ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องน้ำมันและแก๊สโชฮออลและngv  (อ่าน 5859 ครั้ง)

ออฟไลน์ qx2222

• Newbie
  • *
ถามเรื่องน้ำมันและแก๊สโชฮออลและngv
« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 19:09:30 »
ข้อ1 เบนซิน91-95 กับแก๊ซโชฮอล91-95-e20 เติมอันไหนคุ้มกว่ากันเห็นช่างบอกว่าเติม91-95คุ้มกว่าแก๊ซโซฮอล91-95-e20 เพราะถ้ารถตากแดดแก๊ชโชฮอลลระเหยเร็ว
ข้อ2 รถngvกับcng ตัวเดียวกันป่าวแล้วมันประหยัดกว่าข้อ1.เอยะไหมครับระเหยเร็วไหมครับคุ้มกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ bumblebee

• Newbie
  • *
Re: ถามเรื่องน้ำมันและแก๊สโชฮออลและngv
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 19:37:01 »
สำหรับเรา เราก็รู้สึกว่าเติมแก๊สโซฮอล์แล้วระเหยเร็วนะ
แต่เคยอ่านเจอบทความ บอกว่าถ้าเติมให้เต็มถังก็จะช่วยลดการระเหยเร็วลดได้อ่ะ
แบบเหมือนให้เนื้อที่ระเหยในถังมีน้อยลง ด้วยการเติมน้ำมันเต็มอ่ะ

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
Re: ถามเรื่องน้ำมันและแก๊สโชฮออลและngv
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 19:58:49 »
ถ้าใช้รถทุกวันก็เติม แก๊ซโชฮอล ไปเถอะคับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 20:47:47 »
ข้อ1 เรื่องแกสโซฮอลระเหย มีคนทดสอบแล้วครับ มันไม่ได้แตกต่างจากน้ำมันเบนซินธรรมดา ส่วนที่รีวิวในเวปเราใช้เบนซิน95ตลอด เพื่อให้เป็นน้ำมันชนิดเดียวกันกับที่ทดสอบมาตั้งแต่แรกเริ่ม

ข้อ2 NGV กับ CNG เป็นแก๊สชนิดเดียวกันครับ เพียงแต่มีใครบางคนพยายามทำให้เข้าใจกันผิดๆ เรื่องความประหยัด ประหยัดกว่าเยอะครับ แต่อาจหงุดหงิดกับเด็กปั๊มที่จะเติมให้แท็กซี่ก่อนจะเติมให้รถเรา และ ตกเป็นสายตาของแท็กซี่ที่ไปต่อคิวอยู่ถ้าขับรถหรูไปเติม CNG (อันนี้เรื่องจริง)

สำหรับผมแล้ว ผมเติมโซฮอล 95 ครับ เพราะเติมโซฮอล91แล้วเครื่องสั่น E20 เหมือนโซฮอล95 แต่เติมE20 ต้องจ่ายเงินเอง ส่วนเบนซิน95กับ91 ผมเลิกเติมแล้วครับ

เบนซิน95 - พระกระโดดกำแพง
เบนซิน91 - ซุปหูฉลามร้านหรู
โซฮอล95 - สเต็ก/ซูชิ
โซฮอล91 - ฟู้ดเซนเตอร์ห้าง
E20         - อาหารในตลาดสามย่าน
E85         - อาหารตามแผงลอย
LPG        - มาม่าใส่เครื่อง
CNG       - มาม่ารวมรสลวกน้ำร้อนเฉยๆ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 20:54:03 »
ข้อ1 เรื่องแกสโซฮอลระเหย มีคนทดสอบแล้วครับ มันไม่ได้แตกต่างจากน้ำมันเบนซินธรรมดา ส่วนที่รีวิวในเวปเราใช้เบนซิน95ตลอด เพื่อให้เป็นน้ำมันชนิดเดียวกันกับที่ทดสอบมาตั้งแต่แรกเริ่ม

ข้อ2 NGV กับ CNG เป็นแก๊สชนิดเดียวกันครับ เพียงแต่มีใครบางคนพยายามทำให้เข้าใจกันผิดๆ เรื่องความประหยัด ประหยัดกว่าเยอะครับ แต่อาจหงุดหงิดกับเด็กปั๊มที่จะเติมให้แท็กซี่ก่อนจะเติมให้รถเรา และ ตกเป็นสายตาของแท็กซี่ที่ไปต่อคิวอยู่ถ้าขับรถหรูไปเติม CNG (อันนี้เรื่องจริง)

สำหรับผมแล้ว ผมเติมโซฮอล 95 ครับ เพราะเติมโซฮอล91แล้วเครื่องสั่น E20 เหมือนโซฮอล95 แต่เติมE20 ต้องจ่ายเงินเอง ส่วนเบนซิน95กับ91 ผมเลิกเติมแล้วครับ

E20         - อาหารในตลาดสามย่าน
CNG       - มาม่ารวมรสลวกน้ำร้อนเฉยๆ

ผมชอบตอนท้าย  ;D +1 ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 21:53:04 »
คำถาม

มาม่า รวมรส ลวกน้ำร้อนเนี่ย รสาติเป็นไงหรือครับ แหะๆๆ

สู้ ไวไว ได้ป่าวอะ?

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 22:21:07 »
คำถาม

มาม่า รวมรส ลวกน้ำร้อนเนี่ย รสาติเป็นไงหรือครับ แหะๆๆ

มาม่ารวมรส ลวกน้ำร้อน เทียบกับ ไวไวรวมรส ลวกน้ำร้อน ผมถือข้างไวไวครับ เพราะมันไม่เค็มเกินไปและเส้นอร่อยกว่าครับ

มาม่าจะได้ตรงที่น้ำซุปรสชาติเข้มข้น ไวไวจะได้ความอร่อยจากตัวเส้น เคยมีความพยายามที่จะผลิตบะหมี่ให้มีน้ำซุปเข้มข้นเหมือนมาม่าและเส้นรสชาติเข้มข้นแบบไวไว และเป็นประเด็นทำให้เกรียนตีกันในเวปแห่งหนึ่งจนเวปแทบแตก เหมือนกับประเด็นที่เกรียนเถียงกันระหว่าง CD แผ่นแท้กับแผ่นก็อป ว่าอันไหนเสียงดีกว่ากันที่เถียงกันเวปแทบแตกเหมือนกัน (อนึ่ง การฟังแผ่น CD เพื่อเปรียบเทียบกันต้องใช้เครื่องเสียงแยกชิ้นคุณภาพสูงในการฟัง ถ้าฟังด้วยมินิคอมโปหรือฟังด้วยคอมฯจะฟังไม่ออก) แต่บะหมี่กึ่งสำเร็จรูปยี่ห้อนี้น่าจะล้มหายตายจากไปแล้ว เพราะในท้องตลาดหาไม่ได้แล้ว

ถ้าเบื่อมาม่ารสเดิมๆ ลองทำบะหมี่เย็นดูไหมครับ ใช้เส้นมาม่าโอเรียนทอลคิทเช่นรสใดก็ได้มาลวกเฉพาะเส้น แล้วจิ้มกับซอสบะหมี่เย็น(หาได้ในซุปเปอร์มาเก็ต ในโลตัสก็มีขาย ราคาเท่าไหร่ลืมไปแล้ว) แล้วจิ้มกินได้ตามใจชอบ

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 22:25:08 »
ผมว่า V-power Gasohol 95 ระดับ Steak เนื้อ Australia import  ของเขาดีนะ แรงระดับ V-power ตัวเดิม แต่ประหยัดน้อยกว่าเดิมประมาณ 3% ตามค่าพลังงาน Ethyl Alcohol ที่มีน้อยกว่า Benzene อยู่ ประมาณ 30% (ที่ปริมาตร cc ต่อ cc เท่ากัน)  3% เพราะใช้ alcohol มาผสม 1 ใน 10 ส่วน

ออฟไลน์ Cube

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 22:44:41 »

เปรียบเทียบได้ใจจริงๆ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 01:38:09 »
จริงๆจะมาตอบว่าน้ำมันตัวไหนเหมาะสมที่สุดประหยัดที่สุด มันพูดยากมากนะครับ เพราะคอนดิชั่นรถแต่ละคันมันเซ็ทอัพมาไม่เหมือนกัน
รถบางคันกำลังอัดต่ำ ต้องอาศัยน้ำมันออกเทนสูงช่วย เขาก็จะแนะนำ ออกเทน 95 อะไรแบบนั้น ส่วนรถบางคนกำลังอัดสูงสามารถเติม
ออกเทน 91 ได้เติมสูงกว่านี้บางทีก็ไม่ได้ประหยัดครับ ยังไงต้องตรวจสอบรถตัวเองประกอบด้วย

ส่วนเรื่องก๊าซ CNG กับ NGV น่าจะเป็นตัวเดียวกัน(น่าจะนะไม่เคยศึกษาลึกๆเลยเพราะรู้ว่าชาตินี้ไม่ใช่้แน่)
ส่วน LPG ก็ก๊าซหุงต้มบ้านเรานี่แหละครับง่ายๆเลย แพงกว่า ไอ้ข้างบนนิดหน่อย แต่ก็จุดระเบิดได้ดีกว่า แห้ง ต้องรักษาเครื่องยนต์ให้ดีนะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ roomno9

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 10:33:15 »
ผมชอบกินไวไวแบบดิบๆเลย อร่อยกว่าลวกกินกะน้ำร้อน (-..-)

คำถาม

มาม่ารวมรส ลวกน้ำร้อน เทียบกับ ไวไวรวมรส ลวกน้ำร้อน ผมถือข้างไวไวครับ เพราะมันไม่เค็มเกินไปและเส้นอร่อยกว่าครับ

มาม่าจะได้ตรงที่น้ำซุปรสชาติเข้มข้น ไวไวจะได้ความอร่อยจากตัวเส้น เคยมีความพยายามที่จะผลิตบะหมี่ให้มีน้ำซุปเข้มข้นเหมือนมาม่าและเส้นรสชาติเข้มข้นแบบไวไว และเป็นประเด็นทำให้เกรียนตีกันในเวปแห่งหนึ่งจนเวปแทบแตก เหมือนกับประเด็นที่เกรียนเถียงกันระหว่าง CD แผ่นแท้กับแผ่นก็อป ว่าอันไหนเสียงดีกว่ากันที่เถียงกันเวปแทบแตกเหมือนกัน (อนึ่ง การฟังแผ่น CD เพื่อเปรียบเทียบกันต้องใช้เครื่องเสียงแยกชิ้นคุณภาพสูงในการฟัง ถ้าฟังด้วยมินิคอมโปหรือฟังด้วยคอมฯจะฟังไม่ออก) แต่บะหมี่กึ่งสำเร็จรูปยี่ห้อนี้น่าจะล้มหายตายจากไปแล้ว เพราะในท้องตลาดหาไม่ได้แล้ว

ถ้าเบื่อมาม่ารสเดิมๆ ลองทำบะหมี่เย็นดูไหมครับ ใช้เส้นมาม่าโอเรียนทอลคิทเช่นรสใดก็ได้มาลวกเฉพาะเส้น แล้วจิ้มกับซอสบะหมี่เย็น(หาได้ในซุปเปอร์มาเก็ต ในโลตัสก็มีขาย ราคาเท่าไหร่ลืมไปแล้ว) แล้วจิ้มกินได้ตามใจชอบ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 11:46:11 »
NGV ไม่มีจริง คือสิ่งจอมปลอมครับ
รายละเอียดพี่ๆบอกไว้หมดแล้ว

ออฟไลน์ ILF

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 22:38:33 »
ข้อ 1 ตอบยากครับ เพราะปัจจัยที่มีผลต่ออัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงนั้นมีมากเกินไป

1.  รถแต่ละคันกำลังอัดเครื่องยนต์ไม่เหมือนกัน  เบนซินออกเทน 95 กับแก๊สโซฮอล์ออกเทน 95 ค่าออกเทนมันก็จะไม่เท่ากันซะทีเดียวครับ
2.  ถ้าคิดตามสภาวะพื้นฐาน  แอลกอฮอล์มีค่าพลังงานภายในน้อยกว่าเบนซิน 30%  ถ้าคิดเป็น E10 ก็จะได้เป็น 3% และ E20 จะได้เป็น 6%  ซึ่งจะทำให้ E10 กินน้ำมันมากกว่าเบนซิน 3% และ E20 6%  แต่ แต่ แต่ ..... ในแอลกอฮอล์มีออกซิเจนซึ่งจะทำให้ค่า Air-Fuel Ratio มันเปลี่ยนไป  ตรงนี้แหละครับที่ทำให้ที่คำนวณมันจะเพี้ยน  มันจะทำให้น้ำมันบางลงและจะทำให้รถต้องการน้ำมันเพิ่มขึ้นซึ่งอาจจะมีผลทำให้สิ้นเปลืองเชื้อเพลิงมากกว่า 3% จาก E10 ข้างต้น
3.  เรื่องการระเหยถ้าคุณห่วงว่าน้ำมันจะระเหยเลยใช้วิธีเติมน้ำมันให้เต็มตลอดเวลาเพื่อป้องกันการระเหยถ้าตามทฤษฎีแล้วมันอาจจะช่วยได้ครับ  แต่อย่าลืมว่าการที่คุณเติมน้ำมันเข้าไปจนเต็มนั้นทำให้รถต้องแบกรับน้ำหนักน้ำมันที่เพิ่มขึ้น  สุดท้ายอาจกลายเป็นว่าซดน้ำมันมากกว่าเดิมซะอีกครับ  และน้ำมันที่ค้างอยู่ในถังน้ำมันนานๆมันก็ใช่ว่าจะดีกับรถซะทีเดียว

ข้อ 2 CNG (Compressed Natural Gas) กับ NGV (Natural Gas Vehicles) มันคือตัวเดียวกันครับ  ส่วนรายละเอียดขอไม่ตอบนะครับเนื่องจากไม่มีข้อมูลมากเพียงพอ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 13:12:11 »
จริงๆจะมาตอบว่าน้ำมันตัวไหนเหมาะสมที่สุดประหยัดที่สุด มันพูดยากมากนะครับ เพราะคอนดิชั่นรถแต่ละคันมันเซ็ทอัพมาไม่เหมือนกัน
รถบางคันกำลังอัดต่ำ ต้องอาศัยน้ำมันออกเทนสูงช่วย เขาก็จะแนะนำ ออกเทน 95 อะไรแบบนั้น ส่วนรถบางคนกำลังอัดสูงสามารถเติม
ออกเทน 91 ได้เติมสูงกว่านี้บางทีก็ไม่ได้ประหยัดครับ
ยังไงต้องตรวจสอบรถตัวเองประกอบด้วย

ส่วนเรื่องก๊าซ CNG กับ NGV น่าจะเป็นตัวเดียวกัน(น่าจะนะไม่เคยศึกษาลึกๆเลยเพราะรู้ว่าชาตินี้ไม่ใช่้แน่)
ส่วน LPG ก็ก๊าซหุงต้มบ้านเรานี่แหละครับง่ายๆเลย แพงกว่า ไอ้ข้างบนนิดหน่อย แต่ก็จุดระเบิดได้ดีกว่า แห้ง ต้องรักษาเครื่องยนต์ให้ดีนะ

ขอแก้ไขนะครับ

รถบางคันกำลังอัด "สูง" ต้องอาศัยน้ำมันออกเทนสูงช่วย เขาก็จะแนะนำ ออกเทน 95 อะไรแบบนั้น

ส่วนรถบางคนกำลังอัด "ต่ำ" สามารถเติม ออกเทน 91 ได้ เติมสูงกว่านี้บางทีก็ไม่ได้ประหยัดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2010, 13:14:16 โดย P_Wut »

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 13:16:48 »
NGV ไม่มีจริง คือสิ่งจอมปลอมครับ
รายละเอียดพี่ๆบอกไว้หมดแล้ว

มันก็แค่ชื่อครับ

ไม่ต่างจาก เบนซิน 90% + เอทานอล 10% 
สากลจะเรียกว่า E10  แต่บ้านเรา ตั้งชื่อใหม่เป็น แก๊สโซฮอล

แต่พอเป็น E20 กับ E85 ทีนี้ ดันเรียกทับศัพท์เฉยเลย