ผู้เขียน หัวข้อ: ขับ Rx270 อยากได้ SUV คันใหม่ แนะนำทีครับ  (อ่าน 10139 ครั้ง)

ออฟไลน์ iLerverage

• Newbie
  • *
คือ ตอนนี้ ขับ RX270 อยู่ครับ  รถเก่าพอสมควร อยากได้ SUV คันใหม่ งบ 2.5 M 
อยากได้ที่ ขับทางไกล นิ่งๆ ไม่ตึงตัง มั่นใจๆหน่อย ในเมืองขับไม่ยากมาก  ใช้ 2 คน ผมกับแฟน
  พอดีรู้สึก Rx270 มันจะใหญ่ไปสำหรับในเมือง จะจอด จะเลี้ยวลำบากมาก   
 เล็งๆ Cx5 ไว้ครับ ไม่แน่ใจ ว่าช่วงล่างจะตึงตัง เหมือน กระบะไหม อยากได้นิ่งๆ ไม่โครงหน่อย  หรือ จะเปลี่ยนแนวไป Volvo V40 ก็ดูไว้ครับ
ช่วยแนะนำที ครับ  ขอบคุณทุกคนครับ  ( ขอไม่เอา CRV นะครับ เคยขับแล้ว โครงไปหน่อย ไม่ชอบจริงๆครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2018, 10:52:52 โดย iLerverage »

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
Re: ขับ Rx270 อยากได้ SUV คันใหม่ แนะนำทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 10:53:27 »
CX5 ไม่แข็งกระด้างแบบกระบะนะครับ  แต่แข็งกว่า RX แน่นอน  มันออกแนวฝรั่งๆ หน่อยคือกระชับและหนึบ  ไม่ใช่นุ่มและย้วยๆ แนว RX

ดูท่าจขกท. ต้องการให้นุ่มด้วยใช่ไหมครับ  ผมเชียร์ Subaru Forester ด้วยครับ ราคาประมาณ 1.6 ล้าน  คันนี้ผมว่านุ่มกำลังดีเกือบๆ ย้วย แต่พอใส่เต็ม มันเอาอยู่แบบมั่นๆ ไม่หลุด  และขับเคลื่อน 4 ล้อ 

V40 ไม่ค่อยเชียร์ เพราะมันคันเล็กกว่า RX พอสมควร จะรู้สึกอึดอัดไปได้ครับ 

ปล. ดูผิด นึกว่างบ 2 ล้าน 
เป็นงบ 2.5 ล้าน  งั้นเชียร์ BMW X1 อีกตัวด้วยครับ  ขับ 2 คันผมว่าขนาดเหมาะสม ขับง่าย ขับดี นุ่มหนึบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2018, 10:55:38 โดย bingoman »

• Newbie
  • *
Re: ขับ Rx270 อยากได้ SUV คันใหม่ แนะนำทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 10:58:56 »
CX5 ไม่แข็งกระด้างแบบกระบะนะครับ  แต่แข็งกว่า RX แน่นอน  มันออกแนวฝรั่งๆ หน่อยคือกระชับและหนึบ  ไม่ใช่นุ่มและย้วยๆ แนว RX

ดูท่าจขกท. ต้องการให้นุ่มด้วยใช่ไหมครับ  ผมเชียร์ Subaru Forester ด้วยครับ ราคาประมาณ 1.6 ล้าน  คันนี้ผมว่านุ่มกำลังดีเกือบๆ ย้วย แต่พอใส่เต็ม มันเอาอยู่แบบมั่นๆ ไม่หลุด  และขับเคลื่อน 4 ล้อ 

V40 ไม่ค่อยเชียร์ เพราะมันคันเล็กกว่า RX พอสมควร จะรู้สึกอึดอัดไปได้ครับ

ใช่ครับ อยากนุ่มบ้างนิดนึง แต่ถ้าขับแล้วมั่นใจ ก็ไม่ต้องนุุ่มขนาดนั้นก็ได้ครับ   , Forester เคยถามคุณแฟน แล้วครับ เค้าบอก เหมือนรถคุณลุง 
ว่าจะไปถามใหม่อีกที  ส่วน Volvo ที่มองไว้ เห็นว่าอุปกรณ์ความปลอดภัยเยอะดีครับ , เมื่อกี้แก้ไข จาก 2m เป็น 2.5 เผื่อช่วงกว้างๆหน่อย เผื่อจะได้มีตัวเลือก เยอะหน่อยครับ   
 ขอบคุณมากนะครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2018, 11:08:44 โดย iLerverage »

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 10:59:38 »
subaru forester ครับ ถ้าโจทย์มาแนวนี้
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 11:14:38 »
รอ Volvo XC40 ไหมครับ ภายในปีนี้น่าจะได้เห็นแน่นอน

CX-5 ใหม่ นุ่มกว่ารุ่นเดิมแล้ว แต่ยังติดแข็งอยู่ดีครับ ถ้าขับ RX มาก่อนอาจจะไม่ชอบ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 11:17:49 »
ลองไปทดลองขับดูครับ นุ่มของ จขกท กับของคนอื่น อาจจะรู้สึกไม่เหมือนกันครับ
อีกรุ่นที่ว่ากันว่าช่วงล่างนิ่มก็เจ้าx-trail ครับ

ผมขับ CX5 ตัวเก่าอยู่ ไม่กระด้างเท่ากระบะ แต่ก็ไม่นุ่มแบบเก๋งครับ ออกแนวกระชับหน่อยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 11:24:06 »
subaru forester ครับ ถ้าโจทย์มาแนวนี้
  ขอบคุณครับ :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 11:26:50 »
รอ Volvo XC40 ไหมครับ ภายในปีนี้น่าจะได้เห็นแน่นอน

CX-5 ใหม่ นุ่มกว่ารุ่นเดิมแล้ว แต่ยังติดแข็งอยู่ดีครับ ถ้าขับ RX มาก่อนอาจจะไม่ชอบ
ไม่แน่ใจ จะเกินงบไหม  เห็นแวบๆสวยมากครับ  ขอบคุณนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 11:28:32 »
ลองไปทดลองขับดูครับ นุ่มของ จขกท กับของคนอื่น อาจจะรู้สึกไม่เหมือนกันครับ
อีกรุ่นที่ว่ากันว่าช่วงล่างนิ่มก็เจ้าx-trail ครับ

ผมขับ CX5 ตัวเก่าอยู่ ไม่กระด้างเท่ากระบะ แต่ก็ไม่นุ่มแบบเก๋งครับ ออกแนวกระชับหน่อยครับ

ครับผม จะไปลองก่อนตัดสินใจด้วยครับ   ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 11:32:36 »
CX-5 คนขับรู้สึกแน่นๆ กระชับครับ ไม่ได้นุ่มครับ หลุม เนินหลังเต่าพอรูดได้ สบายๆ ไม่เด้ง

แต่นั่งหลัง ผมว่าแข็ง กระแทกพอควรเลยครับ ผมนั่งหลังบ่อย นั่งกับลูกครับ เมียขับ

ถ้าไม่แคร์เรื่องหลังตึงตัง ผมว่าขับเพลินอยู่ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 11:44:47 »
CX-5 คนขับรู้สึกแน่นๆ กระชับครับ ไม่ได้นุ่มครับ หลุม เนินหลังเต่าพอรูดได้ สบายๆ ไม่เด้ง

แต่นั่งหลัง ผมว่าแข็ง กระแทกพอควรเลยครับ ผมนั่งหลังบ่อย นั่งกับลูกครับ เมียขับ

ถ้าไม่แคร์เรื่องหลังตึงตัง ผมว่าขับเพลินอยู่ครับ

ไม่แคร์ เรื่องนั่งหลังเลยครับ  ใช้กันแค่ 2 คนครับ   
 ขอบคุณนะครับบ   ;D

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 12:19:42 »
Audi Q3 ไหมครับ? ราคาอยู่ในงบเหมือนกัน วิ่งทางไกลนิ่งๆแน่นอน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 12:52:03 »
ถ้าไม่แคร์เรื่องภาพลักษณ์ และไม่ได้ขับรถเร็ว
ขอเสนอ New Subaru XV ครับ นิ่มแน่นอน ขับ 4 ด้วย

ออฟไลน์ faora

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 12:59:19 »
Benz GLC
BMW X3
Subaru Forester (รอโฉมใหม่อีกไม่กี่วันนี้)

ออนไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 13:02:27 »
ผมมีโจทย์ประมาณคุณเลยครับ
ลองหาโอกาสขับทุกคันในช่วงเดือนที่ผ่านมา คันละ 2-3 รอบ
ผมขับ แม่นั่งหลัง

CX-5    2.2 XDL     ใน Segment เดียวกัน การขับขี่ พวงมาลัย ok สุด แต่หลังแข็ง                ผม ชอบ แม่ไม่ผ่าน
X-Trail  2.0V          เงียบ สบาย ขับเรื่อย ๆ ติดนุ่ม พวงมาลัยยังไม่ค่อยเป็นธรรมชาติ หลังสบาย    ผม OK  แม่ชอบ
Subaru 2.0i           เงียบ สบาย ขับเร่อย ๆ นุ่ม และเกาะถนน พวงมาลัย OK หลังสบาย            ผม เฉยๆ แม่ชอบ
                           แต่ภายในเหมือนรถที่ออกมาแล้ว 10 ปี วัสดุไม่ OK
CR-V    1.6D          กว้าง นุ่มสุด พวงมาลัยเฉย ๆ เกาะน้อยสุด หลังนิ่ม แต่ย้วยสุด                   ผมไม่ผ่าน แม่ไม่ผ่าน   ขอหาลองอีกที่รถมันโยกแปลก ๆ
V40      T4             ไม่มีรถให้ลอง วัสดุดีสุด นั่งหน้า OK นั่งหลังอึดอัดตามขนาดรถ                 ผมอยากลอง แม่ไม่ผ่าน

ก่อนหน้ามีญาติใช้ LX470 คงเทียบกันไม่ได้โดยตรง แต่นั่งสบายกว่า ช่วงล่างนิ่มแต่แอบโยน

ผมยังตัดสินใจไม่ได้สักคันครับ มันไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบในราคาช่วงนี้เลย

ถ้าผมขับคนเดียว ผมคงเอา CX-5 แต่ถ้าแม่นั่งด้วย คงรอ X-trial minorchange หรือ Forester Model change แต่ก็ไม่ชอบเกียร์ CVT
ตอนนี้ X-trail promotion ดีมาก แต่ option น้อยกว่าเพื่อน ถุงลมมีแค่คู่หน้า รุ่น 2.5 ไม่ผลิตแล้ว
ส่วน Forester มัน OK แต่เหมือนขับรถเมื่อ 10 ปีก่อน กระจกโปร่ง ๆ วัสดุพลาสติกเยอะหน่อย ดีไซน์แข็ง ๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 13:05:54 »
ผมมีโจทย์ประมาณคุณเลยครับ
ลองหาโอกาสขับทุกคันในช่วงเดือนที่ผ่านมา คันละ 2-3 รอบ
ผมขับ แม่นั่งหลัง

CX-5    2.2 XDL     ใน Segment เดียวกัน การขับขี่ พวงมาลัย ok สุด แต่หลังแข็ง                ผม ชอบ แม่ไม่ผ่าน
X-Trail  2.0V          เงียบ สบาย ขับเรื่อย ๆ ติดนุ่ม พวงมาลัยยังไม่ค่อยเป็นธรรมชาติ หลังสบาย    ผม OK  แม่ชอบ
Subaru 2.0i           เงียบ สบาย ขับเร่อย ๆ นุ่ม และเกาะถนน พวงมาลัย OK หลังสบาย            ผม เฉยๆ แม่ชอบ
                           แต่ภายในเหมือนรถที่ออกมาแล้ว 10 ปี วัสดุไม่ OK
CR-V    1.6D          กว้าง นุ่มสุด พวงมาลัยเฉย ๆ เกาะน้อยสุด หลังนิ่ม แต่ย้วยสุด                   ผมไม่ผ่าน แม่ไม่ผ่าน   ขอหาลองอีกที่รถมันโยกแปลก ๆ
V40      T4             ไม่มีรถให้ลอง วัสดุดีสุด นั่งหน้า OK นั่งหลังอึดอัดตามขนาดรถ                 ผมอยากลอง แม่ไม่ผ่าน

ก่อนหน้ามีญาติใช้ LX470 คงเทียบกันไม่ได้โดยตรง แต่นั่งสบายกว่า ช่วงล่างนิ่มแต่แอบโยน

ผมยังตัดสินใจไม่ได้สักคันครับ มันไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบในราคาช่วงนี้เลย

ถ้าผมขับคนเดียว ผมคงเอา CX-5 แต่ถ้าแม่นั่งด้วย คงรอ X-trial minorchange หรือ Forester Model change แต่ก็ไม่ชอบเกียร์ CVT
ตอนนี้ X-trail promotion ดีมาก แต่ option น้อยกว่าเพื่อน ถุงลมมีแค่คู่หน้า รุ่น 2.5 ไม่ผลิตแล้ว
ส่วน Forester มัน OK แต่เหมือนขับรถเมื่อ 10 ปีก่อน กระจกโปร่ง ๆ วัสดุพลาสติกเยอะหน่อย ดีไซน์แข็ง ๆ

หูยยย ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลนะครับ  เยี่ยมเลยครับ     
แต่ผมไม่มีคนหลังข้างหลัง  น่าจะเลือกง่ายกว่านิดนึง :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 13:08:47 »
Audi Q3 ไหมครับ? ราคาอยู่ในงบเหมือนกัน วิ่งทางไกลนิ่งๆแน่นอน

จะลองไปหาข้อมูลดูนะครับ Q3  คุณแม่แฟนเคยใช้ Audi  รุ่นเก่า เห็นว่าขับดีมากๆๆ
ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 13:20:31 »
งบประมาณ 2.5 อาจจะบวกลบนิดหน่อยนะครับ จำไม่แม่น
ที่นึกออก Q3, V40, V60, Outback
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 13:32:38 »
งบประมาณ 2.5 อาจจะบวกลบนิดหน่อยนะครับ จำไม่แม่น
ที่นึกออก Q3, V40, V60, Outback

ลืมเจ้าตัวนี้ไปได้อย่างไร Subaru Outback

อยากให้ไปลองขับดูครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 13:33:36 »
ดูความต้องการแล้วน่าจะดูรถในกลุ่ม Crossover ผมเสนอ Subaru XV ตัวใหม่, Volvo v40 ,และ Audi Q3 เหมือนกันครับ

XV ตัวใหม่เป็นเกรดรถบ้าน วัสดุภายในต่างๆดูโบราณและดูราคาถูกไปหน่อย (มันเป็นรถญี่ปุ่นแต่ Design แบบรถอเมริกา เน้นใช้งาน)
แต่ช่วงล่างมาแนวหนึบแน่น ทรงตัวดี เพราะใช้เครื่องสูบนอนทำให้หน้ารถไม่หนักเหมือนรถทั่วไป และใช้ระบบ AWD ตลอดเวลาวิ่งทางปกติไม่ต่างจากรถทั่วไป แต่ได้เปรียบในทางคดเคี้ยว ถนนเปียกลื่นต่างๆ
ข้อเสียคือ CVT มันช้าและหย่อนนาน การตอบสนองช่วงออกตัวไม่ดีเหมือนรถรุ่นอื่น

Volvo V40 ผมเห็นราคาช่วงนี้แล้วก็แอบน้ำลายหก ก่อนหน้าเคยเป็นตัวเทียบกับ New XV ให้กับคนที่บ้านเหมือนกัน (แต่สุดท้ายไปเลือก CRV ตัวใหม่ซะงั้น)
ภายในขนาดประมาณรถเก๋ง C-Secment ไม่ใหญ่โตอะไร แต่ด้วยความเป็นรถ 5 ประตูเลยมองว่าที่เก็บของท้ายรถก็ยังพอเอนกประสงค์อยู่บ้าง
ตัวนี้เคยแต่ไปด้อมๆมองๆเวลาจัดบูทตามห้างแต่ไม่เคยลองขับเลย  พอดูตัวเลขตามเวปแล้วก็พอเดาได้ว่าน่าจะเผ็ดร้อนกว่ารถในระดับราคาเดียวกันพอสมควร

ส่วน Audi Q3 ตัว Quattro เหมือนเอาข้อดีของ XV กับ T40 มารวมกันครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 13:42:07 »
ดูความต้องการแล้วน่าจะดูรถในกลุ่ม Crossover ผมเสนอ Subaru XV ตัวใหม่, Volvo v40 ,และ Audi Q3 เหมือนกันครับ

XV ตัวใหม่เป็นเกรดรถบ้าน วัสดุภายในต่างๆดูโบราณและดูราคาถูกไปหน่อย (มันเป็นรถญี่ปุ่นแต่ Design แบบรถอเมริกา เน้นใช้งาน)
แต่ช่วงล่างมาแนวหนึบแน่น ทรงตัวดี เพราะใช้เครื่องสูบนอนทำให้หน้ารถไม่หนักเหมือนรถทั่วไป และใช้ระบบ AWD ตลอดเวลาวิ่งทางปกติไม่ต่างจากรถทั่วไป แต่ได้เปรียบในทางคดเคี้ยว ถนนเปียกลื่นต่างๆ
ข้อเสียคือ CVT มันช้าและหย่อนนาน การตอบสนองช่วงออกตัวไม่ดีเหมือนรถรุ่นอื่น

Volvo V40 ผมเห็นราคาช่วงนี้แล้วก็แอบน้ำลายหก ก่อนหน้าเคยเป็นตัวเทียบกับ New XV ให้กับคนที่บ้านเหมือนกัน (แต่สุดท้ายไปเลือก CRV ตัวใหม่ซะงั้น)
ภายในขนาดประมาณรถเก๋ง C-Secment ไม่ใหญ่โตอะไร แต่ด้วยความเป็นรถ 5 ประตูเลยมองว่าที่เก็บของท้ายรถก็ยังพอเอนกประสงค์อยู่บ้าง
ตัวนี้เคยแต่ไปด้อมๆมองๆเวลาจัดบูทตามห้างแต่ไม่เคยลองขับเลย  พอดูตัวเลขตามเวปแล้วก็พอเดาได้ว่าน่าจะเผ็ดร้อนกว่ารถในระดับราคาเดียวกันพอสมควร

ส่วน Audi Q3 ตัว Quattro เหมือนเอาข้อดีของ XV กับ T40 มารวมกันครับ

ใช่ครับ อยากได้ Crossover  พอเอนกประสงค์ ทัศนวิสัยดีหน่อยครับ
 Q3 พูดถึงบ่อย สงสัยต้องไปหาข้อมูลจริงจังแล้ว  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 15:39:03 »
XC40 ไม่น่าเกิน 2.5 m ครับ ไล่ราคาจาก model ปัจจุบันมาตามนี้
XC90 4.x ล้าน
XC60 3.X ล้าน

อ้ายจุด X นี้ถ้าเป็นรุ่นย่อยๆ เทียบเคียงกัน (เช่น ดีเซล) ก็จะต่างกันประมาณล้านนึง

ออฟไลน์ wibul10

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 17:37:24 »
คุณขับ RX มาก่อน การจะไปขับ รถญี่ปุ่น แบบ CX5 หรือ Forester ผมว่า คุณไม่น่าจะชอบ ถ้ามาแนวระดับแบบนี้จะกลับไปขับ รถแบบญี่ปุ่นแบบ CX5 CRV หรือระดับนี้ ผมว่าคุณไม่ชอบแน่ ช่วงล่างต่างกันเยอะ อัตราเร่งก็ต่างกันเยอะ แถมระบบความปลอดภัยก็ต่างกัน ยังไง รถยุโรป ก็ดีกว่ารถญี่ปุ่นครับ
 ต่ำสุดเท่าที่ดู น่าจะ BMW X1 เลยจากนี้น่าจะรอ XC40 เพราะผมขับ XC 60 ถามว่าคุณมีงบ 2.5 ถ้าขับทางไกลบ่อย แนะนำ XC60 R Design ส่วนตัวผม ประทับใจมากกับรถคันนี้ ขับมา 1000 กว่าโลแล้ว บรรยายสรรพคุณไม่ถูก แต่บอกได้เลยว่า คุ้มราคา เมื่อเทียบกับคู่แข่ง ถ้าคุณงบเท่านี้จริงๆ น่าจะรอ XC40 ไม่ก็คว้า X1 สำหรับรถญีุ่ปุ่น ผมว่าปิดประตูได้เลย

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 18:31:03 »
CX5 ไปลองดูก็รู้ครับว่ารับได้ไหม ส่วนตัวชอบความนุ่นสบายแน่นนิดๆ ของ RX270
สำหรับ V40 จะตึงๆ แน่นๆ เลย เดาว่าคุณคงไม่ชอบครับ และแอบเล็กไปจริงๆ ถ้ารอได้ตัว XC40 ก็น่าสนใจและคิดว่าจากระดับราคาตอนนี้ น่าจะอยู่ในงบครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 19:00:27 »
CX-5 ยังไม่ชัดเจน เรื่องน้ำดัน ในดีเซล นะครับ ไม่รู้ตามมาด้วยไหม ?

ถ้าไม่ใช่คันเดียวของบ้าน ถ้าไม่เกี่ยงค่า service สูงหน่อย เชียร์ Subaru Forester Turbo ครับ วิ่งด้วย ช่วงล่างดีด้วย แต่หน้าตา มันทุเรศไปหน่อย แต่ก็ดี ไว้ตามเก็บชาวบ้านได้ง่ายๆ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 19:39:58 »
โจทย์เดียวกันเลยครับ

ทีแรกผมใช้ rx270 ตัวล่าง ละขายทิ้งเอา xv เข้ามาแทน แต่ไม่ถูกใจในหลายๆอย่าง เพราะดันเอาไปเปรียบเทียบกันด้วยมั้ง

เลยขายทิ้งรับ rx270 ตัว option เยอะกว่ามือสองมาใช้แทน กะว่าจะรอดู gle หรือ nx ตัวใหม่ออกค่อยว่ากันอีกที

แล้วก็อยากจะลองรถที่เล็กลง แต่ก็กลัวจะจุของไม่หมดเวลาพาพ่อแม่ไปเที่ยว ตอนนั้นหา nx มือสองราคาดีๆไม่ได้เลยปัดออกจากชอยส์

แต่ล่าสุดไปดู cx5 มายังไม่ได้ลองขับจริงจัง แค่เข้าไปนั่งละขับสั้นๆ ผมโอเคกะมันนะ ตัวเบนซิน ใจอยากจะรอดูสปายของ gle ซะหน่อยมันน่าจะใกล้แล้ว

ออฟไลน์ gobank01

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 20:09:54 »

x1 20d

ตอนนี้ได้ เครื่อง 2000 แล้วคุ้ม คับ

รถใหม่ ใช้ได้อีกยาวๆ

ออฟไลน์ lambkin

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 20:27:10 »
ผมเชียร์ CX5 ท๊อปเบนซิน ผมก็หา suv อยู่เหมือนกัน แต่ผมไม่รีบและ มี MPV เข้ามาด้วยเลยอยากรอดูอีกหลายๆตัว
เช่น CX8, GLC minor, X3 CKD

ที่จริงเคยดู CX60 ไว้แต่ไม่อยากเสี่ยงกับการบริการที่ไม่แน่นอน defect อีกแถมเป็น hybrid

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 20:43:56 »
ถ้ามาจาก RX270 ตัด XV ทิ้งไปก่อนเลยครับ เดินทางไกล มันไม่สบายเลยครับ จากรถคันใหญ่ โปร่งๆ สบายๆ มาเจอ XV มันไม่ตอบโจทย์ครับ ถึงตัวใหม่จะปรับปรุงมาหลายๆด้านแต่หลังจากลองขับแล้ว ผมว่ามันยังหนีรุ่นเก่าของมันไม่เยอะขนาดนั้น

พอมา CX5 จุดด้อยของเค้าคือเรื่องช่วงล่างที่เฟริมจนติดแข็งมากไป และการเก็บเสียงที่ค่อนข้างแย่ แม้จะปรับปรุงมาแล้วจากตัวเก่าก็ตาม ถ้าจะเลือก CX5 คงมีแต่เรื่องเครื่องยนต์ที่แรง ขับทางไกลสบายๆครับ

มาตัวสุดท้ายที่ผมคิดว่าตอบโจทย์ ทางไกลมากๆคือ Forester ครับ ช่วงล่างเซ็ทมาให้นุ่มแบบหนึบๆ แต่เกาะดีกว่า CX5 เท่าที่ผมขับของที่บ้าน Forester เก็บเสียงดีกว่า New CX5 นะครับ เดินทางไกลสบายๆ แต่มาติที่เรื่องเดียวเลยคือ 2.0 เกียร์ CVT นี่แหละครับ ที่สำหรับผม ผมว่ามันอืดไปสำหรับต่างจังหวัดบ้านเรา

ผมขับไป กลับ กทม-เชียงใหม่-แม่ฮ่องสอน และ กทม-อรัญ อาทิตย์ล่ะ 2-3 ครั้ง ผมชอบ New Pajero และ Forester ครับ เก็บรายละเอียดช่วงล่างดี เสียงเงียบ ขับทางไกลแนะนำเอารถใหญ่ๆไว้ก่อนครับ เลือกรถที่เก็บเสียงดี ความเร็วสูงนิ่งๆ มันช่วยได้เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 21:52:28 »
ถ้ารอได้ สิ้นเดือนนี้ New Forester เปิดตัว เข้าไทยปลายปีนี้ ( โรงงานไทยน่าจะขอทำส่งออกก่อนนะ ) รับหน้าตาได้ รอได้ รอรุ่นใหม่ปลายปีเลย Option ได้  eyesight  น่าสนใจมาก ถ้าอยากรู้ว่า Forester ดียังไง ?  ไปลองขับ ขอให้เซลจัดเต็ม จะเข้าใจเอง รถหน้าตาโบราณ Option เยอะสู้รุ่นใหม่ไม่ได้ แต่พอได้ลองขับทางไกล ๆ มันเป็นรถที่ OK มาก ๆ ถ้าแต่งรถเล็กน้อย 0-100 ได้ต่ำกว่า 10วิด้วย อยากแรงต้องตัว XT ตอนนี้มีเงิน 2.5 M อาจจะไม่ได้ตัวป้ายแดง Lot สุดท้ายน่าจะส่งมอบไปแล้ว