ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาแอร์ F30  (อ่าน 6736 ครั้ง)

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
ปัญหาแอร์ F30
« เมื่อ: มีนาคม 30, 2018, 19:11:36 »
ปัญหาแอร์ F30  ไม่ทราบว่าใครประสบเหตุคล้ายๆกันบ้าง คือรถอายุ ปีกว่าๆ วิ่งมา 43,xxx ปัญหามีอยู่ว่าวิ่งทางไกลนาน สัก 4-5 ชั่วโมง เร่งแซงตามสถาณการณ์ อยู่ๆแอร์เริ่มไม่ค่อยเย็น จากนั้นสักพักก้ไม่เย้นเลย มีเสียงลม แต่ลมไม่ออก แต่พอ จอดพักสักพักก็ดีขึ้น แต่แป๊บเดี่ยวก้เป็น หรือ ถ้าช่วงเร่งแซงรอบสูงๆ อาการออกเลย แอร์ก็ไม่มีความเย็น พอช่วงรถติดหรือ เบาเครื่องลง แอร์ก้กลับมาเย็นหมือนเดิม เคยเกิดอาการแบบนี้เมื่อตันปี วิ่งทางไกลเหมือนกัน แต่ตอนนั้น พอจอดพักคืนหนึ่งก็ใช้ได้ยาว จนถึงเมื่อวานและวันนี้ แต่อารณ์หนักกว่าเดิมคือ จอดพักหนึ่งคืน ดีได้ ไม่กี่ชั่วโมงก็กลับมาร้อนเหมือนเดิม ถ้าวิ่งรอบสูง รบกวนช่วยที ว่าน่าจะเกิดปัญหาแะไร เดี่ยวอาทิตยืหน้าคงเข้า ศูนย์แล้ว ขอบคุรณครับ

ออฟไลน์ nottii77

• Full Member
Re: ปัญหาแอร์ F30
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2018, 19:25:24 »
สวัสดีครับ ผมขออนุญาติแชร์ปัญหาแอร์ที่เคยเจอจาก X3 ปี2015 ครับ 

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=49667.0;topicseen

ผมทำการติดต่อที่ Hot line เพื่อเรียกรถสไลด์ (แนะนำให้แจ้งว่ารถมีปัญหาเกี่ยวกับระบบไฟ ไม่สามารถขับต่อไปได้ เค้าจะส่งรถสไลด์มารับไป  ถ้าแจ้งว่าแอร์มีปัญหาท่านจะต้องขับรถไปเข้า0 เองครับ เนื่องจากไม่ใช่ปัญหาใหญ่)

แนะนำให้บี้กับเซลล์ที่ขายรถให้ ถ้าเซลล์ไม่ทำอะไรให้ติดต่อผู้จัดการฝ่ายขายโดยตรงเลยครับ ท่านสามารถขอเบอร์จากที่ศูนย์ได้ 

กรณีของผมที่แอร์ไม่เย็น สรุปได้เปลี่ยนคอมแอร์ และทราบมาว่าคอมแอร์ล็อตนั้นมีปัญหาในหลายๆคันครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2018, 19:48:01 »
สวัสดีครับ ผมขออนุญาติแชร์ปัญหาแอร์ที่เคยเจอจาก X3 ปี2015 ครับ 

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=49667.0;topicseen

ผมทำการติดต่อที่ Hot line เพื่อเรียกรถสไลด์ (แนะนำให้แจ้งว่ารถมีปัญหาเกี่ยวกับระบบไฟ ไม่สามารถขับต่อไปได้ เค้าจะส่งรถสไลด์มารับไป  ถ้าแจ้งว่าแอร์มีปัญหาท่านจะต้องขับรถไปเข้า0 เองครับ เนื่องจากไม่ใช่ปัญหาใหญ่)

แนะนำให้บี้กับเซลล์ที่ขายรถให้ ถ้าเซลล์ไม่ทำอะไรให้ติดต่อผู้จัดการฝ่ายขายโดยตรงเลยครับ ท่านสามารถขอเบอร์จากที่ศูนย์ได้ 

กรณีของผมที่แอร์ไม่เย็น สรุปได้เปลี่ยนคอมแอร์ และทราบมาว่าคอมแอร์ล็อตนั้นมีปัญหาในหลายๆคันครับ
ขอบคุณครับ ผมก็สงสัยเหมือนกันครับว่า คอม มีปัญหา ตอนจอดพัก ฟังเสียงจากด้านหน้ารถคอมทำงานเสียงดังมากยังกะรถ 4-5 ปี  ว่าต่เราควรไปศูนย์ที่ซื้อหรือ ศูนย์ใกล้บ้านดี
ปล.เซล BM ตอนที่ซื้อ ตอนนี้ ไปอยู่ MB แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2018, 19:51:45 โดย arte »

ออฟไลน์ amsa

• Jr. Member
  • **
  • เอาใจเขา ใส่ใจเรา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2018, 23:54:00 »
เอาใจช่วยครับ ตามคห คุณ Nottii ครับ ที่ไหนสะดวก ใกล้บ้าน  ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ IS2000

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 08:43:56 »
รถ F30 ผมแอร์เย็นปกติ แต่ช่วงความเร็วต่ำบางทีจะได้ยินเสียงหอนตามรอบเครื่องรถ ถ้าปิดคอมแอร์จะไม่เป็นครับ ไม่ทราบมีท่านอื่นเจอแบบนี้บ้างรึเปล่า
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 10:48:11 »
อยู่ในประกันควรแก้ไขด้วยศูนย์บริการให้จบๆครับ

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 14:04:45 »
เอาเข้าศูนย์ไม่ต้องไปงงรอดูอะไรครับ ซื้อมาปีกว่ายังไงก็มีประกัน ศูนย์ยิ่งอยากเปลี่ยนให้อยู่แล้ว เพราะยังไงก็เบิกเงินจาก bm thailand ได้ไม่มีปัญหา

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 19:48:02 »
เอาเข้าศูนย์ไม่ต้องไปงงรอดูอะไรครับ ซื้อมาปีกว่ายังไงก็มีประกัน ศูนย์ยิ่งอยากเปลี่ยนให้อยู่แล้ว เพราะยังไงก็เบิกเงินจาก bm thailand ได้ไม่มีปัญหา
ศุนย์หนะเอาเข้าอยู่แล้วครับ ไม่งงครับ แต่รอแค่เวลา และก่อนเข้าก็อยากขอแชร์ประสบการณ์ที่มีประโยชน์จากเพื่อนสมาชิกครับ เผื่อคุยกับช่างจะได้เข้าใจมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 20:57:56 »
ผมเห็นเจ้าของกระทู้บอกว่าช่วงต้นปีเป็นแต่หายไปเลยไม่ได้สนใจมาก เพราะผมเคยมีประสบการณ์เหมือนกัน แล้วพอเป็นอีกทีหนักขึ้น เอาเข้าศูนย์ปรากฏประกันหมดไปแล้วเดือนนึง เรียกว่าจำฝังใจ ยิ่งถ้าเป็นคอมพัง มันจะพาเอาระบบอื่นรวมถึงเครื่องยนต์ไปด้วย แถม bm นัดทีรอนานมากกว่าจะถึงคิว

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 06:29:33 »
ผมเห็นเจ้าของกระทู้บอกว่าช่วงต้นปีเป็นแต่หายไปเลยไม่ได้สนใจมาก เพราะผมเคยมีประสบการณ์เหมือนกัน แล้วพอเป็นอีกทีหนักขึ้น เอาเข้าศูนย์ปรากฏประกันหมดไปแล้วเดือนนึง เรียกว่าจำฝังใจ ยิ่งถ้าเป็นคอมพัง มันจะพาเอาระบบอื่นรวมถึงเครื่องยนต์ไปด้วย แถม bm นัดทีรอนานมากกว่าจะถึงคิว
ขอบคุณครับสำหรับการแชร์ประสบการณ์ ที่จริงก้เคยเข้าศุนย์แล้วครับ แต่อาการตอนนั้นได้หายไปแล้ว ศูนย์ได้แค่เปลี่ยนน้ำยาแอร์ใหม่และดูอาการอีกที และ ก้มีเหตุให้เอารถทำกันชนหน้าเกือบเดือนถ้าจะ ตอนแรกจะให้ทำช่วงที่ทำกันชนแหละครับ แต่เค้าอ้างเหมือนเป็นงานแต่ละแผนก ต้องทำให้เสร็จแต่ละงานก่อนครับ ซึ่งมันจะใช้เวลานานขึ้นไปอีก และตอนนั้นก็รีบใช้รถด้วยครับ แต่ก็ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 09:14:37 »
ของจขกท. ผิดปกติแน่ๆ ครับ

ของผมใช้มา 4 ปีแล้ว แอร์เย็นดีทั้งขับช้าขับเร็ว เค้นหนักๆ ก็ยังเย็นไม่เคยตกครับ  รถปีเดียว เอาเข้า 0 ให้แก้เลยครับ

ออฟไลน์ ho-mannie

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 21:34:34 »
ปัญหาแอร์ F30  ไม่ทราบว่าใครประสบเหตุคล้ายๆกันบ้าง คือรถอายุ ปีกว่าๆ วิ่งมา 43,xxx ปัญหามีอยู่ว่าวิ่งทางไกลนาน สัก 4-5 ชั่วโมง เร่งแซงตามสถาณการณ์ อยู่ๆแอร์เริ่มไม่ค่อยเย็น จากนั้นสักพักก้ไม่เย้นเลย มีเสียงลม แต่ลมไม่ออก แต่พอ จอดพักสักพักก็ดีขึ้น แต่แป๊บเดี่ยวก้เป็น หรือ ถ้าช่วงเร่งแซงรอบสูงๆ อาการออกเลย แอร์ก็ไม่มีความเย็น พอช่วงรถติดหรือ เบาเครื่องลง แอร์ก้กลับมาเย็นหมือนเดิม เคยเกิดอาการแบบนี้เมื่อตันปี วิ่งทางไกลเหมือนกัน แต่ตอนนั้น พอจอดพักคืนหนึ่งก็ใช้ได้ยาว จนถึงเมื่อวานและวันนี้ แต่อารณ์หนักกว่าเดิมคือ จอดพักหนึ่งคืน ดีได้ ไม่กี่ชั่วโมงก็กลับมาร้อนเหมือนเดิม ถ้าวิ่งรอบสูง รบกวนช่วยที ว่าน่าจะเกิดปัญหาแะไร เดี่ยวอาทิตยืหน้าคงเข้า ศูนย์แล้ว ขอบคุรณครับ
คอมแอร์บางล๊อตมีปัญหาคับ เข้า 0 เคลมเลยคับ ถ้าได้เปลี่ยนก็สบายใจยาวๆละคับ เป็นกำลังใจให้คับผม ปัญหานี้แก้ได้สบายแน่นอนคับ

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 09:56:09 »
รถผม แอร์ฝั่งคนขับจะไม่เย็นเฉพาะตอนเปิดโหมด ECO ครับ บางทีเป็น บางทีไม่เป็น แต่ฝั่งผู้โดยสารเย็นตลอด ทั้งๆที่ไม่มีใครนั่ง :(
แต่ถ้าขับออกตจว. ปรกติเปิดโหมด Comfort กดหนักๆก็ไม่เคยมีปัญหานะครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 19:34:33 »
update
 หลังจากเอารถเข้า check ปรากฏว่า คอมเพรสเซอร์แอร์พัง แล้วก็ทำเรื่องเคลมเพราะอยู่ในรับประกัน รอ อะใหล่ 3 วัน เร็วกว่าที่คาดไว้ ตอนนี้ติดตั้งแล้วเรียบรอ test ช่วงเดินทางไกล สงกานต์ ยังดีที่อยู่ใรรับประกัน ถ้าไม่เช่นนั้น ก็ประมาณ 5 หมื่นครับ  :'( ขอบคุณสำหรับสำหรับคำแนะนำทุกๆตวามคิดเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2018, 19:49:28 โดย arte »