ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีกำลังจะซื้อรถ benz มือ2 e250 cabriolet amg 2011 ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ  (อ่าน 3615 ครั้ง)

ออฟไลน์ Newziiws

• Newbie
  • *
พอดีพ่อเราไปจองรถมาค่ะ
เป็น Benz รุ่น E250 CGI CABRIOLET ชุดแต่ง AMG ปี 2011 (ศูนย์ไทย)
แต่ไม่มีประสบการ์ณเลยจะมาขอคำแนะนำนะคะ ออกจากศูนย์(เต้น)ชื่อดัง NK
ราคาค่าตัว 2.2 ล้านบาทค่ะ เลขไมค์ 30,000 นิดๆ

1. ทำประกันแบบไหนดีคะ
2. เซลจะแถมเปลี่ยนยางยี่ห้อพรีเมี่ยมให้ ยี่ห้อ continental
ไม่ทราบว่าควรจะเป็นรุ่นไหนดีคะ ตอนคุยไม่ได้ถามรายละเอียดค่ะ
จะได้ขอไปทางเซลว่าเอารุ่นนี้ๆ
เราต้องบอกเซลมั้ยคะว่าจะเอาหน้ากว้างเท่าไหร่ (ล้อ AMG 18" ค่ะ)
3. เราควรเอารถเข้าเช็คระยะที่ศูนย์ Benz ต่อมั้ยคะ
4. หากเพื่อนๆมีคำแนะนำเพิ่มเติมช่วยแนะนำเราด้วยนะคะ ^^

เพิ่งวางมัดจำไป 1 แสนเมื่อ 2-3 วันก่อนนี่เองค่ะ
รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆที่ช่วยนะคะ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ชั้น 1 ซิครับ

ก็เอาเท่ายางติดรถนั่นแหละ

เข้า 0 benz ก็ดี หรือ จะซ่อมนอกก็ได้แล้วแต่สะดวก

ออฟไลน์ bingoman

1. ทำประกันชั้น 1 ย่อมดีที่สุดครับ

2. ยางConti  ถ้ารุ่นพรีเมียมต้องไป SportContact ครับ
ถ้าเป็นรุ่น MaxContact  ถือว่าเป็นยางราคากลางๆ ไม่ใช่ยางพรีเมียมจริงครับ

3. ถ้ามีงบเหลือ การเอารถเข้าศูนย์ย่อมดีอยู่แล้วครับเพราะได้อะไหล่แท้ และได้รับประกันแบบมาตรฐาน   แต่ของดีก็ต้องจ่ายแพง

อยากเพิ่มเติมให้คือ เรื่องยาง  ในเมื่อเจ้าของเดิมวิ่งมาน้อย แค่3 หมื่น  แต่ปีเยอะหน่อย  ที่จริงถ้าเป็นผม  ผมจะใช้ยางเดิมไปก่อนครับ เพราะผมสามารถสังเกตอาการเองได้ และถ้าขับๆ ไปแล้วพบว่ายางเสื่อมจริงๆ ไม่เกาะถนน  ผมก็เปลี่ยนเองได้   ผมคิดว่าน่าจะไปขอส่วนลดจากเซลเป็นเงินสด แทนการเปลี่ยนยางให้ตั้งแต่การซื้อนะครับ   ผมใช้ยางแต่ละชุด 60,000 km ขึ้นไปทั้งนั้นครับ 

กับซีรี่3 ที่ใช้อยู่ก็ยาง S001  ใช้ยางมา 4 ปีแล้ว ระยะทางประมาณ 50,000 km  ผมก็ยังใช้ต่อไป  น่าจะใช้ไปจนถึงสะพานยางครับ

ออฟไลน์ CJ.

1.ประกันชั้น 1 สบายใจดีครับ
2.ขอสเปคยางติดรถจากโรงงานน่าจะได้ครับ
3.ถ้าจะเข้าศูนย์ รถคันนี้ออกป้ายแดงกับศูนย์รึเปล่า ถ้าออกเกรย์มาศูนย์ไม่รับครับ
ที่เคยลองถามดูพอจะคุยต่อรองกันได้บ้าง ผมเคยดู SL กับ S coupe กับเกรย์ไว้
แต่ก็มีปัญหาเรื่องศูนย์นี่ล่ะครับ ชั่งใจแล้วก็เลยไม่เอา ถ้าจะออกจริงๆคงออกกับศูนย์
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Newziiws

• Newbie
  • *
@คุณ kez

ขอบคุณมากค่ะ ^^

@คุณ bingoman

เราลองถามเซลแล้วค่ะ เค้าบอกว่าเป็นรุ่น Conti
ผลิตในมาเลเซีย และรายละเอียดอื่นๆเค้าไม่รู้แล้วค่ะ  :'(
เราจึงคิดว่าไม่น่าใช่รุ่น sport แน่ๆเลย  ;D

ส่วนยางติดรถเป็นยางปี 14 ค่ะ ซึ่งรถเป็นปี 11
เราเลยคาดว่ายางคงจะวิ่งไม่ถึง 20,000 แน่ๆ  :-*

ก็เลยขอส่วนลดแทนไปแล้วค่ะ จำนวน 30,000 บาท
แต่เซลบอกว่าจะโทรขอบอสดูก่อน (ตอนจองเขียนว่าแถมยาง) รอลุ้นๆ  ::)

ขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำนะคะ ^_^