ผู้เขียน หัวข้อ: แวะ ford ในงาน motor show  (อ่าน 10455 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
แวะ ford ในงาน motor show
« เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 20:46:39 »
พอดีมีเวลาว่าง เลยได้ไปเดินดูอะไรสวยๆ งามๆ (รถ) ในงาน motor show ก็เดินทุกบูททุกยี่ห้อ ทั้งรถยนต์ และ มอเตอร์ไซค์ ยันของแต่งแบรนด์ต่างๆ

อยากไปดูรถที่ชอบหลายๆ คัน ทั้ง bmw benz volvo kia และอีกหลายคัน รถที่อยากไปดูอีก 1 คัน ตัวเป็นๆ คือ Ford Ranger Raptor (แอบผิดหวังนิดๆ ที่รถมันล็อค เข้าไปนั่ง ไปดูข้างในไม่ได้)

สิ่งที่น่าสนใจคือ พอดูๆ ไปก็แอบไปแวะดู Ford Everest ด้วย แล้วตอนนั้นมีเซลล์ผู้ชายคนนึงเดินเข้ามา ก็พูดนำเสนอ บลาๆๆๆๆๆ ผมก็ยืนฟังอยู่พักนึง พอมีจังหวะ ผมเลยถามไปว่า
ผม : Ford Everest จะมี minor change ไวๆ นี้ไหมครับ?
เซลล์ : ยังไม่มีข่าวเลยพี่ น่าจะอีกนาน
ผม : เห็นมีข่าวออกมาแล้วนิครับ ภาพถ่าย รถวิ่งทดสอบ ก็มีให้เห็นแล้วนิครับ ไม่ใช่เร็วๆ นี้เหรอ
เซลล์ : ไม่น่าใช่น่ะพี่ ได้ข่าวมาจากไหนครับ
ผม : อ้อ ผมเห็นมีทั้งในอินเตอร์เน็ต เฟสบุ๊ค เว็บบอร์ด เยอะแยะเลย
เซลล์ : อันนี้ผมไม่ทราบเลย
ผม : ได้ข่าวว่า น่าจะได้เครื่องยนต์ใหม่ด้วย น่าจะเป็นเครื่องยนต์เดียวกับ Ranger Raptor ด้วย จริงไหมครับ?
เซลล์ : อันนี้ไม่น่าใช่น่ะครับ พี่ทราบมาจากไหน
ผม : (ตอบเหมือนด้านบน) เพิ่มเติมไปว่า ในภาพถ่ายรถทดสอบ เห็นเป็น 2.0 BiTurbo ด้วยนิ
เซลล์ : จริงหรอพี่ พี่นี่รู้ดีกว่าพวกผม(น่าจะหมายถึงเซลล์) อีกน่ะ (รู้สึกเหมือนโดนประชดนิดๆ)
แล้วเขาก็เดินๆ ตีตัวห้างออกไป

ที่เล่ามา แค่แอบสงสัยว่า เขาไม่รู้จริงๆ หรือ แกล้งทำไขสือ แล้วจะโกหกเพื่อ?? กลัวคนรู้ว่าจะ minor change แล้วกลัวยอดขายตกหรือป่าว?

ผมว่าถ้าเป็นอย่างหลัง มันน่าจะทำให้คนที่สนใจ(ไม่ใช่ตัวผมน่ะ) ใน everest ที่อนาคตอันไกล้อาจจะได้เป็นลูกค้าฟอร์ด เสียความรู้สึกหรือป่าว เพราะพอจองรถไป ได้รับรถปุ๊ป มีตัว mc ออกมาปั๊บ โดยที่คนกลุ่มนั้นอาจจะไม่ใช่กลุ่มคนที่หาข้อมูลเกี่ยวกับตัวรถ ไม่ได้สนใจเว็บบอร์ด และไม่ได้ติดตามข่าวตามอินเตอร์เน็ต

ยี่ห้ออื่นเป็นแบบนี้หรือป่าว ผมไม่ค่อยซื้อรถในช่วงนี้ ผมซื้อรถแทบทุกคัน เป็นตัว mc แล้วแทบทั้งนั้น เพราะคิดว่า mc ได้ของ ได้ออฟชั่น คุ้มกว่า (ไม่รู้เดี๋ยวนี้ใช้ได้อยู่หรือป่าว)  ;

**edit เพิ่มเติม เห็นว่า Ranger Raptor รับรถล็อตแรก ก.ย.61 แต่ตอนนี้ คิวถึงเดือน พ.ย.61 แล้ว เผื่อใครสนใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2018, 20:59:34 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ Terng

Re: แวะ ford ในงาน motor show
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 20:50:22 »
พอดีมีเวลาว่าง เลยได้ไปเดินดูอะไรสวยๆ งามๆ (รถ) ในงาน motor show ก็เดินทุกบูททุกยี่ห้อ ทั้งรถยนต์ และ มอเตอร์ไซค์ ยันของแต่งแบรนด์ต่างๆ

อยากไปดูรถที่ชอบหลายๆ คัน ทั้ง bmw benz volvo kia และอีกหลายคัน รถที่อยากไปดูอีก 1 คัน ตัวเป็นๆ คือ Ford Ranger Raptor (แอบผิดหวังนิดๆ ที่รถมันล็อค เข้าไปนั่ง ไปดูข้างในไม่ได้)

สิ่งที่น่าสนใจคือ พอดูๆ ไปก็แอบไปแวะดู Ford Everest ด้วย แล้วตอนนั้นมีเซลล์ผู้ชายคนนึงเดินเข้ามา ก็พูดนำเสนอ บลาๆๆๆๆๆ ผมก็ยืนฟังอยู่พักนึง พอมีจังหวะ ผมเลยถามไปว่า
ผม : Ford Everest จะมี minor change ไวๆ นี้ไหมครับ?
เซลล์ : ยังไม่มีข่าวเลยพี่ น่าจะอีกนาน
ผม : เห็นมีข่าวออกมาแล้วนิครับ ภาพถ่าย รถวิ่งทดสอบ ก็มีให้เห็นแล้วนิครับ ไม่ใช่เร็วๆ นี้เหรอ
เซลล์ : ไม่น่าใช่น่ะพี่ ได้ข่าวมาจากไหนครับ
ผม : อ้อ ผมเห็นมีทั้งในอินเตอร์เน็ต เฟสบุ๊ค เว็บบอร์ด เยอะแยะเลย
เซลล์ : อันนี้ผมไม่ทราบเลย
ผม : ได้ข่าวว่า น่าจะได้เครื่องยนต์ใหม่ด้วย น่าจะเป็นเครื่องยนต์เดียวกับ Ranger Raptor ด้วย จริงไหมครับ?
เซลล์ : อันนี้ไม่น่าใช่น่ะครับ พี่ทราบมาจากไหน
ผม : (ตอบเหมือนด้านบน) เพิ่มเติมไปว่า ในภาพถ่ายรถทดสอบ เห็นเป็น 2.0 BiTurbo ด้วยนิ
เซลล์ : จริงหรอพี่ พี่นี่รู้ดีกว่าพวกผม(น่าจะหมายถึงเซลล์) อีกน่ะ (รู้สึกเหมือนโดนประชดนิดๆ)
แล้วเขาก็เดินๆ ตีตัวห้างออกไป

ที่เล่ามา แค่แอบสงสัยว่า เขาไม่รู้จริงๆ หรือ แกล้งทำไขสือ แล้วจะโกหกเพื่อ?? กลัวคนรู้ว่าจะ minor change แล้วกลัวยอดขายตกหรือป่าว?

ผมว่าถ้าเป็นอย่างหลัง มันน่าจะทำให้คนที่สนใจ(ไม่ใช่ตัวผมน่ะ) ใน everest ที่อนาคตอันไกล้อาจจะได้เป็นลูกค้าฟอร์ด เสียความรู้สึกหรือป่าว เพราะพอจองรถไป ได้รับรถปุ๊ป มีตัว mc ออกมาปั๊บ โดยที่คนกลุ่มนั้นอาจจะไม่ใช่กลุ่มคนที่หาข้อมูลเกี่ยวกับตัวรถ ไม่ได้สนใจเว็บบอร์ด และไม่ได้ติดตามข่าวตามอินเตอร์เน็ต

ยี่ห้ออื่นเป็นแบบนี้หรือป่าว ผมไม่ค่อยซื้อรถในช่วงนี้ ผมซื้อรถแทบทุกคัน เป็นตัว mc แล้วแทบทั้งนั้น เพราะคิดว่า mc ได้ของ ได้ออฟชั่น คุ้มกว่า (ไม่รู้เดี๋ยวนี้ใช้ได้อยู่หรือป่าว)  ;D

เซลส์ไดโนเสาร์ หาได้ทั่วไปครับ เราไม่ต้องไปบอกว่าเรารู้อะไรแค่ไหน เราฟังเขาพล่ามไปเฉยๆพอครับ ผมว่าพวกนี้เราเสียเวลาคุยด้วย ถ้าอ้าปากมาโกหกแบบนี้ ผมก็ไม่อยากคุยต่อแล้วครับ หรือถ้าให้ข้อเสนอดีจริงๆ ก็จับมัดมือเขียนรายการที่บอกว่าแถมให้ชัดเจน ลงรายละเอียดทุกอัน อะไรแบบนี้ครับผม
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 20:51:20 »
เซลล์ก็ต้องอยู่กับยอดปัจจุบันครับ ไม่ใช่ยอดอนาคต ปิดขายได้ก็ต้องทำครับ 

ไม่งั้นเค้าก็ต้องบอกพี่รอ Mc ปลายอายุครับ  ส่วนลด 2 แสน  คุ้มสุดครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 20:55:57 »
ส่วนมากก็แบบนี้และครับเซลพอบอกตัวใหม่กำลังวิ่งทดสอบจะมาเมื่อไรตอบได้ทันทีว่ายังไม่ใช่เร็วๆนี้ (เพราะจะไม่ได้ยอดจากตัวปัจจุบัน)

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 21:22:56 »
อาชีพเซล ก็เป็นเป็นแบบนี้ เจอลูกค้ารู้เยอะ ก็ต้องหลบ ในงานก็ตามมาเก็บรายชื่อ เพื่อติดตามหลังงาน

เซลส่วนมาก จะรู้ข้อมูลมาว่า รถจะออกประมาณช่วงไหน ? เตรียมโล๊ะของเก่า รุ่นใหม่มีอะไรเพิ่ม ฯลฯ

ออฟไลน์ Kendow

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 21:40:41 »
เรื่องปรกติครับ รู้ไม่รู้เซลล์มักทำไขสือไว้ก่อน ขืนพูดความจริงไปลูกค้าคงไม่จองรถ รอไปก่อน
เวลาผมไปดูรถเนี่ย เซลล์มักจะมาพ่นๆ ในข้อมูลที่เรารู้อยู่แล้ว แต่ก็เออออห่อหมกตามเค้า ให้เขารู้สึกดีหน่อย

มีครั้งนึง ไปดู hrv เซลล์ก็พ่นๆ ไป พอถามคำถามที่อยากรู้ "hrv มีคานเหล็กกันกระแทกตรงกันชนหลังไหมครับ?" นางตอบ "น่าจะมีนะคะ เคยเห็นแถวๆ ล้อ" ผมเลยบอก "อ่อว อันนั้นมันคานบิดครับ เป็นส่วนหนึ่งของช่วงล่าง คานที่ผมว่าคือเมื่อเราถอดกันชนหลังมา จะเห็นเป็นแท่งเหล็กใหญ่ๆ แบบ civic accord ไอ้แท่งเหล็กนี้มีไหมครับ" นางก็อ้ำๆ อึ้ง ตอบไม่ได้ แต่ตอนหลังรู้คำตอบแล้วครับ ไปหามาเอง คือ "ไม่มี" ครับ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 21:43:02 »
ขอเห็นต่างนะครับ
ผมเห็นว่า เซลทำหน้าที่ได้ดี. จากการที่ไม่สื่อสารกับลุกค้าด้วยข้อมุลที่ไม่ถุกต้อง
การที่เรารู้อะไรมากกว่าเซลถือว่าดี. หากเป็นเรืองจริงที่การันตี
หากข่าวมั่ง. สื่อนั้นๆมันรับผิดชอบมั้ย.
ต่างกับเซลล์. หากสื่อความอะไรที่ไม่ชัวร์ ผลลบ หรืออื่นๆ. มีแต่เสียครับ

อีกความเห็นนะครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Vipvipvip

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 21:56:15 »
เรื่องปรกติครับ รู้ไม่รู้เซลล์มักทำไขสือไว้ก่อน ขืนพูดความจริงไปลูกค้าคงไม่จองรถ รอไปก่อน
เวลาผมไปดูรถเนี่ย เซลล์มักจะมาพ่นๆ ในข้อมูลที่เรารู้อยู่แล้ว แต่ก็เออออห่อหมกตามเค้า ให้เขารู้สึกดีหน่อย

มีครั้งนึง ไปดู hrv เซลล์ก็พ่นๆ ไป พอถามคำถามที่อยากรู้ "hrv มีคานเหล็กกันกระแทกตรงกันชนหลังไหมครับ?" นางตอบ "น่าจะมีนะคะ เคยเห็นแถวๆ ล้อ" ผมเลยบอก "อ่อว อันนั้นมันคานบิดครับ เป็นส่วนหนึ่งของช่วงล่าง คานที่ผมว่าคือเมื่อเราถอดกันชนหลังมา จะเห็นเป็นแท่งเหล็กใหญ่ๆ แบบ civic accord ไอ้แท่งเหล็กนี้มีไหมครับ" นางก็อ้ำๆ อึ้ง ตอบไม่ได้ แต่ตอนหลังรู้คำตอบแล้วครับ ไปหามาเอง คือ "ไม่มี" ครับ

ขอนอกเรื่องนิดCivic FC ตัวที่ขายในไทย มีคานกันชนมั้ยครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 21:58:42 »
ทำไมไปว่าเซลครับ งง?

คือเซลบางคนเค้าไม่ได้อินกับรถขนาดไล่ตามข่าวทุกอย่างนะ เค้าก็ทำหน้าที่ขายของอบรมมาอะไรจะเปิดตัวใช้เครื่องชนิดไหนราคาเท่าไหร่ ถ้าเบื้องบนเค้าไม่ส่งไปเทรนก็คงไม่รู้รึเปล่า เค้าทำเป็นอาชีพ เค้าไม่ได้ "อิน"

bmw 1series saloon ออกโมเดลที่จีนมานานแล้วยังไม่เห็นมีแววเข้าไทยเลย แบบนี้ตอนมัน spy บนเน็ตไม่ไปไล่บี้เซลกันตายหรอ

ถึงเค้ารู้ถ้าเป็นข้อมูลภายในจะให้เค้ามาประกาศบอกลูกค้าทุกคนหรอ พอตัวเองรู้เยอะกว่าหน่อยไปไล่บี้หาว่าเค้าไดโนเสาร์บ้างขี้กั๊กบ้าง แปลว่าทำงานนิไม่เก็บความลับบริษัทกันเลยนะเนี้ย

แล้วรสเทสเค้าไม่ได้เทสใช้ในไทยอย่างเดียวนะครับ กรณีนี้อาจจะใช่ แต่ยกตัวอย่าง toyota taxi jpn เค้าวิ่งในไทย เค้าไม่ได้ขายในไทยนะครับ อีกหลายๆอย่างที่มาวิ่งในไทยละไปขายออสบ้างก็มี

ดูถูกคนอื่นไม่ได้สูงขึ้นเลยครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 22:03:31 »
ผมก็เข้าใจในมุมของคุณครับ
แต่ก็เข้าใจในมุมของเซลล์ด้วย

แต่ขอสรุปว่า
หากเซลล์เสนอส่วนลดต่างๆให้สมน้ำสมเนื้ออันนี้ไปว่าเขาไม่ได้
แต่ไม่ลดหรือลดน้อยกว่าทั่วไป แล้วทำเป็นไม่รู้ อันนี้ไม่ค่อยตรงกับลูกค้า

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 22:06:48 »
อย่าไปใส่ใจครับ คิดซะว่าเราดูรถเพลินๆครับ

ออฟไลน์ Kendow

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 22:07:19 »

ขอนอกเรื่องนิดCivic FC ตัวที่ขายในไทย มีคานกันชนมั้ยครับ
เคยเห็น 1.8 el จอดทำสี "มีครับ" เป็น civic รุ่นแรกที่มีคานกันชนหลังมาให้ (ปรบมือแปะๆ!) fd fb ไม่มี โบ๋เบ๋
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 22:11:51 »
อย่าไปแกล้งเซลส์เลยครับ
ถ้าเขาขยันหาข้อมูล อาจจะรู้ได้เร็วพอๆกับ สมช ในนี้

แต่โดยหน้าที่ พวกเขาไม่รู้กันเนิ่นเท่าไร
เขาโดนบี้ตัวเลขมากกว่า คนที่อาจจะรู้ก่อนคือผู้แทนจำหน่ายแต่ก็อาจจะคร่าวๆว่าอะไรไปอะไรมาบางทีไม่ลงรายละเอียดเป๊ะๆ

ออฟไลน์ Vipvipvip

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 22:13:37 »

เคยเห็น 1.8 el จอดทำสี "มีครับ" เป็น civic รุ่นแรกที่มีคานกันชนหลังมาให้ (ปรบมือแปะๆ!) fd fb ไม่มี โบ๋เบ๋

Thanks

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 22:38:03 »
เท่าที่รู้จักเซลล์
เซลล์ที่รู้ว่าจะมีปรับโฉมหรือรถรุ่นใหม่ ถือว่ามีส่วนน้อย คนที่รู้ก็ติดตามในเน็ตเหมือนกัน
เซลล์ที่ไม่ได้ตามข่าวเรื่องรถ จะรู้ก็ตอนที่บริษัทเรียกอบรม
แต่จะแบบไหนก็ตาม ส่วนใหญ่ถ้าลูกค้าถามก็ไม่บอกตรงๆ หรอกว่ามีรุ่นใหม่
ยังไงก็ต้องขายของที่ได้โควต้ามาก่อนเป็นหลัก

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 22:47:01 »
ปกติครับ ทุกค่าย

ของผมเกือบไปแล้ว ตอนที่ไปดูGLA เซลบอกลดแสนนึง  ต้องจองก่อนสิ้นเดือน(อีก1อาทิตย์สิ้นเดือน)

กลับบ้านมาเปิดดูข้อมูล เอามือทาบ อก 555 อีก2เดือนเปิดตัวรุ่นใหม่ เกือบไปละ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 01:58:17 »
เถียงกับเซลล์บ่อยๆครับ บางคนไม่รู้จริงๆ

ที่เคยให้ลูกค้าคนที่จะซื้อรอไปก่อนในงานก็เคยมาแล้ว คุณป้าแกเทียบอัลติสก่อน Mc มั้งกับซีวิค FB ตอนนั้นเลยบอกป้าแกไป แกบอกขอบคุณมากแกไม่รู้เลย ไม่รู้ว่าป้าแกจะได้ตัวไหน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 02:32:15 »
อันนี้เจอครับ แต่เป็นอีกแบบนะ  ไป ถาม

ผม : HRV ว่าตัวใหม่มาหรือยัง เห็นมีรูปมาแล้วสวยใช้ได้เลย
Honda  เซลล์ : อ่อตัวใหม่มีข่าวเหมือนกันครับ ปรับไฟหน้า และไฟท้าย และระบบเล็กน้อย แต่ต้องบอกก่อนสเปคของไทยกับเมืองนอกอาจจะแตกต่างกัน เลยไม่กล้ายืนยันครับ
ผม : อีกนานไหมครับ กว่าจะเข้ามา สำหรับตัวใหม่ ?
เซลล์ : เรื่องเวลาไม่แน่ใจ ถ้าไม่รีบเอารถมากนักรอดูตัวใหม่ก่อนได้ครับ แต่ถ้ารีบใช้รถตอนนี้ก็รอรถไม่นานแล้วครับ

ถือว่าให้ข้อมูลดีนะอันนี้  ผมกับเพื่อนไปถามๆ มาดูๆ CHR- HRV สุดท้าย ไปสนใจ Civic Hatch 5555

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 04:33:41 »
มีทุกค่ายครับ ปกติครับ เซลล์ก็ต้องขายรถเพื่อทำยอด บางคนก็เลือกที่จะบอก บางคนก็ไม่ หรือไม่บางคนก็ไม่รู้จริงๆ และมันก็เกี่ยวข้องกับผลประโยชน์ของเขาจะให้เป็นกลางเปะๆคงยากที่จะเจอ

ผมว่าจะเป็นการเสียเวลาเปล่าที่จะไปบังคับคนอื่นให้ได้อย่างที่ใจต้องการ และยังอารมณ์ค้างจนต้องมาระบายอีก
ลองปรับตัวดูครับ รู้ว่าจะมีตัวใหม่เข้าอีกไม่นานก็รอไปก่อน พอรถมาค่อยไปถามการขาย
ส่วนใหญ่ถ้าเราทำการบ้านไปเองจะแม่นกว่าเซลล์ในเรื่องของรายละเอียดตัวรถครับ

ผมเองก็คุยกับเซลล์เรื่องราคาล้วนๆ และวานให้ติดต่อฝ่ายเทคนิคถ้าต้องการรู้ว่าการทำงานของออฟชั่นใหม่ๆเป็นยังไง
แต่ถ้าอยากรู้ว่าประมาณเมื่อไรรุ่นที่สนใจจะมาทำตลาด ก็ถามคุณจิมมี่ในรายการวิทยุวันเสาร์นั่นล่ะครับ

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 05:47:35 »
บางครั้ง เซลล์ก็โดนสั่งให้ไม่บอกครับ

เพราะมันมีผลกับยอดขาย เค้าก็ต้องทำตามหน้าที่

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 07:00:14 »
ranger จังหวัดผมส่วนลด 80000 ทุกรุ่น ลดเยอะผิดสังเกตุแบบนี้ ตัวใหม่คงใกล้มาแล้ว

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 08:17:52 »
หนักกว่าจขกท. ก็คือของผมสมัย Ford Focus 1.6, 2.0 ที่มีปัญหา Powershift

ผมไปงานเหมือนกัน ก็ถามเซลผู้ชายว่าปัญหา Focus คือเกียร์ Powershift จริงมั้ย  (ผมถามหลังจากเปิดตัว ประมาณ 3 ปีแล้ว คือเห็นตามข่าวถึงปัญหาแบบเจอเยอะแล้ว)

เซลบอกผมว่า ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ  แค่เป็นนิสัยของเกียร์ที่เป็นเกียร์สปอร์ต  จะกระชาก ให้อารมณ์มากกว่า  เพราะคนที่ซื้อไปบางคนก็ขับกัน 2 แสนโลแล้ว  ลูกค้าผมเอง

ผมตั้งตัวแทบไม่ทัน เอาความมั่นใจจากโก6  มาจากไหนขนาดนั้น

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 08:34:27 »
เราพูดคือข่าวแบบ unofficial
แต่ถ้าเซลล์พูด ข้อมูลเหมือน official ก็เหมือนเป็นตัวแทนบริษัท มีความน่าเชื่อถือ ทั้งทีจริงๆยังไม่มีการเรียกเข้าไปเทรน เค้าก็ยังไม่รู้นะครับ พอเอาข่าวลือมาบอก แล้วไม่ตรงอีก เซลล์ก็จะซวยอีก

ปล
Everest ตัวใหม่จะมี 2.0 bi turbo ด้วยหรือครับ ราคาไม่อยากจะคิดเลย

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 08:44:37 »
เซลล์ก็คือลูกจ้างdealerแหละครับ
ไม่ใช่คนในองค์กรบริษัทรถโดยตรง จะรู้ข้อมูลก็ต่อเมื่อบ.แม่ต้องการให้รู้
ข้อมูลหลุดต่างๆ ถ้าเค้ารู้ก็รู้เท่าเราๆเนี่ยแหละครับ
ถ้าพวกกากๆเน้นขายอย่างเดียวก็แทบไม่รู้เลยก็มี

ถ้าเค้าจะพอรู้เค้าก็คงไม่บอกตรงๆเพราะบอกไปลูกค้าก็รอตัวใหม่ตัวเก่าขายไม่ออก
หรือบางทีถ้าฉลาด(แกมโกง)หน่อยก็จะอ้างตัวใหม่ราคาแพง ลดoptionนะคะรีบจองตัวเก่าก่อนหมดสต้อกbla bla bla..

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 08:58:05 »
ต่างฝ่ายต่างมีมุมมองของตัวเอง คนซื้อก็อยากล้วงข้อมูลให้มั่นใจ
แต่ไปถามแบบนั้นจะให้เค้าตอบอย่างที่เราอยากฟังมันก็คงไม่ใช่ครับ

คือเราไม่ได้ตั้งใจไปซื้ออยู่แล้วไปถามเพื่อให้ได้อะไรครับ ?
มันก็เหมือนไปถามเค้าว่า Accord รุ่นใหม่สรุปว่าจะมี 2.0 Turbo มั๊ย ...
ใครเค้าจะกล้าบอก ถึงรู้ก็คงไม่บอกเพราะมันไม่ Official บอกไปแล้วไม่มีคุณก็ไปด่าเค้าลับหลังอีกว่าโกหกได้ยังไง

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 09:04:18 »
เชลล์ทุกยี่ห้อพูดคล้ายๆกันแหละครับ  ทำยังกับว่าลูกค้าโทรศัพท์เล่นเน็ตไม่ได้ นี่มันยุคไหนแล้ว หรือเชลล์เขาไม่รู้จริงๆ  ::) ::) ::)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 09:07:32 »
บางคนขยันตามข่าว ก็จะอัพเดทให้เราได้ครับ
แต่อย่าลืมว่า ถ้าข้อมูลมันยังไม่ 100% คุณไปบอกลูกค้าแต่พอเปิดตัวมา ดันไม่เหมือนที่แจ้งลูกค้าไป เซลส์ก็จะซวยอีกครับ
ดังนั้นก่อนจะบอกสเปคอะไรให้ลูกค้าไป เขาต้องได้รับการยืนยันจากทางค่ายรถก่อนครับ

ผมมักจะไม่ค่อยจะไปถามข้อมูลรถตัวใหม่อะไรกับทางเซลส์ ส่วนมากจะถามก็แค่สเปคของรถที่ขายอยู่ ณ ตอนนี้ ซึงบางคนก็ยังไม่รู้เลย 555

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 09:15:56 »
ปกติครับ ทุกค่าย

ของผมเกือบไปแล้ว ตอนที่ไปดูGLA เซลบอกลดแสนนึง  ต้องจองก่อนสิ้นเดือน(อีก1อาทิตย์สิ้นเดือน)

กลับบ้านมาเปิดดูข้อมูล เอามือทาบ อก 555 อีก2เดือนเปิดตัวรุ่นใหม่ เกือบไปละ

ผมกลัวมันจะเกิดเหตุการณ์แบบนี้แหละ กับ ลูกค้า เดี๋ยวกลายเป็นว่าเสียความรู้สึกไม่พอ เขาจะสวดแช่งให้ด้วยซิครับ

หนักกว่าจขกท. ก็คือของผมสมัย Ford Focus 1.6, 2.0 ที่มีปัญหา Powershift

ผมไปงานเหมือนกัน ก็ถามเซลผู้ชายว่าปัญหา Focus คือเกียร์ Powershift จริงมั้ย  (ผมถามหลังจากเปิดตัว ประมาณ 3 ปีแล้ว คือเห็นตามข่าวถึงปัญหาแบบเจอเยอะแล้ว)

เซลบอกผมว่า ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ  แค่เป็นนิสัยของเกียร์ที่เป็นเกียร์สปอร์ต  จะกระชาก ให้อารมณ์มากกว่า  เพราะคนที่ซื้อไปบางคนก็ขับกัน 2 แสนโลแล้ว  ลูกค้าผมเอง

ผมตั้งตัวแทบไม่ทัน เอาความมั่นใจจากโก6  มาจากไหนขนาดนั้น

อันนี้ บางทีก็บอกยากเรื่อง defect นะครับ(หรือมองว่า มันสปอร์ต ไม่ใช่ defect) ผมเข้าบูท Mazda ไปดู CX-5 ถามเรื่องน้ำดัน เขาก็ตอบผมว่า ไม่มีแล้ว เพราะเครื่องใหม่(มันเครื่องเดิม) เขาแก้ไขปัญหานี้แล้ว สบายใจได้

อันนี้เจอครับ แต่เป็นอีกแบบนะ  ไป ถาม

ผม : HRV ว่าตัวใหม่มาหรือยัง เห็นมีรูปมาแล้วสวยใช้ได้เลย
Honda  เซลล์ : อ่อตัวใหม่มีข่าวเหมือนกันครับ ปรับไฟหน้า และไฟท้าย และระบบเล็กน้อย แต่ต้องบอกก่อนสเปคของไทยกับเมืองนอกอาจจะแตกต่างกัน เลยไม่กล้ายืนยันครับ
ผม : อีกนานไหมครับ กว่าจะเข้ามา สำหรับตัวใหม่ ?
เซลล์ : เรื่องเวลาไม่แน่ใจ ถ้าไม่รีบเอารถมากนักรอดูตัวใหม่ก่อนได้ครับ แต่ถ้ารีบใช้รถตอนนี้ก็รอรถไม่นานแล้วครับ

ถือว่าให้ข้อมูลดีนะอันนี้  ผมกับเพื่อนไปถามๆ มาดูๆ CHR- HRV สุดท้าย ไปสนใจ Civic Hatch 5555

ผมก็อยากให้เป็นแบบที่ท่าน Ninezti ลูกค้าเขามีสิทธิ์ที่จะเลือก ว่า ควรรอไหม หรือ ซื้อตัวนี้ ได้ส่วนลดด้วย และ มันดูจริงใจด้วยครับ

---------------*****---------------
ผมขอแจ้งก่อน ผมไม่ได้โชว์พาวอะไร หรือ จะกะไปลองเชิงเซลล์ อะไรนะครับ เดี๋ยวจะหาว่าโน่น นี่ นั้น

ผมเป็นก็อย่างกับท่านๆ หลายคนนี่ละ เป็นคนธรรมดา เป็นแค่ผู้บริโภค อยากไปงาน motor show ไปดูอะไรใหม่ๆ รถใหม่ๆ (จากที่เห็นในรูปหรือตามเว็บ) และก็ไปดูรถที่อาจจะหรือเป็นตัวเลือก ของตัวเอง เปรียบเทียบแบบจับเนื้อต้องตัวเป็นๆ ได้ ไม่ใช่แค่ดูโบชัว

ผมเดินเข้าแทบทุกบูทละครับ ไม่ใช่เฉพาะเจาะจง ผมไปถามไปเรื่อยๆ เช่น New BMW 3 Series มาเมื่อไหร่ หรือ C Class MC/FL ตอนไหน หรืออีกหลายๆ ตัว ยัน Camry/Accord ใหม่ด้วย บลาาาา

ผมก็พูดเหมือนๆ กันว่า "ได้ข่าวว่า จะมีตัวใหม่/MC มาเร็วๆ นี้หรือป่าว" ส่วนมากคำตอบที่ได้ จะเป็น
"อาจจะต้องรอสักพักครับ/ค่ะ"
"ปลายปีหรือต้นปีหน้าเลยนะครับ/ค่ะ"
"มาแน่ แต่ วัน เวลา และ รายละเอียด ยังไม่ทราบแน่ชัดครับ/ค่ะ"

แล้วก็จะมีคำถามกลับมาว่า
"รีบใช้รถไหมครับ/ค่ะ ดูตัวนี้ไปก่อนไหม ได้รถช่วง..... เรามีส่วนลด.... ยิ่งจองในงาน มีโน่น นี่ นั้น ให้นะครับ/ค่ะ"
"ถ้าพี่สนใจและรอตัวใหม่/MC งั้น ผม/หนู ขอเบอร์พี่หน่อย เดี๋ยวจะแจ้งรายละเอียดให้ทราบ หรือถ้าสะดวกจะลองเข้าไปโชว์รูมก็ได้นะครับ แจ้งผม/หนู มาค่ะ"

ส่วนเรื่องว่า everest ข่าวที่มีรถทดสอบจะวิ่งในไทย แต่ไปขายในอ๊อสซี่ หรือ ดาวอังคาร ผมไม่สนหรอกครับ และ จะได้เครื่องยนต์ใหม่ ecoblue หรือป่าว ก็เหมือนกัน แต่ตาม momentum และ สภาพการณ์ ณ เวลานี้ มันมีความเป็นไปได้สูงครับ ว่า everest มันจะมี MC แน่ๆ และในไทยเนี่ยะล่ะ ซึ่งผมมั่นใจว่าเซลล์รู้นะ ส่วนเรื่องไม่แน่ใจ ไม่ว่ากัน อันนี้เข้าใจ แต่ไม่ใช่ตอบเสียงแข็งว่า "ไม่มีครับ ได้ข่าวผิดหรือป่าว บลาๆๆๆ" เพราะผมมองว่า มันไม่แฟร์กับลูกค้าฟอร์ดหรือว่าที่ลูกค้า ครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 09:45:12 »
ขายของ
บอกให้รอเอาตัวใหม่ ใกล้แล้ว
ตัวเก่าก็ขายไม่ได้สิครับ ไม่ว่าขายอะไรทั้งนั้น

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 09:48:19 »
เซลล์มีหลายสไตล์ครับ ที่เล่ามาก็เป็นสไตล์นึง