ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติขับรถตจว. ขับยังไงครับ  (อ่าน 10717 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: ปกติขับรถตจว. ขับยังไงครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 10:53:06 »
ผมขับต่างจังหวัดเกือบตลอดนะครับ เวลาขับเลนสวน จะแซงใครก็หาจังหวะเอาครับ เผื่อเวลาคิกดาวน์ล่วงหน้านิดนึง มันก็ไม่มีปัญหานะ
แต่ถ้ารถที่คุณใช้มีกำลังดีๆ เวลาขับมันจะลดความเครียดเรื่องการเดินทางไปได้ครับ

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
Re: ปกติขับรถตจว. ขับยังไงครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 11:42:09 »
ก็แซงยากขึ้น แต่คงไม่ถึงขั้นอันตรายหรอกครับ ถ้าจังหว่ะมันได้ ยังไงมันก็แซงได้ครับ

นอกจากจะเป็นพวกรอแซงตามคิวไม่ได้ อยู่หลังสุดแต่อยากจะแซงก่อนประมาณนี้ครับ ถึงจะบอกว่าคันนี้อันตราย เพราะมันจะเร่งไม่พ้นครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 12:10:59 »
ถ้าใช้ CHR ตัวท็อป ออกตจว. เปิดแอดพทิฟครุยซ์ไปเลย แล้วหารถคันนึงที่ขับสัก 120 ก็กดครุยซ์แล้ววิ่งตามไปเลยยาวๆ 555

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 12:34:34 »
ผมว่ามันอยู่ที่สิ่งที่เรียกว่า “ความคาดหวัง” ครับ
อัตราเร่ง 0-100 12 วิ ถ้าเป็นรถ Eco car หรือรถ Mini Mpv ไม่มีใครบอกว่าช้าแน่นอน แต่พอเป็นรถ Crossover ทรงสปอร์ตจ๋า ที่ถูกตั้งราคามาสูงกว่าที่คิดไว้ มันก็เลยดูอืด

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 15:42:21 »
กำลังรถก็สำคัญประมาณนึง แต่สำหรับการขับรถเลนสวน การรู้กำลังรถ+การกะจังหวะสำคัญที่สุดครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 12:50:51 »
ขับปกตินี่แหละครับ

ถนนเส้นรองส่วนใหญ่จะเป็น 2 ช่องจราจรแบบสวนกัน เวลาแซงในตอนกลางวัน จะมองเห็นได้ไกล จะแซงง่าย ส่วนกลางคืน ต้องโล่งจริงๆๆถึงจะแซงเพราะไฟรถมันหลอกตาเรา

รถรุ่นใหม่ๆๆก็ดีหน่อยเร่งความเร็วได้ดี ส่วนรถรุ่นเก่าๆๆต้องเข้าใจมันว่ามันอัดได้แค่ไหน

ปัญหาของการขับส่วนใหญ่คือการออกรถตัดหน้าข้ามแบบไม่ดูมากกว่าครับ