ผู้เขียน หัวข้อ: หมอนรองศีรษะเบาะหลัง ciaz เวลาโดนชนท้าย คนนั่งหลังจะอันตรายไหมครับ  (อ่าน 3618 ครั้ง)

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
หมอนรองศีรษะที่เบาะหลังของ suzuki ciaz ที่เป็นแบบตายตัวแบบนี้ เวลาพิงหัวมันจะอยู่แถวๆ คอ หรือถ้าคนตัวเตี้ยหน่อยมันก็จะอยู่ตรงหลังศีรษะ  แต่ไม่ได้รองศีรษะเราได้เต็มๆ แน่ๆ

ทีนี้สมมติถ้าเกิดอุบัติเหตุรถโดนชนท้ายแล้วคอคนนั่งหลังมันจะสะบัด เป็นอันตรายหรือไม่ครับ

ปล. ตอนแรกที่เห็นในรูปไม่ค่อยชอบนะครับแต่เคยลองนั่งจริงมันก็โอเค ทีนี้สงสัยเรื่องความปลอดภัยเวลาถูกชนท้ายนิดนึงครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ยังไม่เคยนั่งรถรุ่นนี้

แต่ง่ายๆก็คือ ถ้าคุณนั่งแล้ว หมอนตัวนี้ อยู่ที่คอ หรือ ไม่ถึงกลางศีรษะ โอกาสบาดเจ็บที่คอ หรือ คอหัก เวลาโดนชนท้าย มีสูงมากครับ จริงๆ ไม่เจอหมอนแบบนี้ มาเป็นสิบปีแล้วนะครับ

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
อาจจะอันตรายแต่หมอนตัวนี้ผมลองใช้คอกระแทกดูค่อนข้างนิ่มแต่ไม่ย้วบนะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเกิดเหตุจริงๆจะเป็นยังไง?

ออฟไลน์ Stp

ถ้านั่งแล้วรองรับบริเวณกลางศีรษะพอดีและมีความนิ่มระดับนึง ไม่น่ากังวลครับ จะกังวลสุดคือพาดตรงท้ายทอยหรือช่วงลำคอ อาจต้องปรับท่านั่งช่วยแทน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Staples

ถ้าจำไม่ผิด Vios ตัวแรก ก็หมอนแบบนี้แหละ

ออฟไลน์ XyteBlaster

ตอบสั้นๆ ก็อันตรายครับ คออาจหักได้

ออฟไลน์ SLuang

e-co car HB ด้วยครับ  หลายๆ รุ่น คนนั่งท้ายไม่ปลอดภัยแน่นอน  ส่วนซีดาน ยังได้ช่วงท้ายยาวซับแรงระดับหนึ่ง
ที่แน่ๆ เห็นทีไรเสียวทุกทีก็  Brio คนนั่งแทบเอาหัวชนกระจกหลังเลย ไม่แปลกใจยอดขายดำดิ่งพสุธา