ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามครับ"จะใช้รถยนต์ Hybrid" ไหมครับ  (อ่าน 7699 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
อยากทราบครับว่าจะมีคนเยอะมั้ยที่จะใช้รถระบบ Hybrid ครับ
1.จะใช้รถยนต์ Hybrid เพราะอะไรครับ

2.จะไม่ใข้รถยนต์ Hybrid เพราะอะไรครับ

ถ้าส่วนตัวเลยก็
1.จะใช้ก็เพราะมันประหยัดน้ำมัน+รักสิ่งแวดล้อม(ไม่นับเรื่องการกำจัดแบตเตอรี่เมื่อมันหมดอายุนะครับ)
2.จะไม่ใช้ก็เพราะว่ามันจะซ่อม+แบตแพงนี่แหละครับ

เชิญพี่ๆท่านอื่นแสดงความเห็นได้เต็มที่เลยครับ

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
Re: ขอสอบถามครับ"จะใช้รถยนต์ Hybrid" ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 21:28:39 »
ไม่เคยคิดจะใช้  แต่ซื้อมาซะแล้ว  ::)
1. ถูกกว่า : Alphard x hybrid ถูกกว่าเบนซิน
เพียวๆ ร่วม 5-6 แสน (ไม่เน้นออฟชั่น)
2. แรงกว่า  ประหยัดกว่า
3. เปิดแอร์ให้พ่อแม่นั่งรอในรถได้
ไม่สร้างมลพิษต่อชาวบ้านรอบข้าง (มากนัก)
4. ไฮบริดโตโยต้า เพื่อนๆ ที่ใช้ โอเคทุกคน
ยิ่งออกมาหลายปี  น่าจะไว้ใจได้

ข้อเสีย
ซ่อมแพง  กลัวพังง่าย  แต่มีส่วนต่างราคา
ตุนไว้แล้วหลายแสน  เลยรับได้ถ้าจะเกิด
ค่าซ่อมหลักแสนตามมา

แต่รถเกรย์มันสลับกับรถศูนย์
รถศูนย์ไฮบริดแพงกว่า  ผมคงไม่ซื้อ ฮา

ออฟไลน์ golferjk

Re: ขอสอบถามครับ"จะใช้รถยนต์ Hybrid" ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 21:43:41 »
คิดจะใช้เพราะ
1.ทรงรถมันสวยดี
2.หลังคาโซล่าเซลโคตรเท่
3.ประหยัดน่ำมันมากขับในเมืองรถติดๆเห็นผลทันตาครับ
4.รู้สึกเทคโนโลยีกับภายในมันล้ำดี
5.ลำโพง JBL 10 จุด (เสียงสู้ 6 ตำแหน่ง Wish เปลี่ยน Front ไม่ได้เซ็งมาก)
คิดจะไม่เอา Hybrid อีกต่อไปแล้ว
1.ราคาขายต่อน้ำตาตกในจำใจทนใช้ต่อไปก่อน
2.แอร์เสียร้านแอร์ยังไม่กล้าทำ(ผมอยู่ต่างจังหวัดบ้านนอกแอร์เสียต้องเข้าศูนย์)
3.มันก็ข้อ 2 นั่นหละครับอยู่ต่างจังหวัดเอะอะรถเป็นอะไรเข้าศูนย์อย่างเดียว
4.เจอมาสดๆร้อนๆแบตลูกเล็กไฟหมดเปิดประตูหลังไม่ได้สตาร์ทเครื่องไม่ได้ดีนะเสียอยู่บ้าน
ต้องจั้มไฟเปิดล็อคประตูหลังแล้วเรียกช่างมาเปลี่ยนแบตลูกเล็กให้จบข่าว
5.เห็นเพื่อนบอกว่าถ้าไปต่อไฟเพิ่มทำเครื่องเสียงเพิ่มรับประกันระบบไฮบริดขาดนะครัช(ไม่รู้จริงเท็จประการใด
รอผู้รู้มาตอบอีกที)
6.ค่าซ่อมต่างๆแพงมากมาย อย่างที่รู้ๆกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2018, 07:26:02 โดย golferjk »

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 21:46:58 »
ที่เคยใช้มานะครับ

จะใช้เพราะแรงกว่ารุ่นธรรมดา แต่ถ้ารุ่นธรรมดามีเครื่องยนต์แรงกว่าก็ไม่เลือก Hybrid ครับ

คิดว่าไม่มีทางซื้อใช้ เพราะ กลัวค่าซ่อมบำรุง ราคาขายต่อตกมาก วิ่งทางเขาขาขึ้นแบตหมดแล้วเร่งไม่ออกครับ เช่นเดียวกับวิ่งทางยาวๆที่ใช้ความสูง แบตหมดแล้วหมดอารมณ์เลยครับ สุดท้ายระบบไฟฟ้าวุ่นวายครับจะติดอะไรเพิ่ม หรือเครื่องเสียงร้านไม่กล้าทำครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 22:25:42 »
ถ้าแบบ E-Power อาจจะเลือกใช้ แต่ถ้าแบบ Toyota คงใช้พวกดีเซลดีกว่า
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 22:51:38 »
ถ้าแบบ E-Power อาจจะเลือกใช้ แต่ถ้าแบบ Toyota คงใช้พวกดีเซลดีกว่า

"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 05:50:23 »
ถ้าปัจจุบันผมคงยังไม่เลือกครับ
ถ้าประหยัดเท่า chr 20km/l
eco car ดีกว่า ถูกว่าทั้งการบำรุงรักษา

อนาคตค่อยว่ากัน ตอนนี้ยังไม่ใช่ครับสำหรับผม ยิ่งไฟฟ้ามากยิ่งจุกจิก แค่มดกัดกระจกไม่ติดทั้งด้านยังมีเลย เจ้าตลาดด้วย รถสามเดือนเอง

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 08:08:40 »
ผมอยู่กรุงเทพ เมืองที่หมอกมลพิษ ปกคลุมไปทั่ว หมอกเหล่านี้คล้ายๆบุหรี่ ถ้าไม่ช่วยกันแก้ไข เดาว่าอีก5-10ปี คนเป็นมะเร็งปอดน่าจะเต็ม  กทม
และถ้าเราไม่ช่วยกันคนละไม้คนละมือลดการปล่อยมลพิษบ้าง อากาศมันคงเลวร้ายไปกว่านี้ 

นี่ขนาดรัฐสนับสนุนเต็มที่ในเรื่องภาษีแล้วนะ

ส่วนตัวผมคงใช้ครับ จากที่เมื่อก่อนไม่ชอบมากๆ
จริงๆ ไฮบริดเบนซ์ ไม่ได้มีปัญหาอะไรมาก นอกจากกระตุกตอนเครื่องติดบางครั้ง แอร์เสียนั่นก็เรื่องปกติ

ส่วนไฮบริดที่จองไว้เป็นalphardพี่โต เคยนั่งมาแล้วช่วงเครื่องติด/ดับ นี่สมุทมากๆๆ จนชอบละ  เหมาะแก่คนอยู่คอนโดจริงๆ เพราะไม่มีที่ชาร์จไฟด้วย เรื่องซ่อมก็ถือว่าเจ๊ากับ การช่วยรักโลก มีค่าน้ำมัน และความแรง มา ชดเชยได้บ้าง ก็พอใจแล้วครับ

ส่วนตัว ระบบไฮบริดโตโยต้า ออกแบบได้ดีจริงๆครับดีกว่ารถยุโรบพวกเบนซ์ โดยเฉพาะเรื่องการตัดต่อกำลังกับความเงียบ ต้องยกให้เลย

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 08:37:39 »
อนาคตยังไงก็ต้องใช้ เริ่มจาก hybrid สุดท้ายจบที่ ไฟฟ้าล้วนๆ อนาคตไปแนวนี้ เครื่องยนต์สันดาปภายในกำลังจะหมดไป คงเหลือแต่เครื่องจักรใหญ่ๆ ภาควิชาวิศวกรรมเครื่องกลในสถานศึกษาจะยุบไปอยู่รวมกับภาควิชาวิศวกรรมไฟฟ้าแล้ว
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 08:49:57 »
ผมอยู่กรุงเทพ เมืองที่หมอกมลพิษ ปกคลุมไปทั่ว หมอกเหล่านี้คล้ายๆบุหรี่ ถ้าไม่ช่วยกันแก้ไข เดาว่าอีก5-10ปี คนเป็นมะเร็งปอดน่าจะเต็ม  กทม
และถ้าเราไม่ช่วยกันคนละไม้คนละมือลดการปล่อยมลพิษบ้าง อากาศมันคงเลวร้ายไปกว่านี้ 

นี่ขนาดรัฐสนับสนุนเต็มที่ในเรื่องภาษีแล้วนะ

ส่วนตัวผมคงใช้ครับ จากที่เมื่อก่อนไม่ชอบมากๆ
จริงๆ ไฮบริดเบนซ์ ไม่ได้มีปัญหาอะไรมาก นอกจากกระตุกตอนเครื่องติดบางครั้ง แอร์เสียนั่นก็เรื่องปกติ

ส่วนไฮบริดที่จองไว้เป็นalphardพี่โต เคยนั่งมาแล้วช่วงเครื่องติด/ดับ นี่สมุทมากๆๆ จนชอบละ  เหมาะแก่คนอยู่คอนโดจริงๆ เพราะไม่มีที่ชาร์จไฟด้วย เรื่องซ่อมก็ถือว่าเจ๊ากับ การช่วยรักโลก มีค่าน้ำมัน และความแรง มา ชดเชยได้บ้าง ก็พอใจแล้วครับ

ส่วนตัว ระบบไฮบริดโตโยต้า ออกแบบได้ดีจริงๆครับดีกว่ารถยุโรบพวกเบนซ์ โดยเฉพาะเรื่องการตัดต่อกำลังกับความเงียบ ต้องยกให้เลย

ผมใช้เพราะผมก็คิดแบบนี้แหละครับ ตอนรถติดรอข้ามสะพานตากสินตอนเช้าๆ ก็นั่งคิด ถ้าทุกคนใช้ hybrid หมด อากาศใน กทม คงดีกว่านี้

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 09:42:58 »
1.ใช้เพราะออฟชั่นจัดเต็มกว่ารุ่นธรรมดา แล้วก็แรง เทียบแล้วคุ้มค่ากว่ารุ่นธรรมดา

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 10:02:52 »
ถ้าเลี่ยงได้ผมจะเลี่ยงครับ

สุดท้ายถ้าไม่มีตัวเลือกแล้วจริง ๆ ผมก็จะยอมใช้มัน ไม่ว่าจะเป็น plug in หรือไม่ก็ตามครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 10:18:57 »
ถึงจุดนึงก็คงได้ใช้ แต่ถ้ายังมีตัวเลือกรถรุ่นที่ถูกใจก็คงยังไม่เอาประเด็น EV มาตัดสินใจ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 10:34:18 »
จะใช้เพราะ option เยอะกว่า ในราคาไม่ต่างมาก
แรงกว่าประหยัดกว่า

ไม่ใช้เพราะที่ผ่านมาเอาลงแต่รถใหญ่ๆ แบรนด์พรีเมียมก็เสียบปลั๊กอยู่คอนโดลำบากมาก

ของผมวางใจกับโตต้ามากกว่า เพราะเพื่อนที่ใช้ prius เค้าว่า 6ปีแล้วยังได้จ่ายค่าซ่อมแพงซักอัน เคลมแบตไปครั้งเดียว กับ c ไฮบริดที่เอ๋อบ่อย

จะใช้ lexus ตัว saloon ก็แพงจับใจ is ตัวหน้าทำราคามาแบบสวยๆแบบ suv หน่อยคงได้เจอกัน ส่วน bmw ยังไม่มีใครบ่นรอดู 3series ตัวใหม่

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 11:20:03 »
ใช้ครับ ถ้าการรับประกันระบบดีกว่านี้
ที่สำคัญมันควรเป็นรถราคาถูกที่สุดในรุ่นนั้นๆ
ไม่ใช่แพงที่สุด

ออฟไลน์ Parinya Cha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 11:40:43 »
ใช้มา 26X,xxx กม. แล้วครับ เลือกเพราะความแรง option ครบกว่า
คันต่อไปก็คง camry hybrid เหมือนเดิม

ออฟไลน์ Fat

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 12:29:32 »
ปัจจุบันก็ใช้อยู่ครับ camry hybrid 2.5 ซื้อเพราะออพชั่นดีกว่า แรงกว่าประหยัดกว่า ตัวเครื่องธรรมดา และยังไว้ใจในความเป็น toyota มากกว่าพวก benz หรือ bmw 2ค่ายนี้บอกตรงๆยังกล้าๆกลัวๆอยู่ ส่วนอนาคตยังไม่รู้ว่าถ้ามีโอกาสยังจะซื้ออีกมั้ย แต่ที่ใช้มาก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร มีแต่ปัญหาที่ว่าถ้าจะหารถมาแทนคันนี้จะหารถอะไรที่ทั้งแรงและประหยัด ในราคาประมาณนี้ครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 13:05:45 »
ใช้ camry hybrid มา 7 ปี กับอีก 20x,xxx กม.
ที่ซื้อมองที่อัตราเร่งเป็นหลัก ขับต่างจังหวัดไม่เครียดเพราะมีอัตราเร่งให้แซงกระบะบ้าพลังได้เหลือเฟือ
ขับในเมืองประหยัดดีเครื่องไม่ค่อยสตาท ถ้าเลื้อยตามการจราจรในกทม รถจะดับ 10-15 นาทีติด 3 นาที ชาจไฟ เท่ากับขับ 1 ชมในช่วงรถติดพีคๆ รถจะติดเครื่องประมาณ 15 นาที นอกจากเครื่องจะไม่โทรมเร็วแล้ว ยังลดมลพิษได้อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2018, 14:38:01 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ nett

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 14:02:19 »
ใช้อยู่ครับ ตัดสินใจซื้อเพราะอยากลองรถเสียบปลั๊ก และได้ option ที่เยอะกว่า

พอได้มาใช้งานก็ติดใจในความแรงครับ ทุกวันนี้ขับรถไปกลับบ้าน - ที่ทำงานไม่ได้ใช้น้ำมันเลย วิ่งไฟฟ้าล้วนๆ

ถ้าต้องมีรถคันเดียวที่ใช้งานหลักทุกวัน ส่วนตัวจะเลือกไปทางดีเซลครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 14:37:05 »

1. ใช้เพราะไฟต์บังคับ เช่น C-HR รุ่นท็อปมีแต่ไฮบริด
2. ไม่ใช้ เพราะโลกนี้ดันมี Mazda2 1.3 เบนซินที่ประหยัดพอกับไฮบริด
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 18:42:10 »
ไม่ใช้ครับ เพราะเชื่อว่ารถไฟฟ้าแบบ  e-power และ ev จะมีขายอย่างแพร่หลายในราคาที่พอรับได้คือราวล้านบาทในอีกไม่กี่ปีนี้ครับ

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 20:00:10 »
ใช้ครับแต่ไว้ใจแค่โตโยต้า เนื่องจากพริอุสออกขายมาตั้งแต่ปี2001 8)ผ่านมาหลายรุ่นแล้ว ปัญหาอะไรมันแก้ไปหมดแล้วครับ เทียบกันแล้วเจ้าอื่นๆแค่มือใหม่ :-[

จะไม่ซื้อก็ราคาขายต่อครับ รถใช้แค่ปีละไม้กี่พันโลเจอราคาขายต่อตกกว่ารุ่นทัั่วไปแล้วไม่คุ้ม :-X

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 21:23:43 »
ใช้ครับ

อยากได้ที่เป็น Mild Hybrid ที่มีมอเตอร์ generator และไดสตาร์ท ในลูกเดียว

ลงเครื่อง 1.3 แบบ Honda Jazz Hybrid ครับ

ค่าแบตเตอรี่ต้องไม่แพง (ไม่เกิน 3-4 หมืน) ราคารถสัก 5-6 แสนครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 22:27:24 »
ใช้เพราะ แรง และ ช่วยประหยัดน้ำมันขึ้นเยอะ เวลาขับรถติด

ไม่ใช้ เพราะ ราคามือ 1 ตกแรง รอจับมือสองครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 23:38:36 »
ไม่ใช้ครับ

เพราะเส้นทางที่ขับไม่ได้เอี้อให้ระบบไฮบริดทำงานเท่าไร
อย่างมอเตอร์เวย์สุวรรณภูมิ ดึกๆถ้าไม่มีขบวนก็วิ่งต่อเนื่องตลอด ไม่มีช่วงถอนคันเร่ง ยาวจนถึงนวมินทร์ก็เคย

แต่ถ้าวันใดกลับมาทำงานออฟฟิศในเมือง วันนั้นผมก็อาจจะใช้ไฮบริด
วิ่งแต่มอเตอร์ เครื่องแทบไม่ทำงาน ประหยัดดีครับ

ออฟไลน์ joextreme

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 10:18:49 »
อนาคตยังไงก็ต้องใช้ เริ่มจาก hybrid สุดท้ายจบที่ ไฟฟ้าล้วนๆ อนาคตไปแนวนี้ เครื่องยนต์สันดาปภายในกำลังจะหมดไป คงเหลือแต่เครื่องจักรใหญ่ๆ ภาควิชาวิศวกรรมเครื่องกลในสถานศึกษาจะยุบไปอยู่รวมกับภาควิชาวิศวกรรมไฟฟ้าแล้ว
อ่า สาย mechanic ผมจะสูญพันธุ์จริงเหรอ หลังๆเห็นกลายเป็นสาย mechatronic กันหมดแล้วเหมือนกัน
เรื่องเครื่อง hybrid จากประสบการณ์ เคยใช้อยู่สองคัน camry ทั้งคู่ รถติดนี่ดีครับ เครื่องไม่ติด ใช้แบตเอา อัตราเร่งตอนแบตเต็มๆนี่ดี แต่ถ้าวิ่งยาวๆมันเหมือนไม่ค่อยได้ช่วยเท่าไหร่ ยิ่งเท้าหนักๆด้วย สงสารเครื่องเลย กินน้ำมันเผลอๆหนักกว่าเครื่องธรรมดา ใช้ไปสามปีเหมือนแบตจะเริ่มเสื่อม เครื่องติดบ่อยกว่าตอนใหม่ๆ แต่ปกติใช้รถสามสี่ปีเปลี่ยนเลยไม่เคยได้มีโอกาสเปลี่ยนแบตซักที ถ้าใช้ในเมืองก็ดีอยู่นะ ช่วยลดมลภาวะ
แต่ฐานะเป็นเด็ก mechanic แนะนำว่า ถ้าจะเครื่องสันดาปก็อย่างเดียว ไม่ก็ไปไฟฟ้า 100% ไม่งั้นใช้ระยะยาวต้องดูแลสองระบบเป็นเรื่องที่น่าปวดหัวอยู่นะครับ
ปล : ตอนนี้ที่บ้าน 6 คัน ไม่มี hybrid เลย มีเบนซินแค่สอง (รถ ผบทบ - ผบ ที่บ้าน กับรถสปอร์ตอีกคัน) ที่เหลือดีเซลหมด เล็งๆจะซื้อใหม่อีกสองคันอยู่ก็เป็นดีเซล วิ่งนอกเมืองทางไกลดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 10:48:04 »
1.จะใช้รถยนต์ Hybrid เพราะอะไรครับ
- เมื่อไม่มีเครื่องเบนซินเพียวๆให้เลือกใช้ครับ

2.จะไม่ใข้รถยนต์ Hybrid เพราะอะไรครับ
- เรื่องการซ่อมบำรุงครับ เนื่องจากผมไม่ได้เอารถเข้าศูนย์ตลอดแน่ๆ ยิ่งมีระบบซับซ้อน ยิ่งซ่อมบำรุงยากครับ

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 11:36:55 »
ตอนนี้ทางพี่โตฯเขาเริ่มกระจายความรู้เข้าสู่อู่นอกแล้วล่ะครับ ถ้าความเป็นจริงเป็นไปตามที่โฆษณาใน youtube นะ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 11:38:04 »
มีPHBอยู่ขับทุกวัน เพราะว่าในแง่การขับมันดีกว่ารถน้ำมัน รอบเครื่องก็ไม่ต้องรอ
เหยียบแล้วมาเต็มทันที เวลาอยากแซงใคร เหยียบให้ลึกขึ้นเครื่องยนตร์ติด
เรื่องประหยัดน้ำมันคงไม่เท่าไหร่ เพราะถ้าไปรวมกับค่าไฟบ้านที่ต้องชาร์ตแบตทุกวันแล้วก็พอๆกับรถน้ำมัน
เรื่องซ่อมแซมไม่ห่วง เพราะใช้ 6 ปีก็ขาย ราคาตอนขายตกไม่แคร์
และไม่มีเหตุผลอะไรที่จะปิดตัวเองจากรถPHB
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 11:52:30 »
ใช้ครับเพราะอัตราเร่งดีและประหยัดน้ำมันใช้ได้แต่ก้มีเงื่อนไขว่าคันไฮบริดจะใช้ไม่เกิน 5 ปีครับ