ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถมือสองจากเต็นท์ จะเดือนยังไม่ได้เล่มทะเบียนทางเต็นท์บอกยังทำโอนไม่เสร็จ  (อ่าน 4284 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr. RO

• Full Member
     เมื่อกลางเดือนกุมภาพันธ์ได้ไปดูซื้อรถมือสองจากเต็นท์  ตกลงซื้อและ รับรถมาและจ่ายสดครบภายในสิ้นเดือนกุมภาพันธ์
ทางเต็นท์ แจ้งว่า จะดำเนินการโอนแล้วให้เล่มทะเบียนได้ประมาณ 2 สัปดาห์ แต่ผมติดต่อทุกสัปดาห์ แต่ยังไม่มีความคืบหน้า บอกยังไม่ได้เท่านั้น ที่สำคัญคือ ป้ายภาษีก็หมดอายุไปอีกด้วยเมื่อ ต้นเดือนมีนาคม แล้วด้วยเช่นกัน  ผมไม่ทราบคุยตำรวจอย่างไรเลย ถ้าเจอเรียกตอนนี้เพราะป้ายภาษีมันหมดจะ 1 เดือนแล้วนะครับ

จะขอคำแนะนำหน่อยว่า ผมควรทำอย่างไรครับ
ผมควรกังวลไหมที่เล่มทะเบียนได้ช้าไหม
และสำหรับปัญหาป้ายภาษี ที่หมดไปแล้วผมควรดำเนินการอย่างไรดีครับ

ออฟไลน์ TunGzl

มองได้ 2 แบบ
1. เป็นรถเถื่อนในบ่อน รถหลุดจำนำ รถหนีไฟแนนซ์ แน่นอนว่าไม่มีเล่มแน่นอน
2. รถอาจจะยังค้างอยู่กับไฟแนนซ์ ขึ้นตอนในการเอาเงินไปปิดอาจจะช้า หลายขั้นตอน ทำให้ จขกท. ยังไม่ได้เล่มสักที
ตามไปเรื่อย ๆ ครับ ถ้าเห็นท่าไม่ดี เตรียมปรึกษาทนายรอไว้เลยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
แจ้งความไว้ก่อน ดี หรือไม่ดีก็ยังมีหลักฐานการซื้อขายโอนเงินและใบแจ้งความครับ

ออฟไลน์ Mr. RO

ขอบคุณมากครับ ทั้งคุณ TunGzl และคุณ Jae

นี่ทางเต็นท์ เพิ่งไลน์มาบอกว่า เที่ยงกว่านี้ว่าจะได้ เล่มพรุ่งนี้ให้เข้าไปรับได้เลยครับ
พอโพสต์ลง webboard headlightmag เหมือนเป็น trigger ให้ได้ผลลัพธ์เลยครับ
หรือ มันพอดีก็ไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

กรณี รถผ่อนยังไม่หมด  หรือ รถฝากขาย
ทางเตนซ์ จะ ผ่อนไปเรื่อยๆ พอขายออก ก็ต้องทำเรื่องปิดไฟแนนซ์ครับ
ส่วนนี้ กว่าจะดำเนินการเสร็จ ก็เกินเดือนแน่ๆ ครับ

ออฟไลน์ SM.

มองได้ 2 แบบ
1. เป็นรถเถื่อนในบ่อน รถหลุดจำนำ รถหนีไฟแนนซ์ แน่นอนว่าไม่มีเล่มแน่นอน
2. รถอาจจะยังค้างอยู่กับไฟแนนซ์ ขึ้นตอนในการเอาเงินไปปิดอาจจะช้า หลายขั้นตอน ทำให้ จขกท. ยังไม่ได้เล่มสักที
ตามไปเรื่อย ๆ ครับ ถ้าเห็นท่าไม่ดี เตรียมปรึกษาทนายรอไว้เลยครับ

ออฟไลน์ Devil13

ระวังนะครับ ตอนนี้เค้าอาจจะกำลัง ส.ว.ม. ทะเบียนอยู่ก็ได้ครับ
ได้เล่มก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นรถถูกกฏหมายเสมอไปครับ ในข่าวเจอบ่อย

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
ของผมได้ carry มือสองมา จ่ายค่าโอนกับค่ากำเนินการ ให้เต้น อาทิตย์เดียวได้เล่ม แต่ปัญหาคือ เลขเครื่องไม่ตรงกับเล่ม มีการเปลี่ยนเครื่องมาไม่ได้แจ้ง ต้องให้เต้นตามใบเปลี่ยนเครื่องให้ ตอนนี้ยังรอ ได้เล่ม มีพรบได้ แต่ จ่ายภาษีไม่ได้ ต้องคอยเลี่ยง ด่าน แต่ยังดีที่เต้นคอยตามเรื่องให้