ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรทำให้รถเหมือนย่อตัวลงก่อนออกตัวครับ  (อ่าน 4729 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarongritL

• Full Member

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
Re: อะไรทำให้รถเหมือนย่อตัวลงก่อนออกตัวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 13:16:13 »
คนขับเขาเหยียบเบรก + คันเร่งแช่ไว้ ตอนออกตัว หรือถ้ารถมีระบบ launch control ก็ตาม

เมื่อแรงบิดส่งให้ล้อหมุนไม่ได้ ตัวถังเลยหมุนแทน

Re: อะไรทำให้รถเหมือนย่อตัวลงก่อนออกตัวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 13:21:22 »
คนขับเขาเหยียบเบรก + คันเร่งแช่ไว้ ตอนออกตัว หรือถ้ารถมีระบบ launch control ก็ตาม

เมื่อแรงบิดส่งให้ล้อหมุนไม่ได้ ตัวถังเลยหมุนแทน

ตัวถังหมุน รบกวน Clarify ให้หน่อยได้ไหมครับ55

ออฟไลน์ TNP

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 13:37:38 »
ก็เวลา รถจะออกตัววิ่งไปข้างหน้า  ล้อทั้ง 2 ล้อ (หรือ 4 ล้อ กรณีขับ 4) มันต้องปั่นไปข้างหน้า

ตัวรถเลยเกิดอาการ Reaction (ผมใช้คำว่า ปฎิกิริยา/อากัปกิริยาตอบสนอง ก็แล้วกัน)

หน้ารถจะเชิดขึ้นเล็กน้อย ท้ายรถจะทรุดลงหน่อยๆ  ให้เกิดการสมดุล

ประมาณนั้นแหละ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 18:48:43 »
ความเร่งมั้งครับ เหมือนกับตอนเบรค ทำไมหน้ารถถึงกดลง ท้ายยกขึ้น กลับกันพอเร่งก็หน้าเชิด ท้ายกด

แต่ถ้าถามถึงชิ้นหรือกลไกอะไรทำให้มันเกิด ก็หลายส่วนครับ เครื่อง ยางแท่นเครื่อง โช๊ค ชิ้นส่วนช่วงล่าง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 20:49:27 »
เกิด reaction เหมือนท่านบนบอกอะครับ

อธิบายง่ายๆ คือ รถมันกำลังจะยกหน้า ท้ายเลยกด

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 07:18:09 »
Weight Transfer

ออฟไลน์ andy_duf

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 07:24:55 »
น่าจะเพราะ  เหยียบเบรคค้างไว้  ขณะเดียวกันก็แตะคันเร่งเบาๆ
รถจะออกตัวแต่เคลื่อนไปไม่ได้เพราะเบรคไว้อยู่

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 04:48:33 »
Static launch ครับ แรงจากเครื่องยนต์ถูกเบรคหยุดไว้ ชิ้นส่วนเคลื่อนไหวได้อื่นๆ เช่นระบบช่วงล่างอย่าง shock absorber สปริง บูชยาง และชิ้นอื่นๆที่มีความยืดหยุ่นต่อการเคลื่อนไหวรับภาระแรงไปด้วย ทำให้ยุบตัวลง รถเลยดูเหมือนยุบตัวลงด้วย

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 16:53:51 »
ท้ายรถโดนแรงจากน้ำหนักรถกดมากขึ้น จากถ่ายน้ำหนักไปด้านท้าย โดยการกดคันเร่งคับ
หลักการก็ตรงข้ามกับเวลาเบรค หน้ารถก็จะต่ำลง ท้ายจะยกขึ้นไงคับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2018, 01:54:38 »
ท้ายรถโดนแรงจากน้ำหนักรถกดมากขึ้น จากถ่ายน้ำหนักไปด้านท้าย โดยการกดคันเร่งคับ
หลักการก็ตรงข้ามกับเวลาเบรค หน้ารถก็จะต่ำลง ท้ายจะยกขึ้นไงคับ
Static launch ครับ แรงจากเครื่องยนต์ถูกเบรคหยุดไว้ ชิ้นส่วนเคลื่อนไหวได้อื่นๆ เช่นระบบช่วงล่างอย่าง shock absorber สปริง บูชยาง และชิ้นอื่นๆที่มีความยืดหยุ่นต่อการเคลื่อนไหวรับภาระแรงไปด้วย ทำให้ยุบตัวลง รถเลยดูเหมือนยุบตัวลงด้วย

ทราบครับ เรื่อง weight transfer ถ้ารถออกตัวเเล้วก็จะไม่งงเลย
เเต่ทำไมนี้ยุบลงทั้งๆที่ยังไม่มี momentum ในการออกตัวครับ ตรงนี้ที่งงครับ