ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเกี่ยวกับความผิดปรกติของระบบเบรกและช่วงล่างครับ รถ MZ2  (อ่าน 4873 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
สวัสดีคับ ผมมีเรื่องมาปรึกษาเพื่อนสมาชิกคือ รถผม mazda 2 ปี 2012 ตอนนี้กำลังมีปัญหาเกี่ยวกับระบบช่วงล่างคับ คือรถคันนี้ก่อนหน้านี้ขับดีมาก ขับสนุก เกาะถนนดี ตามที่เราทราบกัน แต่มาช่วงปลายปีนี้ รถเริ่มมีปัญหาเกี่ยวกับระบบเบรก คือ มันเหมือนกับเบรกไม่อยู่ครับ เวลาเบรกต้องเหยียบให้หนักกว่าปรกติ และรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจนักเวลาเบรก และที่สำคัญมีอยู่หลายครั้งที่เหยียบลึกเกินเหมือนกับ ABS ทำงานแต่ก็รู้สึกว่าเหยียบเข้าไปลึกเกินไปจนมันเบามากเหมือนผ้าเบรกหมดประมาณนั้น ทีนี้มันมีเหตุการณ์เกิดขึ้นกับผมสองครั้ง แต่ทั้งสองครั้งเกิดขึ้นช่วงที่มีฝนตกปรอยๆทั้งสองครั้งเลยครับ คือ
คร้้งแรก ประมาณปลายปี ผมก้เข้าโค้งปรกติ ตามรูป ( จุดรูปดาวอันซ้าย ) ทีนี้ผมก็เบรกแต่พอปล่อยเบรก ปรากฏว่ารถหมุนเลยคับ มันเลื้อยไปมา โชคดีไม่มีรถสวนมา แล้วตอนเบรกรู้สึเหมือนเบรกไม่อยู่ด้วยครับ

ครั้งที่สอง เกิดเหตุเมื่อวานตอนเช้านี่เองครับ ฝนตกปรอยๆ ผมก็เข้าโค้ง ( จุดรูปดาวอันขวา ) ตามปรกติ ปรกติ ผมก็เข้าโค้งนี้ด้วยความเร็วเสมอแล้วก็เหยียบเบรกแต่ก็ไม่มีปัญหาใดๆ แต่เมื่อวานพอผมเหยียบเบรก บริเวณลูกศรชี้ แล้วออกโค้ง ปรากฏว่ามันเบรกไม่อยู่ครับ เหมือนเบรกไม่ทำงานแล้วรถผมก็ไหลไปเลื้อยไปมาตามเส้นสีแดงน่ะคับ

แล้วผมก้พยายามเบรกแต่มันก็ไม่หยุดคับ มันควบคุมรถไม่อยู่เลยคับ มันเลื้อยไปมาแล้วก็ข้ามเลนไปอีกฝั่ง แล้วจังหวะนั้นดันมีดีแมกซ์ขับสวนมา เดชะบุญ รถผมไปหยุดอยู่ก่อนดีแมกซ์คันนั้น นิดเดียวเอง ตรงรูปดาวน่ะคับ  ก็เลยไม่เกิดอะไรขึ้น ผมนี่ตกใจมากเลย โชคดีที่รถคันนั้นเบรกทันก็เลยไม่พุ่งชนกัน

ผมก็เลยอยากสอบถามเพื่อนสมาชิกว่า
1. มันเกิดความผิดปรกติอะไรขึ้นกับระบบเบรกรถผมหรือเปล่าครับ ABS มันขัดข้องหรือไม่
2. หรือว่าการหลุดโค้งนี้เกิดจากฝนมันตกปรอยๆทำให้ถนนลื่นหรือไม่ครับ
3. ยางรถมีส่วนเกี่ยวข้องมั้ยครับ เป็นยาง firestone เปลี่ยนเมื่อ กุมภาปี 59 แต่ดอกยางก็มีอยู่นะคับ

ที่ผมสงสัยว่ามันเกี่ยวข้องกับระบบ abs หรือไม่เพราะก่อนหน้านี้เวลาเบรกปรกติ แต่ไม่ลึกมาก ปรากฏว่าเอบีเอสทำงานเลย ดังกึกๆ แล้วรู้สึกเหมือนผ้าเบรกหมด เหมือนเบรกไม่สนิทใจน่ะคับ และก่อนหน้านี้ ผมก็เคยขับผ่านโค้งบนดอยขณะฝนตกหนักกว่านี้ด้วยซ้ำ แต่ก็ไม่เคยสูญเสียการควบคุมแบบนี้นะครับ เสียดายที่รถรุ่นนี้ไม่มีทั้ง TRC , VSC ไม่งั้นก็คงช่วยได้ระดับนึง เดวนี้กลายเป็นไม่ค่อยมั่นใจในการเบรกเลยครับ ต้องระมัดระวังมากขึ้นกลัวจะเกิดเหตุการณ์แบบนั้นอีก เพื่อนสมาชิกที่มีความรู้หรือมีประสบการณ์เรื่องนี้ช่วยอธิบายด้วยครับว่าควรแก้ไขอย่างไรดี ขอบคุณมากครับ :)

ออฟไลน์ kez

check ผ้าเบรค ปั้มลมเบรค  น้ำมันเบรค

check ผ้าเบรค ปั้มลมเบรค  น้ำมันเบรค

อืมๆ ผมก็โทรไปปรึกษากับหัวหน้าช่างศูนย์มาสด้าแล้วคับ เดววันไหนว่างจะเข้าไปให้เขาเช็คดูหมดเลยคับ สงสัยมากว่ามันเป็นเพราะอะไร :D

ออฟไลน์ mongolias

เคสนี้ผมเดาว่ายางแฮะ ยางใช้มา 2 ปีระยะทางเท่าไหร่แล้วครับ
ผมเคยใช้ F01 ทีนึง เกิน 30,000 ก.ม. ก็เริ่มรู้สึกว่าเกาะถนนได้แย่ลงกว่าตอนใหม่ๆแล้วครับ

Firestone ไม่ใช่ยางที่มีชื่อเรื่องการเกาะถนนนะครับ ถ้าเป็นพี่ร่วมโรงงานยังพอได้ระดับหนึ่งครับ

ผมเคยเจอเคสคล้ายๆกับคุณ แต่ผมเจอตอนลงจากดอยอินทนนท์ เบรคไม่อยู่คล้ายกัน  ประคองรถลงมาได้ พอไปเช็คกับที่อู่บอกระบบเบรคทุกอย่างปกติ แต่ที่ไม่ปกติคือยาง ควรจะต้องเปลี่ยนแล้ว

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
เหตุการณ์ เป็นเฉพาะตอนเบรคในโค้ง
ผมคิดว่า ยางเสื่อมสภาพ ครับ

ลองเบรคแรงๆ ในทางตรงๆ รึยัง
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ CJ.

ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้ แต่สงสัยยางเช่นกันครับ จากที่อ่านดู
คิดว่าถ้าระบบเบรคจะเป็นอะไรก็แล้วแต่ รถต้องไม่เลื้อยสิครับ
เบรคไม่อยู่ก็คือไม่อยู่ แต่ไม่ใช่เลื้อย เบื้องต้นผมคิดแบบนี้นะ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมสงสัยโช๊คอัพคับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ sukhontha

ผมเดานะ..มีเบรคติดบางล้อ..คาลิปเปอร์ไม่ถอยเวลาปล่อยเบรค 

ถ้าเป็นอาการนี้ที่ล้อใดล้อหนึ่ง  ต้องถอดดูแต่ละล้อ  จริง ๆ สัมผัสด้วยความรู้สึก  ก็น่าจะพอจับสังเกตได้ครับ

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
มันจะข้ามระบบเบรคไปก่อนได้ยังไงครับ แค่บอกว่าเบรคลึกกว่าเดิมก็ผิดสังเกตุแล้วครับ แล้วถ้าเบรคทั้งสี่ล้อจับไม่เท่ากัน รถหมุนแน่ครับถ้าเบรคในโค้ง เช็คระบบเบรคทั้งหมดเลยครับ

เคสนี้ผมเดาว่ายางแฮะ ยางใช้มา 2 ปีระยะทางเท่าไหร่แล้วครับ
ผมเคยใช้ F01 ทีนึง เกิน 30,000 ก.ม. ก็เริ่มรู้สึกว่าเกาะถนนได้แย่ลงกว่าตอนใหม่ๆแล้วครับ

Firestone ไม่ใช่ยางที่มีชื่อเรื่องการเกาะถนนนะครับ ถ้าเป็นพี่ร่วมโรงงานยังพอได้ระดับหนึ่งครับ

ผมเคยเจอเคสคล้ายๆกับคุณ แต่ผมเจอตอนลงจากดอยอินทนนท์ เบรคไม่อยู่คล้ายกัน  ประคองรถลงมาได้ พอไปเช็คกับที่อู่บอกระบบเบรคทุกอย่างปกติ แต่ที่ไม่ปกติคือยาง ควรจะต้องเปลี่ยนแล้ว

ใช่แล้วคับ รุ่น F01 จริงๆ ช่วงแรกๆเกาะถนนดีมากเลยนะคับ เงียบด้วย ขนาดขับผ่านน้ำก็ยังหนึบอยู่ ตอนนี้รถผมว่างมา แสนหกกิโลแล้วคับ แต่จำไม่ได้ว่าตอนเปลี่ยนมันกี่โล แต่ถ้าให้เดาก็น่าจะประมาณห้าหมื่นกว่าๆได้คับ แต่ก็ยังมีดอกยางอยู่นะคับ เดวว่างๆต้องให้ศูนย์ยางดูซักหน่อยแล้ว ขอบคุณคับ

ขอบคุณทุกๆความเห็นมากเลยคับ เดวผมจะลองไปศึกษาดูนะคับ :)

ออฟไลน์ titiwat

• Newbie
  • *
F01 ห่วยจิง ใช้มาสองปี เสียงดังตั้งแต่ปีแรก

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
โช้คอัพก็น่าเช็คนะครับ

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ดอกยางยังเหลืออยู่แต่ถ้าเนื้อยางบริเวณหน้ายางมันสูญเสียความเกาะพื้นถนนไปแล้วมันก็ไม่เกาะครับ

ฝนตกปรอยๆด้วยอาจทำให้หน้ายางที่ไม่ค่อยเกาะแล้วแสดงอาการก็ได้ครับ

เชคระบบเบรคดูก็ไม่เสียหายนะครับ

ปล.แถวนั้นร้านอภิอร่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2018, 02:45:53 โดย morphling14 »

ดอกยางยังเหลืออยู่แต่ถ้าเนื้อยางบริเวณหน้ายางมันสูญเสียความเกาะพื้นถนนไปแล้วมันก็ไม่เกาะครับ

ฝนตกปรอยๆด้วยอาจทำให้หน้ายางที่ไม่ค่อยเกาะแล้วแสดงอาการก็ได้ครับ

เชคระบบเบรคดูก็ไม่เสียหายนะครับ

ปล.แถวนั้นร้านอภิอร่อยนะครับ

อ้าว เฮ้ย รุ้จักแถวนั้นด้วย เปนคนแพร่รึเปล่าคับ อิอิ