ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับ Accord G9 หน่อยครับ!!!  (อ่าน 8540 ครั้ง)

ออฟไลน์ PitchyutBB

• Newbie
  • *
พอดีสนใจG9 2.0EL ครับ วันนี้ไปดูที่งานมอเตอร์โชว์มาแล้ว รู้สึกโอเคกับรถครับ แต่กังวลบางเรื่อง
1.เรื่องที่G10ออกมาแล้วผมควรซื้อG9ตอนนี้เลยไหมครับหรือรอG10เข้าไทย
2.เครื่อง2.0ตัวนี้ถือว่าพอไหมครับสำหรับกำลังในการเดินทางไกลใช้ความเร็ว 120-130

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับ Accord G9 หน่อยครับ!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 02:05:37 »
1.ซื้อได้ครับถ้าส่วนลดและของแถมเยอะ และไม่ซีเรียสที่อีกไม่นานรุ่นใหม่จะออกมาวิ่งอยู่ด้วยกัน (คหสต ของผม รุ่นใหม่ไม่สวยเลย)
2. ขับที่ 120-130 สบายๆครับ แต่การแซงบนถนนสองเลนอาจต้องเผื่อระยะเยอะๆหน่อยเท่านั้น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
Re: ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับ Accord G9 หน่อยครับ!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 06:55:42 »
1.g9เป็นรุ่นที่สวยที่สุดแล้วครับผมว่าจัวใหม่ไม่ค่อยสวยเลย เห็นว่าบางที่ส่วนลดเยอะอยู่
2.ที่บ้านใช้เครื่อง2.0ก่อนmcอยู่ครับ ขับ120-130สบาย แต่เวลาแซงอาจจะต้องคิกดาวน์หรือกะระยะซักหน่อย แต่ก็ขับได้สบายครับข้อเสียคือพวงมาลัยเบาไปหน่อยคนอื่นอาจไม่ชอบ แต่ผมชอบนะมันคมดี

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 07:15:07 »
ถ้าหากกลัวตกรุ่นผมว่ารอดีกว่าครับ ออกก่อนเก่าก่อน ออกทีหลักได้รุ่นใหม่ครับ
ตอนนี้ผมเห็นดอกแอคคอร์ดที่ศูนย์ฮอนด้า 0% เลยนะ ถ้าจะเอาต้องได้โปรนี้ด้วย

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 09:43:03 »
ขับ G9 2.0 อยู่ 4 วัน 3 คืน
สรุปง่ายๆ ว่า มีดีที่ option และ พื้นที่ภายในที่กว้างขวาง
แต่การขับขี่ผมให้ตก
การเก็บเสียงนี่ติดลบ รถกระบะ BT-50 Pro ที่ใช้อยู่ยังเก็บเสียงดีกว่าเลย ผมกับแฟนแทบทะเลาะกันเพราะคิดว่าแฟนเปิดวิทยุทิ้งไว้ (เสียงซ่า)  ที่ใหนได้เสียงลมเข้ารถนี่เอง เมื่อความเร็วเกิน 100 ใช้รถมาก็เกิน 10 คัน ต่างยี่ห้อไม่เคยเจอคันใหนเสียงลมเข้า ยังกะใครเจาะอุโมงไว้ 555
ระบบเบรค ผมก็ให้ตก เบรคแรงๆ มีเสียวตลอด ( แต่อันนี้ไม่ชัวร์เพราะเป็นรถเช่า อาจดูแลไม่ถึง)
 จขกท.ควรไปลองขับยาวๆ ก่อนซื้อนะว่ารับได้หรือเปล่า เพราะข้อเสียที่ผมกล่าวมา อาจไม่มีผลต่อท่านอื่นๆ

ออฟไลน์ BeeZilla

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 10:41:46 »
ความเร็วเท่านี้กำลังเครื่องสบายๆครับ จะไปอั้นๆ ช้าๆแถว 140-150

แต่น่าจะต้องตั้งใจเลีี้ยงพวงมาลัยมากกว่ารุ่นอื่นหน่อยนึง

ผมก็ว่ารุ่นใหม่ไม่สวยอีกคน เกลียดกระจังหน้าแบบนี้จริงๆ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 12:02:16 »
ผมขับบ่อย รถประจำตำแหน่งของพี่ผม รุ่นปี2017 ล่าสุดสองวันก่อนเพิ่งขับไป ตจว มา เป็นรถที่หน้าตาสวยที่สุดละ ผมยังอยากได้เลย ข้อเสียน่าจะวิ่งเร็วๆแล้วพวงมาลัยมันหวิวไปหน่อย กับเก็บเสียงไม่ได้ดีมาก แต่ก็โอเค ผมใช้ honda มาตลอดเลยชิน นอกนั้นการนั่ง การขับผมว่าใช้ได้เลย
ได้ส่วนลดเท่าไหร่อ่ะครับ เหมือน crv ตอนเปลี่ยนโฉมไหมครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 15:31:42 »
ใช้อยู่ครับ จะบอกว่ามันก็ดีในช่วงปีของมันครับ 2013-2015 ช่วงนั้นเทียบสามค่ายแล้ว G9 ครบสุดคุ้มสุดครับ
ผมใช้มาสามปี ปัญหาเดียวคือเครื่องสั่นเวลาจอดติดไฟแดง เข้า D เหยียบเบรครอทั่วไปครับ นอกนั้นสบายสุดๆครับ
ช่วงล่างตึงตังกว่าเพื่อนแต่เวลาขับเร็วมันมั่นใจได้ครับ 140-150 ไม่เหนื่อย เวลาแซงก็ไม่ได้อืดขนาดนั้นครับ
อยากไปเท่าไหร่ก็เหยียบไป มันก็ไปครับตามเท้าเรา

พวงมาลัยที่ว่าเบา ผมกลับชอบนะ มันมุดมันซิกเซกได้เหมือนรถ B-C Seg เลย

เก็บเสียงไม่ดีจริงๆครับ มาสด้าสองเงียบกว่าอีก

สรุปเป็นรถใช้ง่ายๆ คุ้มส่วนลด ล่าสุดเพิ่งแนะนำญาตไปออก ลดแถม 100,000 ชิวๆเลยครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 16:13:55 »
1. อันนี้ก้ต้องแล้วแต่ชอบนะครับ ถ้าเป็นผมๆรอ เพราะผมไม่ชอบไฟท้าย G9 mc เลยตัวก่อน mc สวยกว่า

2. สบายๆครับถ้าไม่พอใจก้แฟลชกล่องไปครับไม่กี่พันดีขึ้นครับ

ถ้าชอบทรงตัวตอนนี้ก้จัดเลย บ้านผมมี2 คัน 2.0 & hybrid เป็นรถที่ขับสบายมากครับชอบมาก

ออฟไลน์ Nott1959

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 16:41:39 »
ข้อ 1 ถ้าไม่รีบใช้รถก็รอดีกว่าครับ จะได้ไม่เสียดายภายหลังถ้าชอบG10มากกว่า

ข้อ 2 สบายมากๆครับ แค่อาจจะไต่ไปถึงระดับความเร็วนั้นๆช้ากว่า2.4เพียงชั่วครู่
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 17:23:35 »
1. ถ้าไม่ได้ชอบ honda หรือ G9 มาก  ก็รอไปซื้อ camry หรือ teana ใหม่ดีกว่า  G10 ดูไม่สวยเลย
2. ถ้าขับอยู่ 120-130 km/h เป็นหลัก ก็ไม่อืด แต่ถ้าเหยียบเร่งแซงแบบทันที และไม่ได้อยู่ในรอบที่มีแรงบิด หรือ อยู่ในจังหวะที่กำลังส่งขึ้นไป ถือว่า อืด ไม่พุ่งเลย

ส่วนเรื่องอื่นๆ
พวงมาลัย มันเบา จริง แต่ถ้าปรับตัวได้ อาจจะชอบ ขับแล้ว ไม่เหนื่อย (รถส่วนใหญ่ พวงมาลัยเบา ขับแล้วเหนี่อย) เหมาะขับในเมือง  แต่ทางไกล ก็ได้อยู่  ไม่ได้เป็นปัญหาใหญ่เลย 

เบรคดี ไล่ระยะแป้นเบรคดี ไม่ต้านเท้า ไม่ทื่อ ไม่เหมือน honda รุ่นเก่าๆเลย ที่เบรคนิดไม่อยู่ เบรคเพิ่มหัวทิ่ม

แอร์เย็น  เปิดแป็ปเดียว เย็นเจี๊ยบ แต่ compressor ตัดต่อดัง และ สั่น

ประหยัดน้ำมันใช้ได้ เครื่องไม่ฉีดตรง เติม E20 ขับทางไกลเน้นๆ 100 km/h ได้ 15km/l แต่เจอรถติดก็หล่นฮวบเลย

ช่วงล่าง ขับบนถนนเรียบ ขรุขระไม่มาก ก็นิ่ม แตกต่างจาก C-segment แน่นอน แต่ถ้าเจอถนนเสีย มีหลุมบ่อ ไม่เบรคชะลอเยอะๆ กะจะรูดไปเลย ผลคือ กระเด้งกระดอน หัวสั่น คนนั่งหลัง ด่ากระจาย นี่มันรถ d-segment หรือเปล่า ? 

ต่อมา ที่แย่ที่สุด  อาการสั่น เมื่อเวลาเข้าเกียร์ D เหยียบเบรค คอมแอร์ทำงาน ในช่วงรถติด มันจะสั่นแบบน่ารำคาญในระดับที่พอทน (แต่ถ้าไม่สั่นจะดีกว่า) 

บางคัน ตอนเช้า สตาร์ทใหม่ ๆ จะมีความรู้สึกสะท้านจากเครื่องยนต์ ขึ้น พวงมาลัย กับ แป้นเบรค พอร้อน ก็หาย แต่ไปสั่นอาการที่ว่าไว้ด้านบนเอง เปลี่ยนยางแท่นเครื่อง ก็ดึขึ้น

ถ้าเป็น คน ละเอียดอ่อน  โน้นนิดนี่หน่อย ทนไม่ได้ ไม่แนะนำให้ใช้ G9
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2018, 17:31:45 โดย peterW »

ออฟไลน์ LinLanSer

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 18:46:40 »
1. ถ้าไม่ได้ชอบ honda หรือ G9 มาก  ก็รอไปซื้อ camry หรือ teana ใหม่ดีกว่า  G10 ดูไม่สวยเลย
2. ถ้าขับอยู่ 120-130 km/h เป็นหลัก ก็ไม่อืด แต่ถ้าเหยียบเร่งแซงแบบทันที และไม่ได้อยู่ในรอบที่มีแรงบิด หรือ อยู่ในจังหวะที่กำลังส่งขึ้นไป ถือว่า อืด ไม่พุ่งเลย

ส่วนเรื่องอื่นๆ
พวงมาลัย มันเบา จริง แต่ถ้าปรับตัวได้ อาจจะชอบ ขับแล้ว ไม่เหนื่อย (รถส่วนใหญ่ พวงมาลัยเบา ขับแล้วเหนี่อย) เหมาะขับในเมือง  แต่ทางไกล ก็ได้อยู่  ไม่ได้เป็นปัญหาใหญ่เลย 

เบรคดี ไล่ระยะแป้นเบรคดี ไม่ต้านเท้า ไม่ทื่อ ไม่เหมือน honda รุ่นเก่าๆเลย ที่เบรคนิดไม่อยู่ เบรคเพิ่มหัวทิ่ม

แอร์เย็น  เปิดแป็ปเดียว เย็นเจี๊ยบ แต่ compressor ตัดต่อดัง และ สั่น

ประหยัดน้ำมันใช้ได้ เครื่องไม่ฉีดตรง เติม E20 ขับทางไกลเน้นๆ 100 km/h ได้ 15km/l แต่เจอรถติดก็หล่นฮวบเลย

ช่วงล่าง ขับบนถนนเรียบ ขรุขระไม่มาก ก็นิ่ม แตกต่างจาก C-segment แน่นอน แต่ถ้าเจอถนนเสีย มีหลุมบ่อ ไม่เบรคชะลอเยอะๆ กะจะรูดไปเลย ผลคือ กระเด้งกระดอน หัวสั่น คนนั่งหลัง ด่ากระจาย นี่มันรถ d-segment หรือเปล่า ? 

ต่อมา ที่แย่ที่สุด  อาการสั่น เมื่อเวลาเข้าเกียร์ D เหยียบเบรค คอมแอร์ทำงาน ในช่วงรถติด มันจะสั่นแบบน่ารำคาญในระดับที่พอทน (แต่ถ้าไม่สั่นจะดีกว่า) 

บางคัน ตอนเช้า สตาร์ทใหม่ ๆ จะมีความรู้สึกสะท้านจากเครื่องยนต์ ขึ้น พวงมาลัย กับ แป้นเบรค พอร้อน ก็หาย แต่ไปสั่นอาการที่ว่าไว้ด้านบนเอง เปลี่ยนยางแท่นเครื่อง ก็ดึขึ้น

ถ้าเป็น คน ละเอียดอ่อน  โน้นนิดนี่หน่อย ทนไม่ได้ ไม่แนะนำให้ใช้ G9
ที่เค้าว่ากันว่าเครื่อง Honda block R เครื่องสั่นรอบเดินเบานี่ สงสัยเป็นเรื่องจริง
ผมซื้อ civic fb เครื่อง 1800 มือสองมาอาการเดียวกันเลย ทีแรกจิตตกคิดว่าเป็นรถผมคนเดียวไปลองรถคนอื่นเป็นเหมือนกัน
สุดท้ายรับไม่ได้ ขายทิ้งเลย

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2018, 01:11:04 »
ผมว่าเครื่องเล็กไป ขับคนเดียวยังพอไหว นั่ง 3 คน พร้อมของก็มีอาการตื้อๆวิ่งไม่ออกละ เวลาแซงนี่เบื่อเลย ผื่อโคตรเยอะ เครื่องสั่นยังตามมาหลอนอยู่ดี 2.4 จะอาการเบากว่าหน่อย

ช่วงล่าง อย่าคติดว่ามันเป็น d-seg นุ่มดีกว่า g8 นิดๆ แต่เหวี่ยงและโยนเหมือนกัน

เก็บเสียง ห่วยสุด g8 มาไง g9 อาการพอๆกัน

พวงมาลัยอันนี้สุดๆละ จะเบาไปไหน ยิ่งขับยิ่งเบา คนตกใจหักทีแทบจะลงข้างทางต้องระวังเยอะมาก ด้วยความที่เบาแล้วคม อันนี้เป็นสาเหตนึงที่ผมคิดว่าทำให้ผมมันโยนๆเหวี่ยงๆเวลาไม่เรียบด้วยเพราะตัวเราขยับพวงมาลัยนิดๆหน่อย มันไม่เหมือนพวก camry teana ที่ไม่เจอาการแบบนี้เลย แม้พวงมาลัยมันจะอืดๆ รอบเยอะไปหน่อยก็ตาม

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2018, 02:42:53 »
หลังจากที่ผมได้ขับ G10 แล้วก็บอกได้ว่าคำเดียว รอเถอะครับ

พวงมาลัยดีขึ้นเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ถ้ารอได้กรุณารอครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2018, 12:29:31 »
ทดลองขับดูก่อนครับ ว่ารับได้มั้ยกับ เครื่อง2.0 ส่วนตัวผมว่ามันอืดไป

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2018, 16:28:46 »
รอรุ่นใหม่ครับ  8)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 14:07:31 »
ถ้าเป็นค่ายอื่นผมจะบอกให้รอG10เปิดตัวก่อน
แต่ฮอนด้าปกติก่อนเปิดตัวรุ่นใหม่ ตัวเก่าจะหาได้น้อยแล้วส่วนลดก็ไม่ได้มากมายเท่าไหร่
ถ้าจะซื้อซื้อไปเลยครับ บี้ส่วนลดเยอะๆ

เครื่อง2.0เพียงพอแล้ว แต่จะรับได้ไหมตอนจอดหยุดนิ่งเครื่องมันจะสั่นมาจนรู้สึกได้ที่แป้นคันเร่งกับเบรก ยิ่งนานไปยิ่งสั่นแรง ผมโคตรรำคาญ