ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบหลักในการเลือกซื้อประกันรถ  (อ่าน 5230 ครั้ง)

ออฟไลน์ grafy

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน

ตอนนี้ City SV เพื่อนรักของผมได้อยู่กับมาครบ 1 ปีแล้วครับ

ผมรู้สึกไม่เสียใจเลยที่เลือก City มาเป็นรถคันแรกของผม เพราะว่ามันสามารถตอบสนองการใช้งานของผมเองและครอบครัว ถึงแม้ว่ามันจะไม่เพอร์เฟค 100% แต่มันก็พาผมเดินทางใกล้ ไกล เกือบ 30,000 กิโลแล้วครับ

ตอนนี้ประกันที่ติดมากับรถเป็นของอาคเนย์ ผมได้ไปติดต่อกับศูนย์ฮอนด้าที่ผมใช้บริการประจำ เค้าแนะนำให้เลือกต่อประกันกับ วิริยะ หรือไม่ก็ ธนชาติ ครับ

ตอนนี้ผมก็กำลังหาข้อมูลเบี้ยประกันทั้งผ่านเน็ตและบริษัทขายประกันแถวบ้าน พบว่า

ประกันภัยของวิริยะชั้น 1 ซ่อมห้าง เบี้ยเท่ากัน

ซื้อผ่านเนตได้ราคา 17,300 รวม พรบ
ซื้อกับตัวแทนวิริยะแถวบ้าน ได้ราคา 18,500 รวม พรบ

ส่วนประกันของธนาติ เค้าไม่ขายผ่านตัวแทนครับ

ผมขอถามสมาชิกทุกท่านว่า ผมควรจะเลือกซื้อผ่านเน็ต หรือซื้อกับตัวแทนใกล้บ้านครับ

หากสมาชิกมีข้อเสนอหรือข้อชี้แนะเกี่ยวกับการเลือกซื้อประกัน รบกวนแบ่งปันด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: ขอทราบหลักในการเลือกซื้อประกันรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2018, 21:42:56 »
จะซื้อผ่านทางไหนก็ตาม สำคัญตรงอ่านเงื่อนไขสัญญาให้ครบถ้วน เปรียบเทียบกันให้ดีทั้งทุนประกัน วงเงินชดใช้ต่างๆ และเงื่อนไขการเคลมกรณีไม่มีคู่กรณี ถูกกว่าใช่ว่าไม่ดี แพงกว่าใช่ว่าจะดีเสมอไป
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ tnp_super

Re: ขอทราบหลักในการเลือกซื้อประกันรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2018, 21:47:34 »
ซื้อตรงกับบริษัท ผ่านทางเว็บบริษัทครับ ผมก็ใช้วิธีนี้ถูกกว่าซื้อกับตัวแทน แต่ต้องดูวงเงินความคุ้มครองด้วยครับ แบบถูกสุดๆ ก็มีแต่จะลดความคุ้มครองลง

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2018, 22:21:04 »
ผ่านใครก็ได้ แต่ตอนจ่ายเงิน ให้จ่ายเข้าบัญชีบริษัทประกันครับ

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2018, 22:27:05 »
ผ่านเน็ท เลือกดีๆ ครับ
มีบางเว็ปใช้ได้ครับ ชัวร์ ราคาดี ลองหาข้อมูลดู สำคัญคือ ความคุ้มครองต่างๆ สมกับราคาไหม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2018, 22:50:28 »
จริงๆ18,500 เป็นราคาเปิดครับ ลองต่อรองดูก่อนถ้าได้ก็ดีไม่ได้ก็ซื้อผ่านเน็ตไป
ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมแนะนำให้ดูทุนประกันเป็นสำคัญเลย ที่เหลือก็รองๆลงมาเช่นกรณีสินไหมทดแทนเนื่องจากประสบอุบัติเหตุ
พวกนี้มันหัวหมอ จริงๆได้พอๆกันนั่นแหละ แต่ชอบลดอันนี้ออกใส่อันนั้นเพิ่ม รวมๆแล้วพอกัน อยู่ที่ตัวเราจะเน้นไปทางไหน

ส่วนจะค่ายไหนก็แล้วแต่ เพราะที่ใช้มาก็หลายเจ้ารวมๆแทบจะไม่ต่างกันเลย แต่ไม่เคยเคลมหนักๆ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 03:56:43 »
ให้ดูทุนประกันและความคุ้มครองทรัพย์สินบุคคลภายนอกเป็นหลักครับ เบี้ยแพงกว่านิดหน่อยช่างมัน แต่สบายใจกว่าครับ ประกันคือการทำเพื่อป้องกันความเสี่ยงในเหตุการณ์ในอนาคตครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 07:20:56 »
ซื้อผ่านเน็ต ถูก แต่ได้เอกสารช้านะครับ กว่ากรมธรรม์จะมาถึงมือเป็นเดือนๆ แต่รูดได้ ผ่อน0% 6 เดือน 10เดือน ได้
ซื้อหน้าร้าน จ่ายเงินแล้วได้เอกสารกรมธรรม์ติดมือกลับมาเลย บางที่รับแต่เงินสด ไม่รับผ่อนด้วย

ซื้อผ่านเน็ตบางทีเจอปัญหา พอชนจริงเครมไม่ได้เพราะเราได้กรมธรรม์ปลอม อ้างว่าไม่เอาเบี้ยเราไปส่งต้องรอผ่อนก่อน 3 งวด บลาๆๆ
ถ้าจะซื้อผ่านเน็ต ต้องเลือกบริษัทใหญ่ๆ ไว้ใจได้

อะไรที่ตกลงกับประกันต้องเป็นลายลักษณ์อักษร คุ้มครองชุดแต่ง ล้องแม็กแต่ง เครื่องเสียงติดเพิ่ม ต้องเขียน
อะไรที่ไม่ได้เขียนคือ ไม่รับผิดชอบ อย่าเชื่อคำพูดคน ลิ้นไม่มีกระดูกครับ

ติดกล้องจะได้ส่วนลดอีก ตาม กม.ใหม่
ประวัติดีไม่เครมเครมมีส่วนลด

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 08:42:33 »
จะซื้อผ่านทางไหนก็ตาม สำคัญตรงอ่านเงื่อนไขสัญญาให้ครบถ้วน เปรียบเทียบกันให้ดีทั้งทุนประกัน วงเงินชดใช้ต่างๆ และเงื่อนไขการเคลมกรณีไม่มีคู่กรณี ถูกกว่าใช่ว่าไม่ดี แพงกว่าใช่ว่าจะดีเสมอไป

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำที่ดี ผมจะนำข้อเสนอทั้งสองที่มาเปรียบเทียบ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 08:43:53 »
ซื้อตรงกับบริษัท ผ่านทางเว็บบริษัทครับ ผมก็ใช้วิธีนี้ถูกกว่าซื้อกับตัวแทน แต่ต้องดูวงเงินความคุ้มครองด้วยครับ แบบถูกสุดๆ ก็มีแต่จะลดความคุ้มครองลง

ขอบคุณครับ ผมจะลองติดต่อวิริยะผ่านทางเว็บดูครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 08:47:05 »
ผ่านใครก็ได้ แต่ตอนจ่ายเงิน ให้จ่ายเข้าบัญชีบริษัทประกันครับ

ขอบคุณครับ ผมจะเชคบัญชีเวลาจ่ายตังค์ครับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 09:04:30 »
ผ่านเน็ท เลือกดีๆ ครับ
มีบางเว็ปใช้ได้ครับ ชัวร์ ราคาดี ลองหาข้อมูลดู สำคัญคือ ความคุ้มครองต่างๆ สมกับราคาไหม

ผมดูราคาของเว็ป เอเชียไดเรค อยู่ครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 09:06:19 »
จริงๆ18,500 เป็นราคาเปิดครับ ลองต่อรองดูก่อนถ้าได้ก็ดีไม่ได้ก็ซื้อผ่านเน็ตไป
ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมแนะนำให้ดูทุนประกันเป็นสำคัญเลย ที่เหลือก็รองๆลงมาเช่นกรณีสินไหมทดแทนเนื่องจากประสบอุบัติเหตุ
พวกนี้มันหัวหมอ จริงๆได้พอๆกันนั่นแหละ แต่ชอบลดอันนี้ออกใส่อันนั้นเพิ่ม รวมๆแล้วพอกัน อยู่ที่ตัวเราจะเน้นไปทางไหน

ส่วนจะค่ายไหนก็แล้วแต่ เพราะที่ใช้มาก็หลายเจ้ารวมๆแทบจะไม่ต่างกันเลย แต่ไม่เคยเคลมหนักๆ

ขอบคุณมากครับ ผมจะนำไปประกอบการตัดสินใจเลือกประกันครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 09:09:52 »
ให้ดูทุนประกันและความคุ้มครองทรัพย์สินบุคคลภายนอกเป็นหลักครับ เบี้ยแพงกว่านิดหน่อยช่างมัน แต่สบายใจกว่าครับ ประกันคือการทำเพื่อป้องกันความเสี่ยงในเหตุการณ์ในอนาคตครับ

ขอบพระคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 09:13:10 »
ซื้อผ่านเน็ต ถูก แต่ได้เอกสารช้านะครับ กว่ากรมธรรม์จะมาถึงมือเป็นเดือนๆ แต่รูดได้ ผ่อน0% 6 เดือน 10เดือน ได้
ซื้อหน้าร้าน จ่ายเงินแล้วได้เอกสารกรมธรรม์ติดมือกลับมาเลย บางที่รับแต่เงินสด ไม่รับผ่อนด้วย

ซื้อผ่านเน็ตบางทีเจอปัญหา พอชนจริงเครมไม่ได้เพราะเราได้กรมธรรม์ปลอม อ้างว่าไม่เอาเบี้ยเราไปส่งต้องรอผ่อนก่อน 3 งวด บลาๆๆ
ถ้าจะซื้อผ่านเน็ต ต้องเลือกบริษัทใหญ่ๆ ไว้ใจได้

อะไรที่ตกลงกับประกันต้องเป็นลายลักษณ์อักษร คุ้มครองชุดแต่ง ล้องแม็กแต่ง เครื่องเสียงติดเพิ่ม ต้องเขียน
อะไรที่ไม่ได้เขียนคือ ไม่รับผิดชอบ อย่าเชื่อคำพูดคน ลิ้นไม่มีกระดูกครับ

ติดกล้องจะได้ส่วนลดอีก ตาม กม.ใหม่
ประวัติดีไม่เครมเครมมีส่วนลด

ขอบพระคุณมากครับสำหรับคำแนะนำที่เป็นประโยชน์มากๆ

ผมเช็คประกันกับเว็บเอเชียไดเรค เว็บนี้มีความน่าเชื่อถือมากแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 11:31:19 »
Jazz กับ HRV ผมซื้อประกันกับศูนย์เลยครับ อาจจะแพงกว่าตาม Net นิดหน่อย แต่รู้สึกมั่นใจกว่า เพราะถ้ามีปัญหาก็ไปจัดการที่ศูนย์โดยตรงเลย แล้วก็ผ่อนได้ 3 เดือนครัย

ปล. Jazz SV ต่อประกันปี 2 วิริยะ ผมก็ได้ราคา 18,xxx เหมือนกันครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 11:57:42 »
ผมซื้อผ่านตัวแทนมาหลายปีแล้วครับ แต่ก็ใช้วิธีเช็คเบี้ยในเนตด้วย เปรียบเทียบกัน
ถ้าเขาเสนอมาแพงกว่า ผมก็จะแจ้งว่าได้ราคาดีกว่าจากอีกที่ เขาก็จะลดให้ครับ อาจจะไม่ได้เยอะแต่ก็ถูกกว่าในเนตครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 12:26:44 »
ซื้อผ่านตัวแทน เวลามีปัญหาจัดการง่ายกว่าครับ เขาจะบี้ให้เราด้วย

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 12:51:04 »
ส่วนตัวผมดูจากทุนประกันเป็นหลัก และเบี้ยไม่สูงจนเกินไป (ต่างกันหลักพันนิดๆ)

Vios 07 รถ 10 ปี ประกันชั้น 1 วิริยะ ทุนยังอยู่ที่ 270,000 หักส่วนลดประวัติดีแล้วเหลือเบี้ย 18,xxx

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 14:20:27 »
วิริยะ ต่อผ่านตัวแทนครับ  ทุน 490k.   ไม่ระบุคนขับ เบี้ยรวม พรบ. 16,700 บาท  ซ่อมห้าง ไม่ระบุคนขับ

หลักเกณฑ์ คือ ดูทุนประกัน + เงื่อนไข ต่างๆ  ถ้าอยากประหยัดก็ระบุคนขับไปด้วย

อีกคันต่อ สินมั่นคง ทุน 450k.   รวม พรบ. ซ่อมห้าง ก็ 14,600 บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2018, 15:43:58 โดย ๑ ๒ ๓ »
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 21:10:12 »
Jazz กับ HRV ผมซื้อประกันกับศูนย์เลยครับ อาจจะแพงกว่าตาม Net นิดหน่อย แต่รู้สึกมั่นใจกว่า เพราะถ้ามีปัญหาก็ไปจัดการที่ศูนย์โดยตรงเลย แล้วก็ผ่อนได้ 3 เดือนครัย

ปล. Jazz SV ต่อประกันปี 2 วิริยะ ผมก็ได้ราคา 18,xxx เหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 21:11:50 »
ผมซื้อผ่านตัวแทนมาหลายปีแล้วครับ แต่ก็ใช้วิธีเช็คเบี้ยในเนตด้วย เปรียบเทียบกัน
ถ้าเขาเสนอมาแพงกว่า ผมก็จะแจ้งว่าได้ราคาดีกว่าจากอีกที่ เขาก็จะลดให้ครับ อาจจะไม่ได้เยอะแต่ก็ถูกกว่าในเนตครับ

ขอบคุณครับ ผทจะลองเอาราคาที่ได้จากในเนตไปต่อรองกับตัวแทนใกล้บ้านดูครับ

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 21:12:57 »
ซื้อผ่านตัวแทน เวลามีปัญหาจัดการง่ายกว่าครับ เขาจะบี้ให้เราด้วย

ขอบคุณครับ ใจผมก็โน้มเอียงไปทางซื้อกับตัวแทน แต่ติดที่ราคามันสูงกว่าครับ

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 21:14:26 »
ส่วนตัวผมดูจากทุนประกันเป็นหลัก และเบี้ยไม่สูงจนเกินไป (ต่างกันหลักพันนิดๆ)

Vios 07 รถ 10 ปี ประกันชั้น 1 วิริยะ ทุนยังอยู่ที่ 270,000 หักส่วนลดประวัติดีแล้วเหลือเบี้ย 18,xxx

ขอบคุณครับ ผมเชคแล้วครับทุนประกันเท่ากัน ซ่อมห้างเหมือนกัน ผมก็เลยงงว่าทำไมราคาถึงต่างกัน

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 21:16:47 »
วิริยะ ต่อผ่านตัวแทนครับ  ทุน 490k.   ไม่ระบุคนขับ เบี้ยรวม พรบ. 16,700 บาท  ซ่อมห้าง ไม่ระบุคนขับ

หลักเกณฑ์ คือ ดูทุนประกัน + เงื่อนไข ต่างๆ  ถ้าอยากประหยัดก็ระบุคนขับไปด้วย

อีกคันต่อ สินมั่นคง ทุน 450k.   รวม พรบ. ซ่อมห้าง ก็ 14,600 บาท

ขอบคุณมากครับ ข้อเสนอที่ผมได้รับคือ ทุน 530k ไม่ระบุคนขับ รวมพรบ ซ่อมห้างครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 15:07:07 »
ซื้อตรงกับบริษัท แพงสุด
ซื้อกับตัวแทนที่เป็นเครือบริษัทลูกของรถยนต์ เช่น บริษัทนายหน้าของโตโยต้า รองลงมา
ซื้อกับตัวแทนขายประกัน ถูกสุด

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 21:40:10 »
ซื้อผ่าน web compare ทั่วไปครับ ถูกสุดแล้วที่ผมใช้มา แต่ต้องเข้าใจหลักการด้วยนะครับ เช่นทุนประกัน ค่าเบี้ย ค่าเสียหายส่วนแรก

ออฟไลน์ sonsun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 17:34:50 »
ซื้อออนไลน์ผ่านโบรกเกอร์ ถูกกว่าแน่นอน เบี้ยอาจจะถูกกว่านิดหน่อย แต่ที่ได้มากกว่าคือพวกโปรโมชั่น ของแถม สิทธิต่างๆ https://money.priceza.com/ประกันภัยรถยนต์ ที่นี่เค้ามีให้เปรียบเทียบแผนประกันกับโบรกเกอร์อยู่ครับ ลองเข้าไปเช็คราคาดูได้เลย รถเพิ่งจะปีเดียว เลือกทำชั้น1ซ่อมห้าง ดีที่สุดครับ เรื่องบริษัทประกันแล้วแต่พิจารณา ส่วนตัวใช้ของกรุงเทพ กับสินมั่นคงมาก่อน