ผู้เขียน หัวข้อ: ยางอะไหล่ที่เตี้ยกว่าล้อปกติใช้ได้จริงหรือเปล่า  (อ่าน 6352 ครั้ง)

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
สงสัยครับ
ขอยกตัวอย่าง Subaru XV 2018
ล้อปกติ 225 60 r17 ยางอะไหล่ 185 65 r17
ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 700 กับ 670 มม....เตี้ยลง 1.5 ซม.
ถึงจะขับแป๊บเดียวเพื่อไปร้านยาง  แต่ผมไม่แน่ใจว่ามันใช้ขับชั่วคราวได้จริงหรือครับ (อย่างน้อยรถต้องเอียงแน่ๆล่ะ)​
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2018, 01:34:18 โดย YZA »

ออฟไลน์ arnuparbl

• Full Member
ไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ Vios โฉม2013-ปัจจุบัน รุ่น J E ที่ ให้ล้อ 185/60R15 ก็ยางอะไหล่เล็กกว่านิดหน่อย คือ 175/6514 ครับ

ขนาด 603 มม. กับ 583.1 มม. ความแตกต่างพอๆกันครับ วิ่งได้ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ผมลองใช้ครั้งเดียวที่บ้าน  จะถอดล้อไปปะ    พอลดแม่แรงลง  จุ๊บแตก  รั่วแบน ต่อหน้าต่อตา  แต่ยางไม่มีปัญหา   จากนั้นมา  ผมไม่เก็บไว้ในรถอีกเลยสักคัน...

ออฟไลน์ Turin

เค้าให้มากับรถ มันก็ใช้ได้แหละครับ .... แต่การที่เป็นรถขับสี่ full-time ลองอ่านคู่มือดีๆนะครับ ว่ามีคำแนะนำหรือขั้นตอนอะไรเพิ่มเติมไหม เพราะการที่ใช้ล้อขนาดไม่เท่ากัน มันสร้างความเครียดให้ center-diff อยู่เหมือนกัน

อย่างรถผม outback เนี่ย ถ้าใส่ยางอะไหล่แล้วต้องเอาฟิวล์ตัวนึงมาเสียบที่กล่องฟิวล์ใต้คอนโซล เข้าใจว่าเป็นการ bypass ระบบอะไรบ้างอย่าง

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ใช้แก้ขัดได้แน่นอนครับ เพราะขนาดรถยางแบนยังวิ่งถูๆไถๆได้เลย

ออฟไลน์ flybigbear

ไม่มีปัญหาใดๆๆครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าเอาเรื่องจริง ก็ใช้งานได้ ขับไม่เร็ว พอแก้ขัด หรือ แค่วิ่งไปหาร้านปะ เปลี่ยน ยาง ได้

แต่ถ้าทางเทคนิค รถ awd ไม่ควรใส่ยางที่ diff size กันครับ ทั้งหน้า ขนาด ซีรี่ และแม้กระทั้งหน้ากว้าง ของยาง ครับ

ออฟไลน์ CJ.

ใช้แค่ใส่ชั่วคราวไปร้านปะได้อยู่แล้วนะครับ ดีที่ให้มาขนาดใกล้เคียงกับล้อเดิม
ผมเห็นรถเดี๋ยวนี้หลายๆรุ่นล้อ spare เป็นหน้าแคบๆ XJ ยังเป็นเลยครับ ไม่ค่อยชอบแต่ก็ใช้ได้ถ้าฉุกเฉิน
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
ขอบคุณทุกท่านครับ  :)

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ผมลองมาละครับ วิ่งแทนยางจริง วิ่ง 600 กว่าโลฯ ภายในคืนเดียวแต่ต้องความเร็วไม่มาก ผมใช้ความเร็วไม่เกิน 80 กม./ชม. มีเกินบ้างชั่วคราว สบายๆครับ  อิอิ   มาสด้า2 ยางแตกต่างจังหวัด มืดแล้วหายางเปลี่ยนไม่ได้ครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ akewizard

ในกรณีรถ Fulltime AWD เช่น XV สามารถใส่ยางอะไหล่วิ่งได้ครับ แต่ความเร็วไม่เกิน 70-80 km/h
เพราะล้อมันไม่ได้หมุนเท่ากัน  ถ้าวิ่งเร็วมากกว่านั้น Differential จะทำงานหนักและร้อนมากเกิน

(ผมเคยเอา XV ไปยางแตกแถวลำพูน ก็สลับยางอะไหล่ใส่แล้ววิ่งขึ้นไปดอยอินทนนท์ ขาลงมาค่อยแวะป่ะยางก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ เพราะทางขึ้นลงเขามันไม่ได้ใช้ความเร็วมากมายอะไร)

ส่วนรถขับ 2 ทั่วไปก็ใหห้ใส่ยางอะไหล่ตรงล้อที่ไม่มีแรงขับเคลื่อน เช่นรถขับหน้าก็ใส่ยางที่ล้อหลังแทน เป็นต้น (สลับเอาล้ออื่นใส่ล้อหน้าแทน)

ออฟไลน์ เต๋า AV

ยางอะไหล่ เป็นอะไหล่สหกรณ์ ทุกรุ่นย่อยจะได้เหมือนกัน ขนาดเท่ากันหมด
ยังไงแล้วยางอะไหล่ก็แค่เปลี่ยนแล้ววิ่งไปร้านยางได้
เขาไม่ได้ทำมาให้ใช้แทนล้อเดิมตั้งแต่แรกอยุ่แล้ว

นอกซะจากจะเป็นรถราคาแพงๆ หรือรถยุโรป ที่จะให้มาเหมือนกับล้อติดรถเลย