ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบความคืบหน้า ปัญหาเกียร์ CVT ใน New Teana ครับ  (อ่าน 7670 ครั้ง)

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
จากกระทู้เก่าใน headlightmag อันนี้ครับ

http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=4500.0

ไม่ทราบว่า สุดท้ายแล้ว จบอย่างไร

เพราะผมไปอ่านกระทู้ต้นทางแล้ว ปรากฏว่า มันหายไป หรือไม่อนุญาตให้เข้า
(ทั้งๆ ที่ log in แล้วก็ตาม)

?? ??

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ขอทราบความคืบหน้า ปัญหาเกียร์ CVT ใน New Teana ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 00:13:16 »
เออ นั่นสิ จบยังไงละเนี่?ย?

ออฟไลน์ kritphakhin

Re: ขอทราบความคืบหน้า ปัญหาเกียร์ CVT ใน New Teana ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 00:48:25 »
ติดตา...เฮ้ยติดตามครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 02:15:13 »
ผมก็ว่า เรื่องมันเงียบๆไปเลย
เหอๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ rincivil

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 11:21:57 »
ผมก็รอเหมือนกัน

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 16:40:22 »
ม้าน้อย

แต่ลงพื้นทุกตัว

ต่อไป เจอเฟียสต้า จะรีบหลบให้เลย เหอะๆ

ออฟไลน์ Ken_1000

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 01:19:41 »
สรุปคือ  Nissan บอกว่า เกิดจากน้ำเกียร์มันเยอะไปอ่ะ ครับ    ต้องให้อยู่ในระดับที่พอดี   ข้อมูลนี้จำได้ว่าเคยอ่านในTeana Clubส่วนรายละเอียดปลีกย่อย จำไมได่้แล้ว ครับ :P
เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 20:15:38 »
เท่าที่พอจะรู้นะครับ คือจะเป็นเวลาขับความเร็วสูง รอบสูงๆ นานๆ ทำให้อุณหภูมิเกียร์ร้อนเกิน มันเลยตัดเข้า safe mode
บางคนเข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เติมให้น้อยลงตามสเปกกำหนด แล้วหายก็มีครับ ตามที่คุณ Ken_1000 ว่าไว้

ปล. เกือบทั้งหมดเกิดกับรุ่น 2.5 แต่ 2.0 ลิตรเท่าที่รู้ยังไม่มีใครเป็น (หรือถ้าเป็นก็ยังไม่มีใครมาบ่น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2010, 20:18:27 โดย PREM »
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 10:21:22 »

เคสของคุณwutเกิดจากศูนย์เติมน้ำมันเกียร์มากเกินไปครับ
หลังๆก็ยังมีเคสแบบนี้เกิดขึ้นอีก4-5คัน ดูจากกระทู้เทคนิคของเทียน่าคลับก็เจอครับ
บางคันศูนย์ล้างน้ำมันเกียร์เดิมออกและเปลี่ยนกล่องควบคุมให้ใหม่เลย
ผมว่าถึงตอนนี้ทางนิสสันไทยคงรู้แล้วล่ะว่าเกิดจากอะไร แต่ไม่ออกมาบอกลูกค้า ไม่งั้นคงไม่แจ้งให้ศูนย์เปลี่ยนกล่องควบคุมให้คันที่มีปัญหาได้เลย
ฟังดูเหมือนจะรับผิดชอบดี แต่มันทแม่งๆยังไงอยู่ น่าจะรีคอลทุกคันกลับมาเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ทนความร้อนได้สูงๆหรือแก้ไขระบบระบายความร้อนเกียร์จะเข้าท่ากว่านะครับ
ปล.ผมใช้new teana250xvอยู่ครับ ยังไม่เจอปัญหานี้ แต่ก็เสียวๆอยู่เหมือนกัน เพราะต้องวิ่งต่างจังหวัดด้วยความเร็วสูงอยู่เดือนละครั้ง