ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ autohold/ brake hold ใช้ เบรคมือ หรือเบรครถ  (อ่าน 4760 ครั้ง)

ออฟไลน์ oudj77

• Jr. Member
  • **
เรียนถามเพื่อนๆพี่ๆครับ พอดีอยากทราบว่าเวลาที่เราใช้ฟังค์ชั่น autohold/ brake hold นี่รถใช้เบรครถ หรือเป็นระบบเบรคมือครับ? ถ้าใช้ auto hold บ่อยๆจะทำให้ ปั๊มเบรค abs เสียมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ amnartmek

• Newbie
  • *
Re: ระบบ autohold/ brake hold ใช้ เบรคมือ หรือเบรครถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 13:29:43 »
เบรครถครับ
ถ้าปลดเข็มขัด จะเปลี่ยนเป็นเบรคมือ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: ระบบ autohold/ brake hold ใช้ เบรคมือ หรือเบรครถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 15:08:27 »
เบรครถครับ
ถ้าปลดเข็มขัด จะเปลี่ยนเป็นเบรคมือ
ใช่ครับ ใช้เบรครถครับและจะทำงานต่อเมื่อรถจอดหยุดนิ่งเท่านั้น เท่าที่ใช้มาหลายคันก็ยังไม่เจอปัญหานะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 23:27:28 »
ขอยืมพื้นที่ จขกท. ถามต่อเลยครับ

ผมซื้อ alphard x hybrid 2018 มา
โดยก่อนหน้านี้ฟังจากญาติที่ใช้ hybrid
เจนแรก  เค้าว่ารุ่นนี้ที่ปั้ม ABS พังกันเยอะ
เป็นเพราะเหยียบเบรคตอนรถติดนานๆ

ให้แก้โดยเข้า N ทุกครั้ง ของเค้าไม่เคยพัง

พอมารุ่นใหม่ มี brake hold มาให้
ก็ตรงกับคำถาม จขกท.เลย
ว่าถ้าการเหยียบเบรคแช่บ่อยๆ นานๆ
มันทำให้ปั๊ม ABS พังง่าย

การที่โรงงานใส่ brake hold มา
มันมีระบบอะไรที่ช่วยเซฟปั๊ม ABS รึเปล่า

หรือที่ว่ามันพังจากการเหยียบแช่เบรค
เป็นแค่ความเชื่อที่ผิด  จริงๆ มันเปราะเอง
ตอนนี้รถติดๆ ก็สับสบตัวเอง ว่าจะเข้าอะไรดี

ที่แน่ๆ  พอเข้า N นานๆ ก็จะโดนเตือนให้เปลี่ยน
เป็น D หรือ P  ไม่งั้นแบตจะหมดเร็ว
สับสนชีวิตมากเลยครับ 55

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 15:49:52 »
มันใช้เบรคเดียวกันแหละครับ (มีเบรคเดียว) แต่อยู่ที่ระยะจับว่าลึกตื้นต่างกันมากกว่า

จากที่สังเหตุอาการ รถ Honda HRV
0. เวลาจะเปิด mode ไหนจะต้องเหยียบเบรคค้างไว้ ที่ระยะหนึ่งที่รถหยุดนิ่ง
1. Brake hold -> จะเบรคค้างไว้ที่ระยะ เบรคที่เหยียบไว้ เมื่อระบบทำงานไม่รู้สึกถึงแรงกระทำอะไร มีแค่ไฟโชว์
2. Parking brake -> จะขึ้นเบรคจนหมด (เหมือนเวลาดึงเบรคมือจนตึงมือ) เมื่อระบบทำงานจะรู้สึกถึงแรงกระทำนิดนึง

เวลาปลดออก โดยกดคันเร่งออกตัว ถ้าเป็น brake hold จะรู้สึกว่าเบรคจากนิดนึง แต่ถ้าเป็น parking brake รู้สึกว่าเบรคจากแรงกว่า (อันนี้ เป็นความรู้สึกล้วนๆ นะครับ)