ผู้เขียน หัวข้อ: P zero vs PSS  (อ่าน 7580 ครั้ง)

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
P zero vs PSS
« เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 17:00:40 »
ตอนนี้ชักเริ่มสงสัยเรื่อง ยาง สองตัวนี้ละครับ

ยาง P zero ส่วนตัวผมเคยใช้อยู่ ก็ว่าดีอยู่ แต่จังหวะผมไม่ค่อยดีเท่าไรเลยใช้ได้ไม่นาน ช่วงนั้นก็ยังคิดอยู่ว่า มิชลิน PSS น่าจะดีกว่า ติดตั้งกับตระกูล M มาจากโรงงานหลายรุ่นอยู่ แต่วันนี้ได้คุยกับคนใช้ PSS มาหลายชุด พอดีรอบนี้เขาเปลี่ยนมาเป็น P zero ก็ว่า P zero ดีกว่า

กับอีกอย่างที่สำคัญที่ทำให้ผมสงสัยเลย คือ รถของ BMW M พอดีรอบนี้ไปดูในงานมอเตอร์โชว์ รถ M5 ตัวใหม่ที่โชว์ในงาน ยางที่ใส่อยู่เป็น P zero แต่ M4 ยางที่ใส่โชว์อยู่เป็น PSS เลยยิ่งทำให้สงสัยไปใหญ่เพราะธรรมดา BMW อะไรที่ว่า ดีๆ มักจะใส่ให้ไว้คลาสของซีรีส์ 5 ซึ่งเขาถือว่าซีรีส์ 5 จะเป็นเรือธงของค่ายเขา

พอ M5 ใหม่ใส่ P zero มาให้เลยทำให้สงสัยละครับ ท่านใดพอทราบรายละเอียดบ้างครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
Re: P zero vs PSS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 21:57:31 »
ไป PS4S เลยครับ ผมเปลี่ยนจาก P-zero เป็น 4s โดยรวมโอกว่าเลยครับ ถูกกว่าด้วยครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 06:01:30 »
ครับขอบคุณครับ ถ้ามีงบก็อยากลองกลุ่ม PSS PS 4 S เหมือนกันละครับ

เพียงแต่แปลกใจกับ M5 ใหม่ที่โชว์ในงานมอเตอร์โชว์ละครับ ไม่รู้ติดตั้งมาจากโรงงานเลยหรือเปล่าละครับ เพราะกลุ่ม M ไม่ว่า M2 M3 M4 จะใช้มิชลินกันหมด แต่พอเจอ M5 ที่โชว์อยู่ในงานเป็น P zero เลยแปลกใจละครับ
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 08:20:24 »
ตรรกะของจขกท. ผมว่าไม่ใช่แล้วครับ

ไม่เกี่ยวเลยว่ารุ่นไหนใส่ M5 แสดงว่ารุ่นนั้นดีกว่า

ถ้ารุ่นเทพกว่าถูกยัดในM5 งั้น PSS ใน M5  คงดีกว่า P-Zero ใน Ferrari 488, Lamborghini Aventador และรถราคาแพงๆ หลายๆ รุ่น ??? 

คำตอบคงรู้กันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2018, 08:25:15 โดย bingoman »

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 10:23:28 »
P ZERO มีรุ่นย่อยเยอะมาก งง เลย รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่ารุ่นไหนมันไปชนกับ MICHELIN และ BRIDGESTONE  รุ่นไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 12:54:04 »
ตรรกะของจขกท. ผมว่าไม่ใช่แล้วครับ

ไม่เกี่ยวเลยว่ารุ่นไหนใส่ M5 แสดงว่ารุ่นนั้นดีกว่า

ถ้ารุ่นเทพกว่าถูกยัดในM5 งั้น PSS ใน M5  คงดีกว่า P-Zero ใน Ferrari 488, Lamborghini Aventador และรถราคาแพงๆ หลายๆ รุ่น ??? 

คำตอบคงรู้กันนะครับ

ถ้าผมรู้คำตอบคงไม่มาตั้งกระทู้ถามหรอกครับ

ผมไม่ได้เอา M5 ไปเทียบกับเฟอร์รารี่ หรือ แลมโบ อะไรนะครับ ผมเพียงแต่สังเกตุว่า BMW ในคลาสของซีรีส์ 5 เมื่อเทียบกับซีรีส์อื่นๆในค่ายเขา เขามักจะเอาอะไรดีๆมาใส่ไว้ในรุ่น ซีรีส์ 5 มากกว่าครับ

ส่วนยาง P zero ผมเองก็เคยใช้อยู่ เพียงแต่ยังไม่เคยใช้ PSS ละครับเลยสงสัย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2018, 12:58:17 โดย tom46 »

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 16:20:37 »
BMW อะไรที่ว่า ดีๆ มักจะใส่ให้ไว้คลาสของซีรีส์ 5 ซึ่งเขาถือว่าซีรีส์ 5 จะเป็นเรือธงของค่ายเขา

เรือธงของค่าย น่าจะเป็นซีรี่ส์ 7 น่ะครับ 5 นี่คือกลางๆครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 17:01:49 »
730LD Pure Excellence ใส่ Hankook มาให้ครับ
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 17:21:41 »
BMW อะไรที่ว่า ดีๆ มักจะใส่ให้ไว้คลาสของซีรีส์ 5 ซึ่งเขาถือว่าซีรีส์ 5 จะเป็นเรือธงของค่ายเขา

เรือธงของค่าย น่าจะเป็นซีรี่ส์ 7 น่ะครับ 5 นี่คือกลางๆครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 17:25:20 »
730LD Pure Excellence ใส่ Hankook มาให้ครับ

เดี๋ยวนี้เห็น hankook ให้เป็นยางติดรถหลายรุ่นเหมือนกัน ล่าสุดในมอเตอร์โชว์ผมดู audi a4 ตัวที่เป็นแวน 252 แรง ก็ให้ hankook มาเหมือนกัน

เมื่อก่อนผมยัง เกรงๆ อยู่เหมือนกันครับ แต่ตอนนี้หลังจากเห็น audi ให้ติดรถมาก็เริ่มสนใจเหมือนกันครับ ราคาดีด้วย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 19:27:02 »
ตอบแบบไม่ได้เอา specมายุ่ง
ผมว่าpss กับpzero มันใส่ m5 m4ได้หมด
แต่จังหวะที่bmเลือกยางใส่รถด้วยกระบวนการประมูล ใครได้อะไรไปเท่านั้นเอง

ซึ่งhankookก็ผ่านrequirement ของ7 แล้วเสนอ dealดีก็ได้ไป

โลกยานยนต์มันน่าจะมีอะไรเกี่ยวข้องกับผลประโยชน์เยอะมั้งครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 19:53:30 »
ทั้วสองรุ่นใส่ในรถระดับ 5, 7, E, S Class ได้ทั้งนั้นครับ 

แต่ถ้าโดยทั่วไปแล้ว Mich จะนุ่มกว่า

Pirelli จะดิบ ขับดีกว่า และไม่ทนทานเท่า Mich

โดยทั่วไปตามสื่อเมืองยุโรป  ให้ Michelin แทบจะเป็นยางที่ทนทานสมรรถนะดีรอบด้านและไว้ใจได้ที่สุดแล้ว  แต่พอมาบ้านเรา Mich ไม่ค่อยเด่นทั้งๆ ที่เป็นยางดี  แต่มันไม่เด่นซักด้าน  ยกเว้นนุ่มเงียบ (แต่ความทนก็เป็นรอง Bridgestone ไปอีก)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 20:10:29 »
P ZERO มีรุ่นย่อยเยอะมาก งง เลย รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่ารุ่นไหนมันไปชนกับ MICHELIN และ BRIDGESTONE  รุ่นไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ

เท่าที่ผมพอจำได้นะครับ จะมีแบบ ยางเงียบ ยางสปอร์ตใช้ถนน ยางสปอร์ตใช้กึ่งแทร็ค อะไรประมาณนี้ละครับ ลองไปถามดูในเฟสบุ๊คของร้าน ก ตรงกล้วยน้ำไทดูครับ เห็นเขาเป็นคนทำตลาดยี่ห้อนี้อยู่ตอนนี้ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 20:12:16 »
ตอบแบบไม่ได้เอา specมายุ่ง
ผมว่าpss กับpzero มันใส่ m5 m4ได้หมด
แต่จังหวะที่bmเลือกยางใส่รถด้วยกระบวนการประมูล ใครได้อะไรไปเท่านั้นเอง

ซึ่งhankookก็ผ่านrequirement ของ7 แล้วเสนอ dealดีก็ได้ไป

โลกยานยนต์มันน่าจะมีอะไรเกี่ยวข้องกับผลประโยชน์เยอะมั้งครับ

ทั้วสองรุ่นใส่ในรถระดับ 5, 7, E, S Class ได้ทั้งนั้นครับ 

แต่ถ้าโดยทั่วไปแล้ว Mich จะนุ่มกว่า

Pirelli จะดิบ ขับดีกว่า และไม่ทนทานเท่า Mich

โดยทั่วไปตามสื่อเมืองยุโรป  ให้ Michelin แทบจะเป็นยางที่ทนทานสมรรถนะดีรอบด้านและไว้ใจได้ที่สุดแล้ว  แต่พอมาบ้านเรา Mich ไม่ค่อยเด่นทั้งๆ ที่เป็นยางดี  แต่มันไม่เด่นซักด้าน  ยกเว้นนุ่มเงียบ (แต่ความทนก็เป็นรอง Bridgestone ไปอีก)

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 00:33:07 »
คำถามของคุณ tom46 เพื่อนๆสมาชิกได้ช่วยกันตอบแล้ว

พูดเรื่องยาง วันนี้ผมไปมอเตอร์โชว์มา ก็ไปดูบูท porsche ดูตัว GT2 RS ที่ทำเวลาเร็วที่สุดในสนาม nurburgring (ดูเฉยๆนะครับ งบซื้อไม่มีหรอก555)  เห็นว่าใส่ยาง dunlop
ผมก็นึกว่าจะใส่ยาง michelin pilot sport cup2 มาให้ซะอีก เพราะ cup2 นี้เป็นยางที่ใช้ในการทำเวลารอบ nurburgring ในครั้งนั้น และก็เป็นยางติดรถใน GT2 RS มาหลายคัน

คงเหมือนอย่างที่เพื่อนสมาชิกบอก ว่า รถรุ่นเดียวกัน ต่างล็อตก็อาจใส่ยางไม่เหมือนกันครับ
( แต่ GT2 RS มันน่าจะใช้ยางรุ่นเดียวกันไปเลยนะ ผลิตก็น้อยอยู่แล้ว)

ผมขอแชร์ข้อมูลที่คุณ choomodify ถาม เผอิญผมเคยหาข้อมูล pirelli ไว้เมื่อสามปีก่อน เพื่อเปลี่ยนยาง

คะแนนเต็ม 5 ในแต่ละด้าน เอามาจากเว็บของตัวแทนจำหน่าย pirelli ก เจริญ ซึ่งปัจจุบันลิงค์พวกนี้หายไปแล้ว แต่ผมลงลิงค์ที่เคยเซฟไว้ไปด้วยนะครับ เผื่อใครหา history ได้

ลองดูคะแนนในแต่ละด้านน่ะครับ จะพอมองออกว่ารุ่นไหนเกรดสูงกว่ารุ่นไหน และใช้สำหรับการขับแบบเน้นทางด้านไหน

- pirelli p zero corsa (sport 5 , brake 5 , wet 4 , comfort 3)
http://kcharoenyangyont.com/p-zero-corsa.shtml
ผมมองว่าเน้นลง track เทียบกับ michelin pilot sport cup2 , bridgestone re-71r

- pirelli p zero (sport 4 , brake 5 , wet 5 , comfort 4)
http://kcharoenyangyont.com/p-zero-car.shtml
ผมมองว่าเทียบ michelin pilot super sport (ในตอนนั้น ส่วนตอนนี้เป็นpilot sport 4 s) , bridgestone s001

- p zero silver (sport 3 , brake 5 , wet 5 , comfort 4)
http://kcharoenyangyont.com/p-zero-silver.shtml

- p zero nero (sport 3 , brake 4 , wet 5 , comfort 4)
http://kcharoenyangyont.com/p-zero-nero.shtml

- p zero rosso (sport 3 , brake 4 , wet 5 , comfort 5)
http://kcharoenyangyont.com/p-zero-rosso-car.shtml

ส่วน corsa system นี่คุ้นๆเหมือนกับเป็นระบบที่ใช้ยางหน้ากับยางหลังคนละ pattern

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 20:03:38 »
ps4s  8)