ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อหาไม่แสดงป้ายวงกลม หรือเสียภาษีประจำปี  (อ่าน 8805 ครั้ง)

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
คือเดินทางกลับต่าง จว. ภาษีพึ่งหมดเดือน 2 แต่ก็พึ่งต่อ ก่อนเดินทาง 1 วัน คือวันที่ 28 /03 /61 จ่ายตังค์เรียบร้อย แต่รอเอกสาร พอขับมาเจอด่าน(วันที่ 30 วันที่เงินเดือนหลายๆคนออก) เจอเรียกตรวจ
ตร : เอ้าเจอป้ายภาษีหมดอายุ
ผม: ผมพึ่งต่อ จ่ายตังค์ ทั้งภาษี และ พรบ. ค่าปรับต่อช้าก้จ่ายแล้ว เลย log in เข้่าระบบขนส่ง  แสดงหลักฐานว่าจ่ายแล้วแต่รอเอกสารให้ท่าน ตร.ดู
ตร: ถึงคุณจะจ่ายแล้ว แต่คุณไม่ได้แสดงให้ผมเห้น คุณก้ต้องโดนข้อไม่แสดงป้ายภาษีให้ดู แล้วท่านก้พุดประมาณว่า โดนข้อหาเบาลงแล้วจะได้จ่ายน้อยๆ รีบจ่ายมาเถอะ จะได้จบๆ
ผมก้เลยอ้างว่าถึงผมไม่มีป้ายแสดงให้ดูแต่ผมก็จ่ายแล้ว หลักฐานการจ่ายผมก็แสดงให้เห็นแล้ว ถึงผมจะไม่มีป้ายแสดง แต่มันก็มีผลทันทีหลังจากที่ผมจ่ายใหม มันก้เหมือนที่เราซื้อประกันใหมครับ เมื่อเราจ่ายตังค์แล้วประกันจะคุ้มครองทันที ถึงแม้ยังไม่มีใบกรมธรรม์ (ไม่รู้อ้างอิงกันได้ใหม แต่ผมก้อ้างไปแล้ว)
ตร: แต่มันก้เป็นหน้าที่ของคุณ ต้องเตรียมให้ผมดู
ผม: ก้ผมจ่ายแล้วแต่ยังไม่ได้ เขายังไม่ส่งมาให้
ตร: แล้วไม่ไปจ่ายที่ขนส่ง วันเดียวก้ได้แล้ว
ผม : ผมไม่ว่างไปขนส่ง ผมสะดวก online ถ้าให้ผมไปทำที่ขนส่ง แล้วระบบ online ทำมาทำไม
เถียงกันสักพักเดิมๆซ้ำๆซักพักผมคิดในใจว่า เดี่ยวคงจ่ายแหละ รีบเดินทางระยะทางยังไกล แต่คุณ ตร.ก็แจ้งตัดหน้าผมก่อนพร้อมกับอาการณ์หงุดหงิดเล้กน้อย งั้นไปๆเลย ไปแจ้งกับด่านหน้าด้วยแล้วกัน
ผม : ขอบคุณครับ แล้วก้ไป...

ขอความคิดเห็น ข้อหานี้หน่อยครับใครเคยโดนบ้าง "ข้อหาไม่แสดง" ไม่ว่าแสดง เอกสารใดๆให้ท่านเห็น ผมไม่ได้บอกว่าผมเป็นคนถูกนะครับ ผมก้อ้างตามที่ผมเข้าใจ ตอนแรกกะว่าจะยอมแล้วแต่ท่านใจอ่อนกว่าผมนิดหนึ่ง ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2018, 19:54:25 โดย arte »

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
กฎกระทรวง กำหนดลักษณะ ขนาด และสีของแผ่นป้ายทะเบียนรถ

ข้อ 4 เครื่องหมายแสดงการเสียภาษีประจำปีให้ติดที่ด้านในของกระจกกันลมด้านหน้ารถ โดยหันข้อความด้านหน้าของเครื่องหมายแสดงการเสียภาษีประจำปีออกด้านนอกรถ เว้นแต่รถจักรยานยนต์ รถพ่วง รถบดถนน รถแทรกเตอร์ รถใช้งานเกษตรกรรม และรถอื่นตามที่กำหนดในกฎกระทรวงให้ติดในที่ที่สามารถมองเห็น ข้อความด้านหน้าของเครื่องหมายแสดงการเสียภาษีประจำปีได้ชัดเจน

กฎหมายกำหนดไว้ชัดเจนครับ
ไม่ปฏิบัติตามนี้ ถือว่า ผิดครับ

กฎกระทรวง กำหนดลักษณะ ขนาด และสีของแผ่นป้ายทะเบียนรถ

ข้อ 4 เครื่องหมายแสดงการเสียภาษีประจำปีให้ติดที่ด้านในของกระจกกันลมด้านหน้ารถ โดยหันข้อความด้านหน้าของเครื่องหมายแสดงการเสียภาษีประจำปีออกด้านนอกรถ เว้นแต่รถจักรยานยนต์ รถพ่วง รถบดถนน รถแทรกเตอร์ รถใช้งานเกษตรกรรม และรถอื่นตามที่กำหนดในกฎกระทรวงให้ติดในที่ที่สามารถมองเห็น ข้อความด้านหน้าของเครื่องหมายแสดงการเสียภาษีประจำปีได้ชัดเจน

กฎหมายกำหนดไว้ชัดเจนครับ
ไม่ปฏิบัติตามนี้ ถือว่า ผิดครับ
ขอบคุณครับ สำหรับความรู้

ออฟไลน์ Symphonic

บอกก่อนว่าผมไม่เคยถูกจับในข้อหาใด ๆ เกี่ยวกับเรื่องของภาษีประจำปีนะครับ
แต่ก็เคยศึกษามา มันก็เป็นดังที่ตำรวจท่านนั้นได้ว่าไว้จริง ๆ แหละครับ
เรื่องนี้เราต้องแยกแยะประเด็นดังนี้นะฮะ

1. เรื่องจ่ายภาษีประจำปี ต้องจ่ายภายในเวลาที่กำหนด หากเลยกำหนดแล้วยังไม่ได้ชำระ
    ก็มีความผิด ที่ผ่านมาการใช้รถของพี่ช่วงระหว่างที่ภาษีหมดแล้วยังไม่ได้ชำระจนกระทั่งถึงวันที่
    พี่ไปชำระในวันที่ 28/3/61 นี่ พี่ผิดนะ  พี่ยอมรับตรงนี้รึเปล่า เพียงแต่พี่ไม่โดนตรวจเท่านั้นฮะ

2. เรื่องของการติดป้ายภาษีไว้หน้ารถ ข้อนี้ต่อให้พี่ชำระเรียบร้อยไม่เกินกำหนด ได้ป้ายมาแล้ว
    แต่พี่เก็บในเก๊ะ ไม่ติดหน้ากระจกรถซะอย่าง หรือติดแอบ ๆ ตามซอกตามมุมให้เห็นยาก ๆ
    อันนี้ก็ผิดฮะ  เพราะกฏหมายกำหนดให้ติดที่หน้ากระจกรถในตำแหน่งที่เห็นได้ชัดเจน

3. เรื่องตำรวจเรียกเก็บเงินที่ด่านนั้นเลย  อันนี้ตำรวจผิดฮะ เรียกรับสินบน 

โอเคมั้ยฮะ  เข้าใจไม่ยากนะ

ออฟไลน์ kez

ต่อภาษี ล่วงหน้าได้ 3 เดือน   ไม่ใช่มาต่อวันหมด อันนี้ถือว่าผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2018, 23:11:25 โดย kez »

ออนไลน์ Stp

ด้านหลังป้ายภาษีเขาเขียนชัดเจน ถ้าไม่ติดมีความผิด คุณจะเถียงตำรวจถ้าเขาแค่ชี้ให้ดูหลังป้ายก็โดนแล้ว และของแบบนี้อ้างจำไม่ได้ก็ไม่ได้ทั้งนั้น

คนยุคนี้ก็แปลกอุปกรณ์ไฮเทคมีติดมือแต่ไม่เคยจะใช้ สมาร์ทโฟนมีแอพฯ ปฏิทินทุกระบบ ตั้งแจ้งเตือนซ้ำได้ตลอด ง่ายกว่าแต่ก่อนเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2018, 22:07:14 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ DriveOnly

บอกก่อนว่าผมไม่เคยถูกจับในข้อหาใด ๆ เกี่ยวกับเรื่องของภาษีประจำปีนะครับ
แต่ก็เคยศึกษามา มันก็เป็นดังที่ตำรวจท่านนั้นได้ว่าไว้จริง ๆ แหละครับ
เรื่องนี้เราต้องแยกแยะประเด็นดังนี้นะฮะ

1. เรื่องจ่ายภาษีประจำปี ต้องจ่ายภายในเวลาที่กำหนด หากเลยกำหนดแล้วยังไม่ได้ชำระ
    ก็มีความผิด ที่ผ่านมาการใช้รถของพี่ช่วงระหว่างที่ภาษีหมดแล้วยังไม่ได้ชำระจนกระทั่งถึงวันที่
    พี่ไปชำระในวันที่ 28/3/61 นี่ พี่ผิดนะ  พี่ยอมรับตรงนี้รึเปล่า เพียงแต่พี่ไม่โดนตรวจเท่านั้นฮะ

2. เรื่องของการติดป้ายภาษีไว้หน้ารถ ข้อนี้ต่อให้พี่ชำระเรียบร้อยไม่เกินกำหนด ได้ป้ายมาแล้ว
    แต่พี่เก็บในเก๊ะ ไม่ติดหน้ากระจกรถซะอย่าง หรือติดแอบ ๆ ตามซอกตามมุมให้เห็นยาก ๆ
    อันนี้ก็ผิดฮะ  เพราะกฏหมายกำหนดให้ติดที่หน้ากระจกรถในตำแหน่งที่เห็นได้ชัดเจน

3. เรื่องตำรวจเรียกเก็บเงินที่ด่านนั้นเลย  อันนี้ตำรวจผิดฮะ เรียกรับสินบน 

โอเคมั้ยฮะ  เข้าใจไม่ยากนะ

ข้อ 2 นี่แหละที่ผมโดนมากับตัวทำให้ทราบว่ามีกฎหมายข้อนี้อยู่ คือผมชำระล่วงหน้าไปหลายเดือน เลยยังเก็บไว้เก๊ะหน้ารถ ป้ายภาษียังติดอยู่กับใบเสร็จ กะว่ารอว่างๆ ค่อยเปลี่ยน ปรากฎว่าลืมติดหมดอายุมาหลายวัน มาทราบอีกทีตอนขับกลับจากกาญฯ เจอด่าน และโดนตำรวจแจ้งข้อหา (ตาดีมาก) ว่าป้ายหมดอายุ ผมรีบหยิบในเก๊ะให้ดูว่าต่อมานานแล้วแต่ลืมติด ตำรวจท่านนั้นเลยบอกว่า ถ้าเจอคนเข้มงวดนะ ต่อให้คุณต่อแล้วแล้ว แต่คุณไม่ติดไว้ให้เห็นชัดเจน ตำรวจสามารถแจ้งข้อหาคุณได้เลย และตำรวจท่านนั้นก็ให้ผมจอดข้างทาง เพื่อเปลี่ยนให้เรียบร้อย พอกลับถึง กทม ผมถึงกับมานั่ง google ดูเลยมีข้อหานี้ด้วยเหรอ ปรากฎว่ามีจริงๆ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เคยเจอแบบนี้ครับ ขับโดนด่านเรียก ตาดีจริง ตร.โบกเลย ผมก็จอดชิดซ้าย พอเดินมาถึงรถผม อ้สว ต่อภาษีเรียบร้อยแล้ว ป้ายอยู่ทางซ้าย ส่วนทางขวา ป้ายเก่า แบบว่า ลืมเอาออก

ออฟไลน์ BigCat

ไม่ผิดที่คุณทำหน้าที่เสียภาษี แต่ผิดที่ไม่แสดงป้ายวงกลม

ผมว่า หลักๆ อ้างไม่ได้นะครับว่าไม่มีเวลาไปขนส่ง เสียออนไลน์ รอเอกสาร

เพราะก็มีหลายคนที่เสียออนไลน์ และรอเอกสาร แต่ก็ทัน เพราะจัดการล่วงหน้า

ปล ผมนี่โดนเมียด่าประจำครับ ว่าใกล้ถึงวันแล้ว ให้เอาไปจัดการ ทั้งรถผม ทั้งรถคุณเธอ 55
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ CNX

ปีต่อไป เสียภาษีล่วงหน้าไว้2-3เดือนเลยนะครับ
การเดินทางจะราบรื่นครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ SRY

นั่นสิครับ มันต่อล่วงหน้าได้ตั้ง 3 เดือน ไม่ว่าง ก็ต่ออนไลน์ล่วงหน้า ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ ตั้ง 3 เดือน

ออฟไลน์ SLuang

ผมเคยโดนครับ เสียเวลาอยู่เกือบๆ ครึ่งชั่วโมง  สุดท้ายก็ไม่ได้จ่าย เพราะผมถ่ายสำเนาทั้งใบเสร็จและใบแสดงการเสียภาษีไว้ในเกะ
ติดแบบสูญญากาศ ลูกสาววัยซนไปแงะออก แล้วก็หล่นไปใต้เบาะตอนไหนไม่รู้  เจอด่านตรวจเรื่องใหญ่เลย ผมก็รู้ตัวตอนตำรวจทักไม่มีแผ่นป้ายเสียภาษีนี่แหละ
คิดได้ว่าถ่ายและเก็บไว้ในรถ เอามาแสดงให้ตำรวจดูก็เลยหยวนๆ ไป

สุดท้ายทำความสะอาดรถ มันหล่นอยู่ใต้เบาะข้างคนขับ ยับยู่ยี่  นี่แหละฝีมือเด็ก

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ไม่ผิดครับเพราะจ่ายภาษีแล้ว  แต่ตำรวจมันอยากได้เงินก็ยัดข้อหากันไป
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ไม่ผิดครับเพราะจ่ายภาษีแล้ว  แต่ตำรวจมันอยากได้เงินก็ยัดข้อหากันไป

อ่านข้อกฎหมายหรือยังครับ ผมก็ยกมาให้อ่านแล้ว ไม่ต้องไปเสียเวลาค้นหา

ลองคิดดูนะครับ ถ้าเก็บป้ายเสียภาษีไว้ในเก๊ะรถหรือในที่อื่นๆ
พอเจอด่านตรวจ ก็ต้องเสียเวลาค้นหา
ถ้าบางคนลืมว่าเก็บไว้ช่องไหน ก็ยิ่งเสียเวลา
รถที่รอคิว ก็ต้องเสียเวลาไปด้วย และถ้ามีรถที่จอดหาใบเสียภาษี อยู่หน้าคุณสัก 4 -5 คัน คุณจะรู้สึกยังไงครับ

ออฟไลน์ ps000000

จ่ายช้ามีค่าปรับของทางขนส่งด้วยนะผมก็เคยโดน

ออฟไลน์ Symphonic

อ่านข้อกฎหมายหรือยังครับ ผมก็ยกมาให้อ่านแล้ว ไม่ต้องไปเสียเวลาค้นหา

ลองคิดดูนะครับ ถ้าเก็บป้ายเสียภาษีไว้ในเก๊ะรถหรือในที่อื่นๆ
พอเจอด่านตรวจ ก็ต้องเสียเวลาค้นหา
ถ้าบางคนลืมว่าเก็บไว้ช่องไหน ก็ยิ่งเสียเวลา
รถที่รอคิว ก็ต้องเสียเวลาไปด้วย และถ้ามีรถที่จอดหาใบเสียภาษี อยู่หน้าคุณสัก 4 -5 คัน คุณจะรู้สึกยังไงครับ

ผมว่าปัญหาใหญ่อันนึงของคนไทยคือ ไม่สนใจกฏหมาย กฏเกณฑ์ กฏกติกา ที่ต้องใช้ร่วมกันในสังคมส่วนรวม
และไปนึกคิดสร้างกฏเกณฑ์อะไรที่มันเข้ามารองรับความสะดวกของตัวเอง มันก็วุ่นวายกันแบบนี้นะพี่นะ

ยิ่งกรณีแบบนี้ ส่วนใหญ่เวลาโดนตำรวจเรียกหา ชี้ความผิด แล้วพี่ตั้งหน้าตั้งตาเถียง หลับหูหลับตาเถียงคอเป็นเอ็น
ผมว่านะ ส่วนใหญ่ตำรวจเขาก็ปล่อยแหละ เพราสุดจะลำไย ก็เลยยิ่งทำให้มโนหนักขึ้นไปอีกว่า เห็นมั้ย ไม่แปะป้ายก็ได้
ไม่ผิดอ่ะครับ

ขอบคุณครับสำหรับทุกความคิดเห็น ที่ผมโพสก็เพื่ออยากรู้ว่ามีข้อหานี้อยู่ใหม เพราะไม่เคยได้ยินมาก่อน แต่พออ่านหลายๆคอมเม้น ก็ได้ความรู้ว่ามันมีอยู่จริง ผมก้ไม่ได้บอกว่าผมถูกหรอกนะครับ เพราะความสงสัยเลยมาโพสถามในที่นี้ จะไม่ให้ผมเถียงหรือสงสัยก้คงไม่ได้เพราะตำรวจก็มีหลายด้านเหมือนคนทั่วๆไป แต่ถ้าอธิบายให้เข้าใจผมก้พร้อมจะยอมรับผิดและจ่ายค่าปรับครับ  ซึงในโพสผมก็แจ้งว่าพร้อมจะจ่าย แต่คุณ ตร. ก้ไปซะก่อน

ออฟไลน์ Krongbun

;D โดนมาเหมือนกัน เสียแล้วแต่ลืมติด
ก้มหน้าควักเงินไป แต่ผมไปจ่ายที่ สน ครับ  ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จ่ายแล้วต้องติดไว้ครับ

ออฟไลน์ palma

ผมว่าปัญหาใหญ่อันนึงของคนไทยคือ ไม่สนใจกฏหมาย กฏเกณฑ์ กฏกติกา ที่ต้องใช้ร่วมกันในสังคมส่วนรวม
และไปนึกคิดสร้างกฏเกณฑ์อะไรที่มันเข้ามารองรับความสะดวกของตัวเอง มันก็วุ่นวายกันแบบนี้นะพี่นะ

ยิ่งกรณีแบบนี้ ส่วนใหญ่เวลาโดนตำรวจเรียกหา ชี้ความผิด แล้วพี่ตั้งหน้าตั้งตาเถียง หลับหูหลับตาเถียงคอเป็นเอ็น
ผมว่านะ ส่วนใหญ่ตำรวจเขาก็ปล่อยแหละ เพราสุดจะลำไย ก็เลยยิ่งทำให้มโนหนักขึ้นไปอีกว่า เห็นมั้ย ไม่แปะป้ายก็ได้
ไม่ผิดอ่ะครับ

นั่นแหละครับ คือ ส่วนนึงของปัญหา คือ ไม่รู้
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ ไทบ้าน

การได้ไปชำระภาษีถือว่าได้ทำหน้าที่พลเมืองครบถ้วนแล้วครับ ส่วนการที่ยังไม่นำมาติดที่กระจกไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตายครับซึ่ง จนท. ที่มีคุณธรรมใช้ดุลยพินิจในการอะลุ้มอะล่วยได้ (ส่วนที่ว่าเสียเวลารถคันหลังอันนี้ไม่จริงครับเพราะเวลาพวกตำรวจตั้งด่านเขาจะไปเป็นทีมครับผม)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ delete

เป็นหนึ่งในกม.ข้อที่....มากๆ(เซนเซอร์ละกัน 555)
จริงๆแล้ว เจตนารมย์ของกม.เรื่องป้ายภาษีคืออะไรครับ
ก็เพื่อแสดงให้เจ้าพนักงานได้รู้ว่าเสียภาษีประจำปีแล้ว
ส่วนการติดไว้ ก็เพื่ออำนวยความสะดวกในการตรวจของเจ้าพนักงานเท่านั้น
มันไม่ใช่สาระสำคัญ ความมุ่งหมาย ของ กม.ข้อนี้เลย
จริงอยู่ว่า มันเป้นกมงที่มีโทษทางอาญา ต้องตีวคามเคร่งครัด แต่จริงๆแล้ว มันคือ กม.ปกครอง การบังคับใช้ก็ต้องดูเจตนรามย์กม.เป้นหลัก

สมมตินะว่า ผมปลอมภาษีประจำปี(แบบเนียนๆเลย ดูด้วยตาดูไม่ออก ต้องเช็คในระบบเท่านั้นถึงจะเจอ)
แล้วติดป้าย(ปลอม)นี้ไว้เด่นชัด ถูกต้องตามกม.ทุกอย่าง
ตำรวจตรวจที่ด่าน เห็นภาษียังไม่หมด ก้ปล่อยผ่านทุกด่าน แบบนี้เป็นไปตามเจตนรมย์ของกม.รึป่าว

กับอีกเคสนึง เสียภาษีถูกต้องทุกปี แค่ไม่ได้ติดไว้บนกระจกตามที่กำหนด

แบบไหน รัฐได้ประโยชน์กว่ากัน แบบไหนเป็นธรรม แบบไหนแก้ปัญหาได้ดีกว่ากัน

ซึ่งผมว่า เทคโนโลยีสมัยนี้มันไปไกลมากๆแล้ว
เชคออนไลน์ก็เจอแล้วว่าคันนี้เสียภาษีหรือยัง
ทำไมต้องเอาสาระกับ การติด หรือไม่ติด เครื่องหมายฯ ไว้อย่างชัดเจนอีก
ปอลิง คนละเคสกับป้ายทะเบียนนะ อันนี้ยังไงก็ยังจำเป็นอยู่

การได้ไปชำระภาษีถือว่าได้ทำหน้าที่พลเมืองครบถ้วนแล้วครับ ส่วนการที่ยังไม่นำมาติดที่กระจกไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตายครับซึ่ง จนท. ที่มีคุณธรรมใช้ดุลยพินิจในการอะลุ้มอะล่วยได้ (ส่วนที่ว่าเสียเวลารถคันหลังอันนี้ไม่จริงครับเพราะเวลาพวกตำรวจตั้งด่านเขาจะไปเป็นทีมครับผม)

ทีมนึงมีกี่คนล่ะครับ

รถที่วิ่งผ่านบนถนนสายหลัก มีกี่คัน ถ้าทุกคันหรือเกิน 50% ไม่ติดไว้ที่กระจก ต้องจอดแล้วค้นหาทุกคัน

คิดเอาครับ ;D