ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย E350e เครื่องยนต์น้ำมันกับไฟฟ้า ทำงานพร้อมกันหรือครับ แรงม้า 286  (อ่าน 3840 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fericire

• Jr. Member
  • **
พอดีผมสงสัย ระบบไฮบริด มันทำงานพร้อมกันได้ใช่ไหม
ขับโหมดไฮบริดอยู่ไม่รู้มันทำงานแบบไหน หรือมันสลับไปมา แต่ไม่ทำงานพร้อมกันหรือครับ
พอดีไม่รู้จริงๆครับ
ขอบคุณครับ

Engine เครื่องยนต์

เครื่องยนต์เบนซิน 4 สูบ 1,991 ซีซี. พละกำลัง 211 แรงม้า (PS) ที่ 5,500
รอบ/นาที แรงบิด 350 นิวตันเมตร ที่ 1,200 – 4,000 รอบ/นาที ทำงานร่วมกับ
มอเตอร์ไฟฟ้าที่สามารถสร้างพละกำลังได้ 88 แรงม้า แรงบิด 440 นิวตันเมตร

ทั้งเครื่องยนต์และมอเตอร์ไฟฟ้า รวมพละกำลังได้ 286 แรงม้า (PS) ที่ 5,500
รอบ/นาที แรงบิดสูงสุด 550 นิวตันเมตร ที่ 1,200 รอบ/นาที จับคู่กับเกียร์อัตโนมัติ
9 จังหวะ 9G-Tronic พร้อมช่องชาร์จไฟ Plug-in Hybrid แบตเตอรี่ 6.38 kWh
2018 TAXI

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ที่รอบแรงม้าสูงสุด เครื่องยนต์ทำงาน มอเตอร์ให้กำลังสูงสุด   ทำงานร่วมกัน

ออฟไลน์ Jacob

ทำไมตัวเลขรวมมันน้อยลง 211+88 น่าจะ 299 หรือเพราะเสียกำลังไปปั่นไฟด้วย

ออฟไลน์ DriveOnly

ทำงานร่วมกันได้ครับ โดยส่วนมากถ้าเหยียบคันเร่งลึกๆ มอเตอร์ไฟฟ้าจะมาช่วยดันรถอีกทาง

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
ทำไมตัวเลขรวมมันน้อยลง 211+88 น่าจะ 299 หรือเพราะเสียกำลังไปปั่นไฟด้วย
ณ ตำแหน่ง​ 5500 รอบ/นาที (ที่เครื่องมีแรงม้าสูงสุด)​ มอเตอร์​ไม่ได้มีแรง 88 ม้าครับ รวมแล้วเลยได้ 286

ออฟไลน์ seeker

บวกกันตรงๆไม่ได้ครับ มีสูตรการคำนวนอยู่ ซึ่งผมก็ไม่รู้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Fericire

• Jr. Member
  • **
ผมงงไปถามแอดมินเพจ MBTH บอกจะไม่มีการทำงานพร้อมกัน

MBTH : จะมีเป็นโหมดที่เครื่องยนต์จะเปลี่ยนไปใช้พลังงานธรรมดาแทนพลังงานไฟฟ้าอัตโนมัติเท่านั้นครับ เมื่อพลังงานไฟฟ้าใกล้หมด แต่จะไม่มีเป็นทำงานไปพร้อมๆกันครับ

แต่ก็เหมือนจะเป็นไปตามนี้เพราะตอนขับขับโหมดไฮบริด หน้าจอมันก็ขึ้นใช้ไฟฟ้าบ้าง ใช้เครื่องยนต์บ้าง เหมือนสลับไปมา
ก็เลยงงว่ามันไปรวมพละกำลังกันตอนไหน  ;D

สงสัย โหมดชาร์จของรถรู้สึกชาร์จเต็มเร็วมาก วิ่งไม่ถึงชม.มั่งเต็ม100% ตั้งไว้ 8 แอม
ชาร์จปลั๊กไฟที่บ้านเลือก 12แอม ใช้เวลาประมาน 4ชมได้
2018 TAXI