ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ ศูนย์ Mazda นำรถเข้าเช็ค 30,000 กม.  (อ่าน 14872 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
สวัสดีครับ วันนี้ผมนำเจ้า CX-5 2.0s ไปเช็คระยะ 30,000 กม. ที่ศูนย์บริการแห่งหนึ่ง นัดเวลา 10 โมง ไปถึงต้องรอรถคันอื่นเช็คไปก่อนราวๆ 1 ชั่วโมง รถผมถึงถูกนำไปสลับยาง ถ่วงล้อ และเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ รวมทั้งล้างรถ เสร็จราวๆ 2.30 น. (นานมาก) เจ้าหน้าที่บริการได้ดียิ้มแย้มแจ่มใสและมีมาม่าและขนมคบเคี้ยวและไอติมโบราณให้กินตลอด เรื่องการบริการของพนักงานดีมากครับ แต่...

หลังจากรถเสร็จเดินดูรอบคันหลังล้าง ล้างได้หยาบมาก ล้อเหมือนเช็ดแต่ผิวหน้าในซอกล้อยังมีคราบดินโคลนชัดๆ อยู่เลย รวมทั้งน้ำยาที่เคลือบพลาสติกให้ดำเงา ก็เปื้อนมาโดนสีรถ แล้วก็เคลือบกาบพลาสติกไม่ทั้งชิ้น ยังมีบริเวณที่ไม่ได้เช็ดอยู่พอควร เหมือนรีบๆ เช็ด ดีที่ไม่มีรอยกลับมา
(อันนี้พอเข้าใจ ไม่ใช่คาร์แคร์)

สลับยางเสร็จ วิ่งออกมาได้นิดเดียว TPMS ก็ดัง เลยจอดแล้วรีเซ็ต ขับไปอีกสักพักดังอีกก็รีเซ็ตแล้วเข้าร้านยาง มียางอ่อนมากกว่าเส้นอื่นอยู่คือล้อหน้าขวา เส้นอื่นก็แบนจากปกติ แต่เส้นนี้แบนกว่าเป็นพิเศษ โดนไป 50 บาทค่าเช็ครอยรั่ว และเติมลม (สลับยางแทนที่จะเช็คลมยางให้ลูกค้าด้วยนะ ชุ่ยมาก ก่อนเข้ายังปกติอยู่เลย ดีที่ไม่ขับอยู่แล้วระเบิด เพราะรู้ตอนที่ TPMS เตือน)

หลังจากถึงบ้านผมก็เปิดฝากระโปรงดู ฝาเครื่องมีรอยเติมน้ำมันเครื่องหยด และเช็ดแบบหยาบๆ เลยเป็นปื้นๆ บริเวณฝาเครื่อง และที่หนักกว่านั้นคือ
ท่อยางดูดอากาศเข้าเครื่องยนต์ ขันน็อตมาให้แบบหลวมๆ แค่นั้น โยกไปมาได้จนสุด จริงๆ ต้องแน่นไม่ขยับเลย ซึ่งตรงนี้จะไขก็ต่อเมื่อมีการถอดกรองอากาศเข้าเครื่องออก ถ้าขับไปเรื่อยๆ ท่อยางก็อาจหลุดได้ ทำให้เครื่องกำลังตก ฝุ่นเข้าเครื่องเต็มๆ โดยไม่ผ่านกรอง ช่างไม่มีการตรวจสอบให้ดีเลยก่อนจะส่งมอบรถให้ลูกค้า ดีนะที่ผมมาเช็คที่บ้าน ดูความเรียบร้อยก่อน
https://photos.app.goo.gl/NFqzrkuR4gJpf6cQ2

สรุป
ไม่ว่าจะเข้าศูนย์บริการยี่ห้อไหนควรตรวจสอบความเรียบร้อยก่อนออกจากศูนย์ทุกครั้ง จริงอย่างที่เค้าบอกกันจริงๆ ช่างศูนย์ไม่เก่ง ไม่รอบคอบ
แต่บริการน่ะดีแล้ว ประทับใจ แต่เรื่องซ่อมบำรุงนี่ยังไม่ผ่าน ยังต้องปรับปรุงอีกมาก

รูปและคลิปประกอบ
https://photos.app.goo.gl/Err7UyG1BNc9hsx33

ขอบคุณที่อ่านจนจบครับ  :o
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Re: แชร์ประสบการณ์ ศูนย์ Mazda นำรถเข้าเช็ค 30,000 กม.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2018, 19:24:52 »
ค่าใช้จ่าย
- เช็คระยะฟรี (มี Mazda Care)
- น้ำมันเกียร์ (สั่งเปลี่ยนเอง) ใช้ 4 ลิตร ลิตรละ 270 บาท เป็นเงิน 1080 บาท และค่าแรงอีก สองร้อยกว่าบาท (จำไม่ได้ครับ)
- สลับยางฟรี เสียค่าถ่วงล้ออีก 560 บาทครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ ntricky

• Jr. Member
  • **
Re: แชร์ประสบการณ์ ศูนย์ Mazda นำรถเข้าเช็ค 30,000 กม.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2018, 19:37:06 »
อยากให้ จขกท. แจ้งไปยังศูนย์บริการ เพื่อให้ทาง Mazda รับรู้และแก้ไขบ้าง
ปล.ทุกครั้งที่ผมเข้าใช้บริการ ผมจะมีทั้งคำติและชมให้ศูนย์ทุกครั้ง(ใช้Mazdaเหมือนกัน)
ปล2.อยากให้ปรับปรุงให้สู้กับทางเจ้าตลาดได้ ติเพื่อก่อ  ;D ;D

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2018, 19:39:51 »
ผมชอบไปเช้าๆ แบบ 8 โมง เอาคิวแรกๆ เพราะถ้าติดพักเที่ยงจะเสียเวลามากกกก

ส่วนเรื่องความไม่เรียบร้อย ก็เคยเจอเหมือนกันครับ
ทั้งคราบล้างรถ กับคราบน้ำมันเครื่อง เหมือนกันเลย แต่แค่ครั้งเดียวจาก 6 ครั้ง

เรื่องการประกอบอะไหล่ผมเจอตั้งแต่ซื้อมาใหม่ๆ สวิทช์เบรกเสีย (ไฟเบรกค้าง) ไปเคลมเปลี่ยนเสร็จเรียบร้อย
ขับถึงหน้าหมู่บ้านไฟ engine ขึ้น ไฟเบรกไม่ติด มุดลงไปดูเจอว่าช่างใส่สวิทช์ไม่แน่น (ไม่ลงล็อก) ก้านสวิทช์เลยไม่แตะกับขาแป้นเบรก
ไฟเบรกเลยไม่ติด ขยับเองนิดเดียวก็ลงล็อก แล้วก็ใช้ได้ตามปกติ

พวกนี้มันปัญหาเรื่องเล็กๆ น้อยๆ ที่ไม่ควรจะเกิดเลย แต่ก็ยังมีอยู่
ถ้ามีโทรศัพท์จาก Mazda มาถามความพึงพอใจก็ติติงไปครับ ทำเท่าที่ทำได้
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2018, 20:09:08 »
เอารถเข้าเช็คระยะ ผมก็แจ้งว่า ไม่ต้องล้างรถ

ตอนรับรถ ก็จะเปิดฝากระโปรงดูความเรียบร้อยตรงนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2018, 20:13:44 »
วิธีการเลือกศูนย์ ที่พอจะเชื่อถือได้มากขึ้นคือ มีช่างอายุเยอะๆหน่อยสักคนสองคน ส่วนใหญ่ใจดีและเก่งครับ

ออฟไลน์ atom-49

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 01:16:14 »
 ผมไม่ให้ล้างครับ เพราะกลัวผลตามมาหลายๆอย่าง....
 ส่วนเรื่องความเรียบร้อย ถ้าเทียบกับเจ้าตลาดจะเปิดฝากระโปรงรอเลย และมีพนักงานต้อนรับช่วยดูอีกแรง
ถ้ามีตำหนิหรือสงสัยก็แจ้งตรงนั้นเลยเค้าจะได้ปรับปรุงด้วย แล้วก็จะมีโทรเช็คความพึงพอใจอีกทีนึง ซึ่งถ้ามีปัญหา
ก็สามารกแจ้งได้เลย สุดท้ายก็ประเมินคะแนน ถ้าทำงานชุ่ยๆผมใส่ไม่ยั้งครับ...

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 01:17:50 »
ตั้งแต่ใช้มาสด้ามา จะ 8 ปี เคยใช้บริการล้างรถจากศูนย์แค่ครั้งเดียว คือตอนออกรถคันแรก เช็คระยะหมื่นโล นอกนั้นก้อไม่ล้างอีกเลย เพราะมันแถมรอยขนแมวมาเพียบ ภายในก็เหมือนไม่ได้ดูดฝุ่น คือ สักแต่ว่าล้าง นี่ผ่านมาจะ 8 ปีละ ยังคงคุณภาพการล้างเหมือนเดิม!!!
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 05:57:55 »

อ่านแล้วก็นึกถึงยี่ห้ออื่นที่มีขันน็อตไม่แน่นตรงเครื่องกับช่วงล่างบางจุดทำให้เกิดปัญหา

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 07:44:02 »
เค้าไม่มีพนักงานโทรมาสอบถามความพึงพอใจในงานบริการเหรอครับ

ปกติหลังจากเข้ารับบริการ 1-2 วัน จะมีเจ้าหน้าที่โทรมาสอบถาม และประเมินให้คะแนน

เราสามารถคอมเมนท์ แนะนำเรื่องงานบริการต่างๆไว้ได้

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 08:07:47 »
ผมไม่ให้ล้างครับ เพราะกลัวผลตามมาหลายๆอย่าง....
 ส่วนเรื่องความเรียบร้อย ถ้าเทียบกับเจ้าตลาดจะเปิดฝากระโปรงรอเลย และมีพนักงานต้อนรับช่วยดูอีกแรง
ถ้ามีตำหนิหรือสงสัยก็แจ้งตรงนั้นเลยเค้าจะได้ปรับปรุงด้วย แล้วก็จะมีโทรเช็คความพึงพอใจอีกทีนึง ซึ่งถ้ามีปัญหา
ก็สามารกแจ้งได้เลย สุดท้ายก็ประเมินคะแนน ถ้าทำงานชุ่ยๆผมใส่ไม่ยั้งครับ...
เจ้าตลาดก็ชุ่ยไม่ได้ต่างกันครับ
ทั้งที่เป็นข่าว และเจอมากับตัว และที่ได้ยินปัญหามาจากทางบ้าน

ออฟไลน์ red898

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 09:47:16 »
เอารถเข้า0 รถมีเเต่เสมอตัวกับแย่ลง ส่วนที่ดีขึ้นมาจากผลิตภัณฑ์ที่เราเปลี่ยนใหม่ล้วนๆ ไม่เกี่ยวกับช่างเลย

ส่วนตัว ตอนเอารถไปเช็คระยะ ผมทำป้ายโตๆแปะที่กระจกเลยว่าห้ามล้างรถห้ามถอดล้อ
ก่อนนัดหมายก็จะทำการบ้านก่อนทุกครั้งว่ารอบนี้ช่างจะต้องทำอะไร ถอดส่วนไหนของรถ ตอนคุยกับพนักงานเเจ้งซ่อมถ้าเค้าพูดมาเกินว่าจะเช็คนู่นนี่นั่น ผมรีบบอกว่าห้ามยุ่งครับ พอซ่อมเสร็จก็ยังวางใจขับไปตจว.เลยไม่ได้ ต้องลองขับดูอาการก่อน เพราะไม่รู้ช่างพวกนี้มันจะอะไรทำรถเราผิดปกติรึเปล่า

รถก็ดีๆของมัน เอาเข้าไปเจอช่างมักจะเจอแบบนี้ประจำ น่าเบื่อครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 15:37:15 »
มันก็ทุกที่แหละครับ ต้องเช็คและรีเช็ค จะได้ชัวร์
ส่วนสลับยางเช็คครั้งหน้าบอกไปว่าไม่ต้องทำ ไปร้านล้อข้างทางเต็มที่200 สลับล้ออย่างเดียวพอ
ถ่วงล้อถ้าไม่ถอดยางหรือเปลี่ยนยางใหม่ไม่ต้องทำเลย ตั้ง0อีกถ้าเปลี่ยนยางเบอร์เดิมหรือรถไม่ได้กินข้างใดข้างหนึ่งก็ไม่ต้องตั้ง

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 19:31:24 »
ผมเข้าเช็คระยะ 10000 โล ก็เจอปัญหา เสียงดังเวลาหมุนพวงมาลัย
เอากลับไปแก้ที่ศูนย์เดิม แก้ไม่จบ เลยลองเปลี่ยนศูนย์ ถึงเจอปัญหาครับ แก้เรียบร้อย ไม่มีค่าใช้จ่าย และได้ผูกมิตรกับทางช่างเอาไว้เรียบร้อย พูดคุยกันนานพอสมควร ผมก็ได้ความรู้เพิ่มพอสมควรครับ
ส่วนเรื่องล้างรถ เข้าศูนย์ผมไม่หวังเรื่องเอี่ยมอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 21:50:39 »
ขอบคุณที่มา share ครับ

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 23:29:59 »
น่าเบื่อศูนย์มีแต่ช่างเด็กฝึกงาน ทำไปวันๆไม่สนใจโลก เคยคุยกับช่างพวกนี้ก้ได้คำตอบว่าจะทำงานมากไปทำไมให้เหนื่อยเงินเดือนก็ไม่เพิ่มอยู่ดี

น่าเบื่อแรงงานแบบนี้มาก จ้างมาเสียเงินเปล่าๆ

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 08:45:21 »
ช่างศูนย์ mazda มันมีแต่พวกเด็ก จบใหม่  บางทีไม่รู้ก็ตอบมั่วๆ  ประจำ  บางทีต้องบอก
หลังๆ  ให้เอาเข้าแต่ศูนย์ประจำ  ศูนย์ใกล้บ้าน  แค่ขับผ่าน

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 14:05:32 »
เรื่องล้างรถ คงเหมือนกันทุกแบรนด์ครับ พวกนี้จ้างแรงงานต่างชาติด้วย ดังนั้น อย่าไปหวังอะไรมากครับ ใครรักรถจะทราบดีว่า ต้องสั่งห้ามศูนย์ล้างเด็ดขาด

เรื่องช่าง ก็คงอยู่ที่ หน.ช่าง หรือ ผจก. แหละว่า มีนโยบาย และ เข้มงวดกับลูกน้อง มากน้อยแค่ไหนครับ

ปกติ ถ้าแบรนด์ที่ผมใช้ ตอนส่งมอบรถ เค้าจะเปิดฝากระโปรงให้ดู อธิบายว่า ทำอะไรไปบ้างนะครับ ดึงก้านน้ำมันเครื่อง ก้านน้ำมันเกียร์ให้ดูเลยว่า เปลี่ยนจริง สีใส น่ะครับ