ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติขับรถตจว. ขับยังไงครับ  (อ่าน 10716 ครั้ง)

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
Re: ปกติขับรถตจว. ขับยังไงครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 16:11:52 »
ผมนี่หละครับขับต่างจังหวัดประจำ น้องจูนของผมแสนอืด
เมื่อเทียบกับ C-HR แต่ผมก็ปลอดภัยมาตลอดนะ

ได้เทสต์ไดรฟ์ตัว Hybrid มาหละครับ
แซง 2,3,4 คันติดคลานๆในเมืองมั่นใจมาก
เพราะแรงบิดมาตั้งแต่เหยียบเลย

ใครบอกไม่มั่นใจเวลาเท่านี้ก็ลองไปขับดูเองนะครับ สิบปากว่าครับเรื่องพวกนี้  :o
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ YenChar

Re: ปกติขับรถตจว. ขับยังไงครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 16:13:38 »
ดีแม็กซ์ รีโว้ ตัว Low power บรรทุกกันหลายกิโล
พวกนี้อัตราเร่งแซงพอๆกับ Eco car ทั้งนั้น
ยิ่งบรรทุกหนักๆ ตีคอกใหญ่ๆ วิ่งแทบไม่ออก แซงก็ยาก เค้ายังวิ่งกันทั่ว

ขนาดผมขับ FTN 2.4 นั่งกัน 6 คน ผมก็ขับเลนสวนได้ ไม่มีปัญหา
FTN อืดกว่า CHR ซะอีก

อยู่ที่ฝีมือและจังหวะล้วนๆครับ ไม่ใช่รถ

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 16:14:44 »
ถ้าไม่ปลอดภัยไม่แซง
ถ้าออกไปแล้วจังหวะผิดต้องยอมกลับ
ถ้ามีคนแซงเราเราต้องยกคันเร่งให้เขาเพื่อให้เขาปลอดภัยและหลบเข้าซ้ายของเลนเพื่อเพิ่มทัศนวิสัยให้คันที่จะแซงเรา
ถ้าฝั่งตรงข้ามจะแซงแล้วเราช่วยหลบซ้าย เบรค/ยกคันเร่งเพิ่มระยะแซงให้ฝั่งตรงข้าม ก็ทำหมดครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 17:01:37 »
ขับไปเดี๋ยวก็ชินครับ คนเรามักจะปรับตัวเข้าหากับรถที่เราใช้ได้อยู่แล้ว
ต่อให้ขับรถเร็วๆมาก่อน แต่จำเป็นต้องไปขับ 10 ล้อเป็นประจำ เชื่อผมเถอะว่ามันก็ขับได้เองแหละ

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 17:08:38 »
ที่เจอประจำเวลาขับทางไกลคือ แช่ขวา 80 พอเราจะแซงมันกดเร่งขึ้นไปถึง 120 ไม่ให้แซง
ต้องกดไป 160 ถึงจะพ้น สุดท้ายเขาก็กลับไปแช่ 80 ของเขาต่อ
ถ้าซื้อรถอืดๆจะเสียอารมกับรถพวกนี้มากครับ  ซื้อรถควรซื้อที่อัตราเร่งและท๊อปสปีดดีกว่าพวก PPV กระบะในตลาดจะดีมากครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 17:53:28 »
สำหรับผม เท่านี้เหลือๆครับ ผมก็ขับ ตจว เลนสวนบ่อยๆ รถที่มีอยู่ก็อืดกว่า chr อีก

ก็ไม่เห็นจะเสี่ยงอะไรตรงไหน อยู่ที่คนมากกว่า

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 18:34:21 »
เอาจากประสบการณ์ตรงๆเลย ผมเดินทาง ใต้-กทม / กทม-ใต้ ทุกเดือน ใช้ Traiblazer 2.8 gen 1 เดินทางอยู่ ผมละเบื่อมากพวกกระบะทั้งหลายที่ขับช้าชิดขวา คิดว่ารถตัวเองขับเร็วสุด พอจะมุดซ้ายเพื่อแซงแอบเยียบแกล้งไม่ให้แซง เห็นละเหนื่อยใจ เข้าซ้ายก็ไม่เข้า ต้องเยียบคันเร่งมิดลากรอบสุดๆถึงจะแซงได้ ใช้เวลาพอควร (ลุ้นเสียวกันทั้งคนขับและคนนั่ง) คราวหน้าถ้ามีโอกาศผมจะหารถครอบครัวที่มีกำลังเกิน 200 ม้า แรงบิดแบบ flat torque ยาวๆ (คงมีแต่พวกรถยุโรปเท่านั้น  ;D)
ปล.เอามาเล่าให้ฟังเฉยๆ งดดราม่าน่ะครับ เพราะมันเป็นเรื่องจริงเวลาขับต่างจังหวัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2018, 18:36:01 โดย rAzor »

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 18:40:40 »
รถแรงไม่พอก็ไม่ต้องแซง
ขับเลนสวนอยู่ทุกวัน วันไหนเอารถเก่าๆมาขับก็ไม่แซงคลานๆไป
วันไหนเอารถแรงมาหน่อยแซงไหวก็แซง

แต่จะให้ดีรถมีแรงบิดแรงม้าเยอะๆไว้  ม้าสัก300 บิดสัก 300 ขับชิวๆแซงไม่ต้องเสียว

ออฟไลน์ arte

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 18:48:24 »
รถอะไรก็ขับได้ถ้ารู้จักและเข้าใจรถ เรียนรู้ใช้จังหวะและโอกาส เปลี่ยนเลน แซง ให้เหมาะสม ไปไม่ได้ก็อย่าฝืน อย่าแซงแบบยืมจมูกคันหน้า แต่ได้รถแรงๆแบบยุโรบ แซงแบบฟินๆเลย แต่ยุโรบก็ล่วงได้ถ้าประมาท และ เกินลิมิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2018, 18:54:33 โดย arte »

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 20:04:05 »
ขับรถออกต่างจังหวัด พึงควรระวังรถออกจากซอย รถช้าชิดขวา รถตัดหน้านึกจะเลี้ยวก็เลี้ยว ฯลฯ นอกนั้นเหมือนขับในเมืองบอกหมดครับ
ผมว่าเรื่องเร่งแซง ด้วยเครื่องมัน 1.8 จิ๊บๆน่าครับ อาจช้ากว่าอัลติสเพราะรูปแบบรถมันด้วย แต่คงช้ากว่าไม่เท่าไหร่

สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่าลองขับ เพราะฉะนั้นหาเวลาว่างไปลองขับครับ แล้วคำตอบจะมาเอง

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 20:54:28 »
สำหรับอัตราเร่งในช่วงที่ใชักันประจำ อัตราเร่ง 0 -​ 100 km/h ใช้เวลา 12.23 วินาที
เมื่อเทียบกับ eco car ตอนจะเร่งจะแซงต้องกะจังหวะดีๆครับ

เร่งแซงเนี่ย เขาไม่ดู 0-100 ครับ

0-100 มันความเร็วออกตัว

เร่งแซงส่วนมากดู 80-120
มันก็แซงได้หมดทุกความเร็วและถนนส่วนใหญ่ต่างจังหวัด 2 เลน แถมบางสายเป็นถนนดินแดง ถ้าจะวิ่ง 80++ จะวิ่งได้นานเท่าไหร่ เด๊่ยวก็ต้องเบรคลดความเร็วมาอยู่ดี (ดูที่หัวกระทู้ "ปกติขับรถตจว. ขับยังไงครับ") บางครั้งต้องเร่งแซงจาก 40-60 ก็มี จะปีนความเร็วไป 80 เจอรถขวางทั้งหน้าและหลังอีก หรือไม่ก็หลุม/บ่อเยอะจากรถบรรทุกทำพิษไว้ (ก็เลยให้มองที่ 0-100 เป็นหลัก)
==> แต่ถ้าอยากจะให้มองที่ 80-120 km/h กะจะไปวิ่งแซงถนนดีๆ ทาง 4 เลน ดูๆแล้วคงไม่เด่นกว่า Eco car แซงที CHR ก็หืดขึั้นคอ(มีอยู่ 3 ค้นที่ทำได้ดีกว่า) รถหนักทั้งน้ำหนักและราคา(เกินล้าน) ทำได้แค่นี้ก็ดีพอแล้ว อัตราเร่งของ CHR ตัวท็อป (Hybrid High) 80-120 km/h ทำได้เฉลี่ย 9.34 วินาที

ทำเป็นเน้นข้อความอีกนะครับ ยังไม่รู้ตัว

ก็เพราะหัวกระทู้เขียนขับ ตจว. นี่ล่ะครับ

และผมบอกเลยว่ามันขับได้ ช้ากว่านี้ผมก็ขับมาแล้ว

อีกอย่าง ถ้า 0 เขาก็ 0 หมด ดู 0-100 แล้วคุณคิดว่าแซงได้ที่ 100 เหรอ? ช่วงนั้นมันแซงได้เหรอ คลานตามกันหมดเปล่า หรือออกตัวก่อนชาวบ้านได้ = แซง ตจว.

ตรรกะผิดพลาดนะครับ

วันหลังถ้าพิมพ์แล้วจะโพสต์ทรงๆ นี้ แนะนำให้ลองดูบรรยากาศรอบๆ แล้วอีโก้จะลดลง ขอบคุณครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 20:55:02 »
เอาจากประสบการณ์ตรงๆเลย ผมเดินทาง ใต้-กทม / กทม-ใต้ ทุกเดือน ใช้ Traiblazer 2.8 gen 1 เดินทางอยู่ ผมละเบื่อมากพวกกระบะทั้งหลายที่ขับช้าชิดขวา คิดว่ารถตัวเองขับเร็วสุด พอจะมุดซ้ายเพื่อแซงแอบเยียบแกล้งไม่ให้แซง เห็นละเหนื่อยใจ เข้าซ้ายก็ไม่เข้า ต้องเยียบคันเร่งมิดลากรอบสุดๆถึงจะแซงได้ ใช้เวลาพอควร (ลุ้นเสียวกันทั้งคนขับและคนนั่ง) คราวหน้าถ้ามีโอกาศผมจะหารถครอบครัวที่มีกำลังเกิน 200 ม้า แรงบิดแบบ flat torque ยาวๆ (คงมีแต่พวกรถยุโรปเท่านั้น  ;D)
ปล.เอามาเล่าให้ฟังเฉยๆ งดดราม่าน่ะครับ เพราะมันเป็นเรื่องจริงเวลาขับต่างจังหวัด

ไอพวกแบบนี้เข้าหน้ามันแบบชิดๆไปเลยครับ ไม่ตามมาแน่  เคยขึ้นหน้าไปแล้วปล่อยคันเร่ง มันรีบออกซ้ายเข้าซอยไปเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 21:08:48 »

ไอพวกแบบนี้เข้าหน้ามันแบบชิดๆไปเลยครับ ไม่ตามมาแน่  เคยขึ้นหน้าไปแล้วปล่อยคันเร่ง มันรีบออกซ้ายเข้าซอยไปเลย

แต่ของผมเคยมีอยู่คันนึง มุดซ้ายกระชันชิดได้แล้ว มีการเปิดไฟสูงดันหลังตูดผมด้วย โหเห็นแล้วแบบเห็นแก่ตัวมากเลย ใจก็ไม่อยากยุ่งด้วย เดียวเรื่องมันจะยาว
เลยคิดว่าถ้าแซงได้พ้นๆก็ดีไปครับ ขี้เกียจมามี skill war  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 21:15:37 »

แต่ของผมเคยมีอยู่คันนึง มุดซ้ายกระชันชิดได้แล้ว มีการเปิดไฟสูงดันหลังตูดผมด้วย โหเห็นแล้วแบบเห็นแก่ตัวมากเลย ใจก็ไม่อยากยุ่งด้วย เดียวเรื่องมันจะยาว
เลยคิดว่าถ้าแซงได้พ้นๆก็ดีไปครับ ขี้เกียจมามี skill war  ;D

ส่วนตัวผมก็แซงให้พ้นๆไปเหมือนกันครับ  นานๆครั้งเจอพวกเร่งปิดนี่ สว่นใหญ่แซงไปก็จะเจอคันที่ขับเร็วประมาณเราไปทำแทน  ;D ;D
เราแค่มองกระจกหลัง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 21:31:48 »
ข้างบนตอบไปกันเยอะละ ผมเพิ่มเติมละกันครับ

ตั้งแต่ผมขับรถมา ผมขับถนนบ้านนอกตลอดนะ (เลนสวน) มีบ้างได้ขึ้นถนนมิตรภาพ 4 เลน เป็นอะไรที่สวรรค์มากๆ 555+ ดังนั้นประสบการณ์ตรงนี้ ผมมั่นใจว่าไม่น้อยกว่าใครเท่าไหร่นัก และรถที่ผมขับ มีตั้งแต่ March 1.2 CVT รุ่นแรก วีออสเจน 1 Volvo S80 2.3T รุ่นแรก Volvo S60 รุ่นปัจจุบัน และ Subaru WRX STi พูดง่ายๆคือ ตั้งแต่รถอืดๆ ยันรถแรงสุด

เอาจริงๆ ถ้าพูดถึง CHR หรือตัวอื่นๆก็ตาม เอาจริงๆมันขับได้ครับ เร่งแซงก็พ้นหมดและ แต่ต้องกะระยะดีๆหน่อย เพราะถ้าแซงไม่พ้นก็จะอันตรายครับ ทำให้บางครั้ง จังหวะที่น่าจะแซงได้กลับแซงไม่ได้อะไรแบบนี้ จริงๆขึ้นอยู่กับใจนะ พูดตรงๆเลยครับ ผมสรุปให้ดังนี้ละกัน

1. คุณเหล่รถเลนสวนละว่าอยู่อีกไกล ใจคิดว่าน่าจะไปไหว กดคันเร่งเต็มตีน รถพุ่ง แต่ในทางปฎิบัติ มันไม่พ้น ต้องได้เบรค และย้อนกลับเข้ามาที่เดิมตัวเอง แล้วก็รอๆๆ เพราะรถเลนสวนมาอีกเป็นเบือ
2. คุณรู้สมรรถนะรถตัวเอง รู้ว่าแซงไม่ได้ ทั้งๆที่เลนสวนช่องห่างมันค่อนข้างเยอะ แต่ออกนี่มีสิทธิหมิ่นเหม่ ได้แต่รอๆๆ
3. มีรถหัวขบวนเป็นรถไถพ่วงรถขนอ้อยขนาดน้องๆเครื่องบิน A320 วิ่งด้วยความเร็วสุดๆได้แค่ 20-30 กม/ชั่วโมง แถวยาวเฟื้อย แต่คุณแซงรวดเดียวจบไม่ได้ เพราะเสี่ยงว่าไปแล้วไม่ไหว ก็ไปต่อๆๆชาวบ้านเค้าและมองรถที่พอจะมีอัตราเร่งดีๆแซงไปคันแล้วคันเล่า
4. ช่วงรถเยอะๆ แต่ไม่ติด ก็ไหลๆไป รถเลนสวนมีบ้าง แต่คุณแซงบางช่วงไม่ขาด ขอเข้าเลนเดิมแล้วรถข้างหน้าคุณไม่ให้ ปิดช่องด้านหน้า (เหตุการณ์นี้มีจริงๆนะครับ ผมเคยเจอมาแล้ว เกือบตายเหมือนกันเพราะเข้าเลนตัวเองไม่ได้)
ถ้าคุณจะไม่หัวร้อนกับเหตุการณ์ 4 ข้อนี้หรือลักษณะคล้ายๆใกล้เคียงกัน คุณสามารถขับรถคันไหนไปถนนต่างจังหวัดก็ได้ครับ

คือจากที่ผมขับๆมา ยอมรับว่าเวลาขับรถที่อัตราเร่งน้อยๆ จะค่อนข้างหัวร้อนอยู่เหมือนกัน แต่เอาเข้าจริงแล้วแต่คนครับ ผมยอมรับว่าใจร้อนอยู่บ้าง แต่ไม่ได้หัวร้อนขนาดแบบเป็นฟืนเป็นไฟ ต้องเค้นสมรรถนะรถออกมาทุกตัวขนาดนั้น แต่การขับรถสมรรถนะที่ดีกว่า ในถนนเลนสวนแบบนั้น มันขับสบายกว่าครับ ไม่ต้องลุ้นเยอะ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นกับประสบการณ์การขับ การกะจังหวะ การคาดคะเนความเร็วรถเลนสวนด้วยนะครับ หลายๆอย่างประกอบกันไปครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 22:55:35 »
โอ้ WRX STI แบบนี้แซงง่ายขึ้นเยอะเลย 55555  แต่คงจะมีพวกกระบะคอกตามมาลองของกันอีกเยอะ

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 00:55:05 »
ใช้งานต่างจังหวัด แทบร้อยเปอร์เซ็นต์

เผื่อเวลาให้มาก กับการเดินทาง จำกัดเวลาเครียดเปล่า

แซงไม่ไหวก็ขับไปเรื่อย อาชีพไม่ต้องแข่งกับเวลา รู้สึกปลอดภัย

เลนส์สวน ขับชิดขอบทางซ้าย ไม่ต้องให้คันหลังโยกเพื่อ ดูทางข้างหน้า

คันหลังขาแรง แซงไม่พ้น แทรกมา ก็ไม่รู้สึกโดนเบียด ปาด

ให้มีความสุขครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 01:14:43 »
ประสบการณ์ ไม่ประมาท มีสติ ช่วยได้เยอะครับ ขับสบายๆ

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 05:59:46 »
ไม่อันตรายหรอก แต่ชื่นชมกันมากเกินเหตุ

ผมขับ ตจว ประจำ 690 โล
eco car รุ่นอืดๆ ด้วย ถ้าคุณใช้คุณจะรู้เองว่าจะแซงจังหวะไหนครับ

แซงได้หมดครับ แซง 3 - 5 คันก็ไม่มีปัญหา ถ้ารู้จังหวะ และปลอดภัยจริงๆ
จะไปจี้ไกล้ๆตูดความเร็วต่ำๆ แล้วจะกดกระชากออกขวาขึ้นน่ะหรือไม่มีทางครับ ถ้ามีรถสวนเข้าอาจไม่ทัน อย่าไปทำแบบเครื่องใหญ๋ต้องประมาณตน
ทิ้งระยะเลย ถ้ามีรถสวนมา ทิ้งไกลๆ ให้สามารรถวิ่งได้อยู่ที่ 60 ขึ้นไป พอรถโล่งวิ่งเข้าไปเลยความเร้วมันจะขึ้น พอไกล้จะถึงคันหน้าคงได้สัก 80 แล้ว คราวนี้มันไหลครับรถพวกนี้มันจะขึ้นเร็วช่วงนี้ แซงได้เลย
อืดอันตราย น่ะมันอยุ่ที่คุณครับ เร็วก็อันตรายครับ ถ้าคุณไม่รู้จังหวะรถตัวเอง หรือไม่ประมาณตน หรือชอบทำอะไรเสี่ยงๆครับ รถแบบไหนก็อันตรายครับ รถเร็วๆ แซงไม่พ้นก็เยอะแยะครับ เพราะไม่ประมาณตนมั่นใจรถมากเกินไป

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 07:26:57 »
ไม่อยากดราม่ามากมาย
เอาเป็นว่า อัตราเร่ง มันก็พอๆกับวีออสทุกเจน ตั้งแต่สมัยบริทนีย์ พี่ว่าน และ เจมส์จิ

เราเห็นวีออสวิ่งได้ทั่วไทย CH-R ก็ไปได้เหมือนกัน

คนวิจารณ์ไม่ได้ซี้อใช้ ส่วนคนใช้เองเค้าก็ปรับตัวได้

แค่นั้นละครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 08:08:51 »
ค่อยๆไปดีกว่าครับ รอจังหวะชัวร์ๆ ค่อยแซง รถแรงๆ ก็ดี แต่ก็เป็นดาบ2คม ถ้าใช้อย่างไม่ระวัง

ออฟไลน์ champptv

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 10:04:02 »
ผมว่ารถรุ่นใหม่อัตราเร่งดีๆลองคาริเบียน 1.3 หน่อยไม่ละเกรงจนเหงื่อแตก5555

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 12:15:41 »
ถ้า C-HR แรงไม่พอก็ไป C43 เลยมั้ยครับ ทีเดียวจบๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2018, 15:24:56 โดย sixaxis »

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 12:18:38 »
ขับต่างจังหวัด เลนสวนทาง หรือ เลนมากกว่านั้น ปรับตัวเข้ารถ รู้จังหวะแรงบิดเครื่องยนต์
รอจังหวะให้ชัวร์ๆ ปลอดภัยไว้ก่อน แซงให้ขาด ไม่ชัวร์อย่าแซง แซงไม่พ้น ลงข้างทางหรือเกิดอุบัติเหตุได้
กะระยะรถที่สวนทางมาให้ดีๆ เผื่อๆระยะหลบกลับเข้าเลนไว้หน่อย ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 14:35:42 »

ถ้าเท้าหนักมากๆจะรู้ว่ามันไม่พอสำหรับถนนบางเส้นครับ
อย่างเส้นเชียงใหม่เชียงรายนี่ตัวดี รถใหญ่เยอะ ชอบมาเสียจังหวะตอนขึ้นดอย รถที่แรงๆก็แซงง่าย ไม่ลุ้น แต่รถที่ไม่แรงก็ลุ้นแล้วลุ้นอีกว่าจะแซงทันก่อนลงเนิน(แล้วเจอรถสวนมา) มั้ย
แต่ถึงขั้นว่าไปไหนไม่รอด อันตรายมั้ย ไม่หรอกครับ มันไปได้แน่นอน แต่อาจจะต้องเผื่อใจตอนแซง ต้องรู้จังหวะรถตัวเองนิดนึง

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 15:07:54 »
ผมขับวีออสเห็บหมาทีไรจะแซงถนนเลนสวนผมหงุดหงิดทุกทีต้องกดคันเร่งลึกๆหรือใช้เกียร์ 2-3 ช่วย พอขับกระบะอีสุ 116 แรงโม้เกียร์ธรรมดาแซงสบาย อยากเปล่่ยนเป็นรถแรงๆมั่งแต่ติดที่ไม่มีตังค์ผ่อน

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 15:49:03 »
ผมขับวีออสเห็บหมาทีไรจะแซงถนนเลนสวนผมหงุดหงิดทุกทีต้องกดคันเร่งลึกๆหรือใช้เกียร์ 2-3 ช่วย พอขับกระบะอีสุ 116 แรงโม้เกียร์ธรรมดาแซงสบาย อยากเปลี่ยนเป็นรถแรงๆมั่งแต่ติดที่ไม่มีตังค์ผ่อน

ผมก็เคยคิดแบบนี้นะ แต่จริงๆเป็นเพราะคาแรคเตอร์รถมันต่างกัน
ดีแม็ก วีโก้ แรงบิดมันอยู่รอบต่ำ มันเลยดูหลอกว่าแรง แต่ถ้าเหยียบไปถึงเรดไลน์จะพบว่าแรงมันง่อยมากๆครับ
จงภูมิใจกับออสเห็บหมาเถอะครับ ผมว่ามันแรงใช้ได้เลยนะในบรรดารถขนาดเดียวกัน 5555
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 19:48:28 »
ปกติบ้านผมซื้อรถตัวถูก แรงน้อย มาตลอด ไม่เคยขับตัวท๊อป ทั้งขึ้นเขา สวนเลน

มาตอนหลังก็เอารุ่นแค่พวกอุปกรณ์ความปลอดภัยครบก็พอ .. ไม่เน้นเครื่องแรง  ..   

แต่วิ่งขึ้นเขาลงเขาทีไร แซงรถ กทม หายทุกที   แล้วเชื่อมั้ยครับ .. สุดท้าย รถขนผักเป็นตันๆ  เหยียบกระจายถึงก่อนทุกคนอีก

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 08:17:54 »
เมื่อก่อนได้รถมาใหม่ (march CVT) บ้าพลังมาก ชอบเร่งรอรอบ(ใช้ปุ่ม) แล้วก็แซง บางทีนั่งไปเต็มคันรถ รถก็อืดๆตามน้ำหนัก+แรงม้าอะนะ แต่ก็แซงได้แบบไม่ยากเย็นนัก แค่แช่ในเลนตรงข้ามมากกว่า 5 วินาที ถ้ารถคันที่จะแซงวิ่งด้วย >90 พอมาพักหลังกลายเป็นคนใจเย็น เห็นข่าวตายบ่อย เลยเลิกแล้วหันมามองกำลังเครื่อง ตอนนี้ขับตามชาวบ้าน 100-110 โดยแบบไม่แซง ชีวิตปลอดภัยดี ดีกว่าเครื่องม้า 200 แซงเป็นมุด อาจจะได้มุดใต้สิบล้อจริงๆ แนะนำรถอะไรก็ขับได้ แค่มีแอร์มีหลังคา คาดเข็มขัด ขับตามกฎจราจร แซงเมื่อจำเป็นจริงๆ แค่นี้ชีวิตเราก็เหลือเงินใช้ได้อีกยาว ดีกว่าเหลือเงินไว้ทำศพนะ 

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 08:56:34 »
อัตราเร่ง  บอกอันตรายรุ่นเก่า  ๆ  คันอื่น  ๆ    คงไม่ต้องขับกันแล้วละ
อยู่ที่คนล้วนๆครับ ไม่เกี่ยวกับรถเลย