ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม CX5 Diesel ราคาตกแรง แต่ Xtrail Hybrid ไม่ค่อยตกครับ  (อ่าน 10446 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
พอดีเช็คราคารถมือสองให้เพื่อน

พบว่า Mazda CX-5 diesel 2 ปีราคาตกราวๆ 40-50% คือไม่ถึงล้าน จากราคา 1.6 ล้าน

ส่วน Xtrail Hybrid 2 ปีเหมือนกัน ยังราคาประมาณ 1 ลล้าน จากราคา 1.2 ล้าน คิดเป็น 20-25% แค่นั้น

ทั้ง 2 รุ่นนี้มีความคล้ายกันคือยังไม่สามารถแก้ปัญหาพาร์ทใหญ่ให้หายขาดได้ ซึ่งราคาพาร์ทใหญ่นั้นก็ 3-4 แสนเลยทีเดียว

เท่าที่ดู Xtrail หนักกว่าด้วยซ้ำ เพราะวิ่งแค่ 2-3 หมื่นก็มีปัญหาได้ ส่วน CX-5 ต้องวิ่งหลักแสนก่อนค่อยมีปัญหา

เลยสงสัยว่าทำไม CX-5 ตกแรงกว่ามากครับ

ออฟไลน์ axister

Re: ทำไม CX5 Diesel ราคาตกแรง แต่ Xtrail Hybrid ไม่ค่อยตกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 11:49:13 »
model change ด้วย ข่าวน้ำดัน อึ้บๆด้วย

x-trail ยังไม่เห็นข่าวเสียๆหายๆ หรือคนซื้อน้อย แต่คุยกะดีลเลอร์ ตจว เค้าบอกขายได้เรื่อยๆนะ ตัวไฮบริดนิแหละ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
Re: ทำไม CX5 Diesel ราคาตกแรง แต่ Xtrail Hybrid ไม่ค่อยตกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 11:53:57 »
อย่างที่ว่าครับ รุ่นนี้มีข่าว ทำให้ขายยากขึ้น แถมเปลี่ยนโฉมแล้วอีก
อีกส่วนนึงผมรู้สึกว่า (ยังไม่ได้นับนะ แค่มองผ่านๆ) เหมือน CX5 จำนวนรถในตลาดมันเยอะกว่าครับ
X-trail เหมือนจะมีน้อยกว่า ทำให้ตั้งราคากันไปเรื่อยได้
ราคานั้นผิดวิสัยไฮบริดครับ คาดว่าปล่อยยากแน่ๆ เดี๋ยวขายไม่ออกก็ลดราคาลงครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 12:05:34 »
นิสสันทำเซอไพรซ์เรื่องราคามือ2หลายรุ่นเลยครับ ราคามันแข็งมากจนน่าตกใจทั้งที่ป้ายแดงก็ไม่ได้ขายดีอะไรมากมาย

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 12:18:35 »
ขายได้น้อย รถมีน้อย เลยไม่ต้องแข่งราคากัน เป็นส่วนหนึ่งด้วยรึเปล่าครับ

CX5 ขายได้เยอะ แข่งราคากันอีก ใครอุ้มไว้ราคาก็มีแต่ตก แถมปัญหาใหญ่ๆ อีกทำให้กดราคาลงไปอีก ขายยากขึ้นก็ต้องลดราคาลงเพื่อให้ปล่อยให้ได้
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 12:40:54 »
ปัญหาที่ยังแก้ไม่ได้ ใครก็ไม่อยากซื้อใช้หรอกครับ สยอง

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 13:22:32 »
ต้องดูด้วยว่าตั้งราคาแบบนั้นแล้วขายได้มั้ย
ปล.แต่ข่าวน้ำดันนี่ดังกว่าปัญหาไฮบริดนะ

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 13:31:12 »
ก็ผลกรรมที่ทำไว้กับผู้บริโภคครับ
หวังว่าอีกไม่นาน คงกลับบ้านไป

ออฟไลน์ amnartmek

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 13:33:21 »
ข่าว Cx5  และ M2 ดีเซล
มันทำให้ผมรู้สึกว่า มาสด้าดีเซล คงเดินทางมาได้แค่นี้

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 14:09:00 »
1. X-Trail ยอดขายน้อย ในท้องตลาดไม่ค่อยมีตัวเปรียบเทียบ
2. X-Trail ตั้งไว้เผื่อต่อ หรือใครสน ก็คุ้ม เพราะออกยากอยู่
3. เอาจริงๆ เรื่องเกียร์แอ๊ดตรงคลัทช์ตัดกำลังไฮบริด มันเป็น Defect น่ารำคาญ ไม่ใช่ Defect พัง ไม่เหมือนเคส DPF น้ำดัน
4. CX-5 ออกโฉมใหม่แล้ว ในขณะที่ X-Trail เพิ่ง Minorchange แบบเบาๆ ดูแทบไม่ออกว่าเปลี่ยนโฉมไปนิดนึง
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 15:17:21 »
1. cx5 ตัวที่เอาเทียบมันพึ่งตกรุ่นนิครับ ราคาขายสุดท้ายนี่ส่วนลดหลักแสน ราคามือสองก็น่าจะเอามาคิดด้วย x trail ยังขายโฉมนี้อยู่นะ แถม cx5 ตัวใหม่ราคาเพิ่มจากเดิมไม่มาก แต่มันดีกว่าตัวเก่าเยอะจนคนหลายคนแกล้งๆลืมอะไหล่แพงและน้ำดันไปเลย...ราคารุ่นเก่าก็ตกกระจุยครับ
2. จำนวนรถในตลาด cx5 มีมากกว่า ก็ต้องแข่งกันหน่อย และตอนนี้คนใช้รุ่นเดิมทยอยปล่อยเรื่อยๆ (ก็ทำตลาดมานานกว่านิ)
3. defectพังสนิท กับ defectรำคาญ
4. x trail ไฮบริทราคาตอนนี้มัน 1.32ล้านในรุ่นล่างสุดไม่ใช่เหรอครับ แล้วราคาที่เจอมาคือ รุ่นไหนเทียบกับตัวไหนครับ(cx5ตัวเก่า 4wd 1.69 / 2wd 1.53 อิงกระทู้น้องหมู)
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 20:05:17 »
เท่าที่ผมสังเกตนะ คือยี่ห้อนิสสันเต๊นท์จะขายแพงในช่วงแรกๆครับ อย่าง Teana L33 ปีใหม่ๆ ผมดูเมื่อปีครึ่งก่อนราคาอยู่ที่ 1.0-1.2m แพงมาก ตัวรถไม่ได้ขายดี แต่ราคามือสองกลับแพงกว่า Camry, Accord
ทั้งๆที่ราคามือ 1 ตัวรถราคาถูกกว่าคู่แข่ง แถมอัดส่วนลดเยอะกว่า

เคยไปแอบถามเต๊นท์ ปรากฏว่าราคารับเข้า(โคตรถูก ประมาณว่ากดยับ) แต่เต๊นท์ตั้งขายแพง(มากๆๆๆ โก่งสุดๆ)ครับ และเชียร์ให้ซื้อหนักมากๆ เดาว่าจำนวนรถที่มีในตลาดมือสองมันน้อยด้วยล่ะครับเลยกล้าขายแพงมาก

แต่พอเวลาผ่านไป  ณ ตอนนี้ราคามือสองจากเต๊นท์กลับมาถูกกว่าคู่แข่ง แต่ก็ไม่มากอย่างที่ผมคิดว่าน่าจะเป็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2018, 20:08:47 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 22:06:49 »
ข่าวทำพิษจริงๆ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 22:10:24 »
ตอนเอารถไปขายเตนท์
    รถตลาด.....โอ๊ย รุ่นนี้มีขายในท่องตลาดเยอะแยะแย่งกันขายราคาได้แค่นี้แหละ
    ไม่ใช่รถตลาด ... โอ๊ย  รุ่นนี้ไม่ค่อยมีใครใช้หรอก ขายยาก  ได้ราคาแค่นี้แหละ

ตอนไปซื้อรถเตนท์
     รถตลาด..... โอ๊ย รุ่นนี้คนนิยมใช้  ราคานี้ไม่แพงแล้ว ลดไม่ได้
    ไม่ใช่รถตลาด...  โอ๊ย  รุ่นนี้มีน้อย หายาก ไม่ค่อยมีคนขาย  ราคานี้ไม่แพงๆ

เอวัง ด้วยประการฉะนี้...

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 08:40:41 »
cx5 ตกเพราะผมว่าเปลี่ยนโฉม

Xtrail hv ไม่ค่อยตกเพราะมีคนเล่นน้อยมือ 2 เลยไม่ค่อยมีคนปล่อยเลยกลายเป็นของหายากแบบเทียน่าสีเงินครับ

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 09:14:46 »
ตอนเอารถไปขายเตนท์
    รถตลาด.....โอ๊ย รุ่นนี้มีขายในท่องตลาดเยอะแยะแย่งกันขายราคาได้แค่นี้แหละ
    ไม่ใช่รถตลาด ... โอ๊ย  รุ่นนี้ไม่ค่อยมีใครใช้หรอก ขายยาก  ได้ราคาแค่นี้แหละ

ตอนไปซื้อรถเตนท์
     รถตลาด..... โอ๊ย รุ่นนี้คนนิยมใช้  ราคานี้ไม่แพงแล้ว ลดไม่ได้
    ไม่ใช่รถตลาด...  โอ๊ย  รุ่นนี้มีน้อย หายาก ไม่ค่อยมีคนขาย  ราคานี้ไม่แพงๆ

เอวัง ด้วยประการฉะนี้...
:)

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 12:15:30 »
ตกเพราะข่าวน้ำดันไม่แปลกเพราะเป็นผมผมก็ไม่เสี่ยง

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 12:25:33 »
ได้มาซ่อมอาจไม่จบ     ถ้าซวยงานเข้าต้องเปลี่ยนเครื่อง   ลูกค้าขยาดหมดละ  ไม่กล้าซื้อ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 13:46:18 »
ได้มารอวันพังแน่ๆ ใครจะกล้าซื้อ ราคาตกก็ไม่แปลกครับ
ส่วนXtrail น่าจะรถน้อยเลยตั้งสูงได้ แต่จะมีคนซื้อเปล่าอีกเรื่อง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 15:36:18 »
แล้วตัว เบนซิน ตกเยอะป่าวครับ  8)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 16:49:25 »
ราคาตั้งขาย ตั้งยังไงก็ได้ครับ ขายได้ขายไม่ได้อีกเรื่องนึง
ลองเอา X-Trail Hybrid ไปลองขายเต๊นท์สิครับ กดยับ
เวลาตั้งขาย ตั้งแพงไว้ก่อน รถมีปริมาณน้อย เผื่อฟลุ๊คขายได้

ส่วน CX-5 ก็ตามข่าวครับ พอมีข่าว ราคาเต๊นท์ก็กดยับเหมือนกัน
สำหรับตัวดีเซล