ผู้เขียน หัวข้อ: ในระดับรถราคา 4 ล้านต้น คุณคิดว่ารุ่นไหนบำรุงถูกและประโยชน์ใช้สอยครบ  (อ่าน 7783 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ถ้าสมมุติจะต้องซื้อรถ 4 ล้านโดยที่ตัวเองเผื่อเงินไว้ซ่อมบำรุงไม่มากนัก แต่อยากดูดีและมีฟังชั่นที่ครอบคลุมเผื่อไว้ในครอบครัวใช้ได้ด้วย จะเลือกรุ่นอะไรครับ

ออฟไลน์ Note28

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
ใจตรงกันเลย RX200t ดูดีและLuxury มากๆครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ หมีขับสี่

Audi A4 Avant นั่นแหละครับ
 เหลือเงินไปแต่ง และ ซ่อมบำรุง
 รถwagon ประโยชน์ใช้สอยเหลือๆ สมรรถนะก็ดี ได้Quattro ด้วย
 ภาพลักษณ์ก็ระดับ Premium
 ค่าซ่อมเค้าก็ว่า ผู้ดูแลใหม่ ปรับราคาแล้ว ไม่โหดเหมือนเจ้าเก่า

ออฟไลน์ Arado_kung

ออฟไลน์ Mos37257

Lexus rx200t ครับ น่าจะเหมาะกลับครอบครัว

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Rx เลยครับ เยอรมันสามยี่ห้อหมดประกันแล้ว ค่าซ่อมปีนึงสูบเงินเยอะมากครับ ยิ่งสี่ห่วงนี่บางครั้งมีเงินก็ซ่อมไม่จบนะครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

ถ้าใช้เกิน 5 ปี ไป Lexus RX ถ้าไม่เกินก็ BMW X5 + BSI เพิ่มเอาครับ

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
Lexus NX/RX 200t อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ Smith686

ซื้อรถคงดูแค่ค่าบำรุงรักษาอย่างเดียวไม่ได้นะครับ  ราคาขายต่อก็ต้องดูด้วย  อะไหล่ชิ้นส่วน ของแต่งมีเยอะมั๊ย

ออฟไลน์ koko86

alphard/velfire รุ่นไม่ไฮบริดครับ หรู ดูดีพอควร ฟังชั่นครอบครัวครบ เด็กๆก็ชอบ ไม่ต้องกลัวจุกจิก ราคาอยู่ในงบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2018, 18:06:32 โดย koko86 »

ออฟไลน์ DriveOnly

ถ้าใช้เกิน 5 ปี ไป Lexus RX ถ้าไม่เกินก็ BMW X5 + BSI เพิ่มเอาครับ

เห็นด้วยตามนี้ครับ

ออฟไลน์ bluelawn

A4 avant +1 ครับ

เรียบ หรู ดูดี ไม่โหล แรงนิดๆ ขนของสบาย เครื่องนี้อยู่ในหลาย body อู่นอกซ่อมได้ครับ

ออนไลน์ Sit: )

Rx 200แบบไม่มีคู่แข่ง

ออฟไลน์ Tien.W

Lexus อีกเสียง

ค่าดูแล อาจจะไม่ถูกแบบ Toyota แต่ คงไม่ระห่ำเหมือนค่ายยุโรป ที่สำคัญ มาตรฐานญี่ปุ่น ใช้ไปเถอะ 10 ปีก็ไม่มีอะไร อะไหล่หามือสอง ก็เชื่อว่ามี

ออฟไลน์ whoami

alphard/velfire รถศูนย์ครับ

เข้าศูนย์โตโยต้าได้ทั่วไทย อะไหล่ไม่โหดแบบรถยุโรป

แถมประโยชน์ใช้สอยกินขาด

ออฟไลน์ CJ.

RX200t บำรุงถูกกว่าคันอื่นๆในบ้านครับ (ยกเว้น CRV)
แถมอเนกประสงค์มากๆ ท้ายรถคุณแม่ผมคือเป็น shelf รองเท้า 2-3 ชั้นสบายๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ zapdos191

-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
lexus  จะได้ยินไหมครับ  ว่าลูกค้าต้องการขนาดไหน  แต่ทำราคามาแบบไม่สนใจคู่แข่งเลย ยิ่งตอนนี้คู่แข่งโดนโจมตีเรื่องคุณภาพไม่น้อย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ผมกลับมองว่าlexusราคานี้กับของที่ได้ไม่ค่อยคุ้ม

suvได้5ที่นั่ง ขับ2ล้อหน้าราคาสี่ล้าน ถ้าจะเอาออปชั่นเพิ่มราคาก็หนีไปไกลเกิน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้า SUV แนะนำ RX เลย เอาตัว 200T ก็ได้

ถ้า MPV ก็คง ALP/VEL

ถ้าเก๋ง ผมจะไป 5 Series เพราะ ES มีแต่ Hybrid ซึ่งผมไม่เอา(ต่อให้บางคนบอก ก็ Hybrid Toyota นิ น่าจะดูแลไม่ยาก ก็เหอะน่ะ)

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
suv 4ล้าน กว่า RX200t ชนะแบบขาดลอย

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้า SUV แนะนำ RX เลย เอาตัว 200T ก็ได้

ถ้า MPV ก็คง ALP/VEL

ถ้าเก๋ง ผมจะไป 5 Series เพราะ ES มีแต่ Hybrid ซึ่งผมไม่เอา(ต่อให้บางคนบอก ก็ Hybrid Toyota นิ น่าจะดูแลไม่ยาก ก็เหอะน่ะ)
ES เอาจริงๆก็ไม่น่ากลัวนะครับ แบต NiMh ตอนนี้ราคาก็ถูกลงมาเยอะแล้วเหลือลูกนึงไม่ถึงแสนล่ะ ที่น่ากังวลคือปั้มเบรคไฟฟ้านี่แหละจะมี Defect แบบรุ่นเก่ามั้ย ตัวนี้ราคาน่าเป็นลมจริงๆตัวนึงเป็นแสน โดยรวมแล้วถ้าคิดจะได้ยาวๆเกิน5ปีขึ้นไปก็น่าวางใจกว่า Series5 อยู่ดี

ออฟไลน์ joufo

ไม่ Lexus ก็ อัลพาร์ด ครับ
ที่บ้านผมเคยมี GS300 ใช้ดีไม่งอแงเลย
ศูนย์โตโยต้าใหญ่ๆ หลายที่ ก็สามารถบำรุงรักษาตามระยะได้

แต่ ผมว่า อัลพาร์ด ค่าบำรุงรักษาถูกกว่านิดนึงครับ
ถึงแม้ว่าจะซื้อรถจากเกรย์ ศูนย์ โตโยต้า หลายที่ก็รับเซอร์วิสครับ

ถ้าจะซื้ออัลพาร์ดรถของโตโยต้าไทยเลย ต้องไปดูตามศูนย์ใหญ่ๆ หน่อยครับ
เพราะศูนย์หลายที่ ต่างก็พูดเป็นเสียงเดียวกันว่า ไม่เคยได้ขายเลยแม้แต่คันเดียว

แต่ถ้าเปลี่ยนรถบ่อยๆ ผมว่าซื้อ
 BMW หรือ Benz แล้วก็ซื้อ BSI เพิ่มครับ
พอหมด BSI แล้วก็เปลี่ยนนรถใหม่ ก็ดูเป็นทางเลือกที่ดีครับ
ถ้าซื้อในนามนิติบุคคลอีก ยิ่งคุ้ม

ออฟไลน์ Stp

ในกลุ่ม Mid-Size SUV, Semi-Full Size SUV เพื่อนๆ เก่าเกินจะน่าซื้อมาใช้งานแล้ว ยังไงก็ Lexus RX กินขาด

แต่ที่หลายท่านบอกว่าค่าอะไหล่ดูแลรักษาถูกกว่ายุโรป ผมเห็นด้วยแค่ครึ่งเดียวนะ เพราะเขาฟันค่าอะไหล่ไปรวมในราคารถเรียบร้อยแล้ว รถจะจุกจิกหรือเปล่าเราไม่รู้เพราะยังไม่ได้ใช้งาน แต่ค่าอะไหล่ชาร์จไปแล้วหลายแสน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ paulmoderndog

RX200t ใช้ดีครับ เงียบและนุ่ม

(ถ้าไม่ได้ใช้ระบบขับสี่)

ข้อเสียอย่างเดียวที่พบคือรถมันกว้างและประตูหนาครับ 

ออฟไลน์ SM.

พวกรถตู้ครับ ประโยชน์ใช้สอยมากมายแน่ๆ ดูดีด้วย

จะไป Alphard หรือ Vito ก็แล้วแต่