจบแบบไหนได้ดั่งใจหรือไม่ เดายากเกินครับ

รถใหม่มองข้อดีข้อด้อยกับสิ่งที่จะเปลี่ยนไปจากคันเดิม ถ้าคุณรับได้และคิดว่าดีพอที่จะเปลี่ยนก็เปลี่ยนครับ ไม่งั้นเดี๋ยวกลายเป็นซื้อมาจอด แล้วขับคันเดิมอยู่ดี

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 15, 2018, 21:42:46 »
ชอบความโปร่งสบายในห้องโดยสาร ไป Civic ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 00:16:16 »
เป็นผมคงเลือกCivic HB

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 08:44:08 »
ผมว่า ไปลองขับทั้งคู่ อีกรอบ  คราวนี้ไปลองที่ความเร็วเดินทาง ใช้งาน  จับ อัตราเร่ง เรื่องเสียง ช่วงล่างมาให้ครบๆ  ผมว่าจะตัดสินใจง่ายขึ้นครับ

วิ่งไกลๆ ขับเร็ว  ผมว่า Civic ก็เหมาะ  แต่ต้องดูด้วย  ว่าช่วงล่าง  ไปลองขับแล้วชอบแค่ไหนยังไง  เพราะผมว่ารถhybrid อัดหนักคงไม่ประหยัดนัก

คนที่บอกว่าแต่งได้ทำได้    ทำแล้วมันแข็งโครมคราม  ผมว่า จขกท ก็คงไม่ชอบใจแน่ๆ  รวมถึงหมดประกันช่วงล่างอีก

กับเรื่องฟอร์ดเสีย  ผมเข้าใจเลยครับ  รถดีแค่ไหน  ถ้ามันพร้อมจะพาเราไปตายกลางทาง  บอกเลยว่าเซ็งมากมายครับ   อารมณ์เที่ยวหมดยังอารมณ์เสียกับรถต่ออีก   ถ้าเจอบ่อยๆแบบนี้เปลี่ยนดีละครับ

ใช้รถ เพราะมันคือ รถ ที่ไว้พาเราไปไหนต่อไหนได้  ไม่ใช่จอดอู่เป็นเดือนๆ หรือพร้อมจะจอดหล่อๆข้างทาง  พร้อมพังทุกทริปได้ทุกเมื่อ แบบนั้นก็ไม่ไหวครับ

ไอ้แบบ เป็นมากกว่ารถ  เป็นภาระให้ซ่อมนี่ผมไม่เอาละ  พอ  ยกเว้นเป็นรถขับวันหยุด ลงกลุ่ม Trackday อะไรแบบนั้นก็ว่าไ​ปอย่าง

มีรถใช้สบายใจ แต่ให้รถมันแอบติดความสนุกนิดๆแต่ยังสบาย เวลาเดินทาง ผมว่าก็โอเคไปอีกแบบครับ

หลังๆขับ ตจว  ผมขับปกติมากขึ้น  ไม่ซิ่งไม่เร็ว  หาความสุขกับร้านของฝากริมทาง วิวข้างทาง  หรือลงไปถ่ายรูป   ดีกว่าขับเร็วเสี่ยงชีวิต เสี่ยงใบสั่งตามมาที่บ้านครับ 

เน้น ช่วงล่างสนุก แอบสบาย แอร์เย็น  เพลงเพราะ  พอละครับ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2018, 08:46:18 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 22:37:36 »
CHR ครับผมว่า HV มันแรงของมันอยู่นะครับกดเป็นมาไม่รอรอบขับสนุกใช้ได้
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 00:22:15 »
คงต้อง civic HB ดูจาก style ขับโหดซะขนาดนั้น ช่วงล่างไปเปลี่ยนเอาทีหลังได้ครับให้หนึบพอๆกับโฟกัสก็ได้แต่จะต้องยอมเสียความนุ่มไปครับ

ออฟไลน์ Katsuga

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 07:02:50 »
ถ้าขับ Focus มาก่อน หาตัวเทียบยากครับ
มีแค่ XV ที่น่าจะตอบสนองได้
มั่นใจทุกโค หักหลบไวๆไม่เสียอาการ
ตัวใหม่ประหยัดน้ำมันขึ้นเยอะ
ท้องรถสูงสุดกว่าเพื่อนลุยน้ำ ออฟโรดสบาย

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 02:11:48 »
เข้าใจว่าอยากได้แค่ Toyota หรือ Honda, แต่อ่านแล้วผมว่าคุณต้องมองไปที่ Mazda 3 แล้วละ

ได้ยินมาจากทุกคนที่ได้ขับว่าMazda 3 ขับดีมากมาก เครื่อง2.0ถือว่าโอเคสำหรับขับตจว แถม Mazda ได้รับความนิยมreliabilityดีมากๆมาหลายปีแล้ว (ตปทนะ ประเทศไทยไม่รู้)

ผมเคยขับCamry, Yaris, กับ HRV มาแล้ว ทุกครั้งที่ได้ขับรถพวกนี้ ผมกลับชอบรถตัวเองมากขึ้น(Fiesta)เรื่อยๆ เพราะช่วงล่างของรถพวกนี้มันsetมาสำหรับคนไม่สนใจการขับรถ เน่นแต่ ความสบาย แต่ Mazda นี่ผมว่า Mazda ตอนนี้สร้างรถขึ้นมาสำหรับทั้งคนที่ชอบรถและไม่ชอบรถ พูดง่ายๆเลยคือ Mazdaตอนนี้คือ BMW เมื่อ30ปีที่แล้ว

ลองขับดูครับ Mazda 3, อยากอ่านความคิดเห็นว่าคุณคิดยังไงกับมัน