ผู้เขียน หัวข้อ: แวะ ford ในงาน motor show  (อ่าน 10401 ครั้ง)

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: แวะ ford ในงาน motor show
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 10:10:46 »
นี่ถ้าเป็น Apple พนักงานพูดในสิ่งที่ส่งผลกับบริษัท คุณโดนปรับเป็นแสนแล้วครับ เถียงไม่ได้ด้วยเพราะเขาจับเซ็นสัญญาตั้งแต่เริ่มเข้าทำงานเลย แค่เซลล์ขายรถจิ๊บๆ ครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 10:42:57 »
ถ้าผมเป็นเซล ผมคงตอบแบบนั้นครับ

ออฟไลน์ PeterC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 10:49:49 »
เซลล์ส่วนใหญ่ที่ผมเคยคุยด้วยไม่ได้รู้ลึก รู้จริง เท่าไรหรอกครับ ถามแค่ล้อกว้างเท่าไร ยังตอบไม่ได้เลย ยิ่งถามเรื่องที่ยังมาไม่ถึง เช่นเมื่อไรจะมีไมเนอร์เชนจ์ ยากจะตอบได้ ผิดกับถามคนที่เป็นแฟนพันธุ์แท้ยี่ห้อนั้น ๆ เขาจะตอบได้เป็นฉาก ๆ เพราะติดตามข่าวในโซเชี่ยลมีเดียบ่อย ๆ ผมเคยเป็นเซลล์ เซลล์ต้องศึกษาสินค้าของตนเองให้มากเพื่อจะได้ตอบทุกข้อสงสัยของลูกค้า จึงจะปิดการขายได้ และต้องรักในแบรนด์ที่ตนขาย ตัวอย่างบางคนรักโตโยต้า แต่มาขายฟอร์ด !! เพื่อเงินเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 11:01:20 »
ถ้าไปคุยที่โชว์รูมบางครั้งพบเซลล์ที่บื้อกว่านี้ครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 11:14:35 »
นี่ถ้าเป็น Apple พนักงานพูดในสิ่งที่ส่งผลกับบริษัท คุณโดนปรับเป็นแสนแล้วครับ เถียงไม่ได้ด้วยเพราะเขาจับเซ็นสัญญาตั้งแต่เริ่มเข้าทำงานเลย แค่เซลล์ขายรถจิ๊บๆ ครับ

เมื่อสามอาทิตย์ก่อน เพิ่งไป Apple Store ที่ Fifty Ave. ถามพนักงานขายเรื่อง iPad ใหม่ตอบไม่ต่างจะเซลล์ Ford นี้เลย  เข้าใจว่าสินค้าไม่ออกก็คือสินค้าไม่ออก ต่อให้สือเอารูปเอาข่าวลือมาแค่ไหนก็ตาม

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 11:21:35 »
2เดือนที่แล้วไปลองขับ Kia มา เซลล์ก็แจ้งว่าจะมีปรับโฉมเพิ่มระบบความปลอดภัยจากเดิมพี่รอก่อนได้
เซลล์บอกว่าถ้าผมไม่บอกเดี๋ยวพี่มาว่าผม ทำผมประทับใจเซลล์คนนี้เลย เดี๋ยวนี้โลกมันแคบลงครับข้อมูลข่าวสารมันทั่วถึงแล้ว

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 14:41:42 »
เรื่องบางอย่าง เซลล์เค้าก็รู้แต่บอกอะไรไม่ได้มากก็มีครับ ยิ่งเป็นเรื่องภายในบริษัท กำหนดการเปิดตัวรุ่นใหม่

จะออกมาให้ข่าวกับลูกค้าคงไม่ได้ เพราะส่งผลต่อการตัดสินใจเลือกซื้อรถ ส่งผลต่อยอดขายในปัจจุบัน

อย่างรถบางรุ่นที่อยู่ในความสนใจมากๆ ก็มีลูกค้าสอบถามเข้ามาเยอะ เซลล์ก็เลือกตอบไม่รู้ แต่ในใจนะอยากจะบอกข้อมูลใจจะขาด

อาจจะด้วยเพราะ อาจมีคำสั่งออกมาเรื่องการนำข้อมูลรถออกมาก่อนเปิดตัว

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 17:21:57 »
2เดือนที่แล้วไปลองขับ Kia มา เซลล์ก็แจ้งว่าจะมีปรับโฉมเพิ่มระบบความปลอดภัยจากเดิมพี่รอก่อนได้
เซลล์บอกว่าถ้าผมไม่บอกเดี๋ยวพี่มาว่าผม ทำผมประทับใจเซลล์คนนี้เลย เดี๋ยวนี้โลกมันแคบลงครับข้อมูลข่าวสารมันทั่วถึงแล้ว

กรณีนี้ ผมก็เคยเจอ ตอนไปดู CX-5 ที่โชว์รูมแห่งหนึ่งแถวๆ บางนา (เป็นโชว์รูมติดกันเป็นแฝดกับนิสสัน) ช่วงปลายปีที่แล้ว ก่อน CX-5 จะเปิดตัว เซลล์ก็พูดคล้ายๆ ท่าน fanta23 เจอครับ เขาก็บอกว่า ถ้ารอได้ก็รอตัวใหม่ แต่เขาก็ยกโปรโมชั่น ของแถม โน่น นี่ นั้น ซึ่งผมกลับดีใจซะอีกที่ได้ยินแบบนี้ มันทำให้รู้สึกว่าจริงในดี แล้วมันทำให้เราอยากกลับไปอีก อาจจะในฐานะลูกค้า ก็ได้

คิดเหมือนกันว่า ข้อมูลข่าวสาร เดี๋ยวนี้มันปิดกันยากแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 19:11:47 »
ฮึๆ

ออฟไลน์ coolcarrera

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 12:01:04 »
ก็แค่จะขายรถที่มี เอายอดในวันนี้น่ะครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 13:37:31 »
ไม่ได้เห็นอาการ ก็คงตอบยาก แต่ส่วนตัว ผมจะตอบลูกค้าในรูปแบบอื่นๆมากกว่าแบบนี้ เช่น ยังไม่แน่ใจ ยังไม่ยืนยัน แต่ของปัจจุบัน ราคาดีนะครับพี่  ;)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 14:49:42 »
ไม่ได้เห็นอาการ ก็คงตอบยาก แต่ส่วนตัว ผมจะตอบลูกค้าในรูปแบบอื่นๆมากกว่าแบบนี้ เช่น ยังไม่แน่ใจ ยังไม่ยืนยัน แต่ของปัจจุบัน ราคาดีนะครับพี่  ;)

ได้คำตอบแบบนี้ ผมก็รู้สึกดีครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 07:21:35 »
เซล จะดันรถที่มีอยู่ใน showroom ก่อนครับ เพื่อจะได้ออกรถเร็ว และเจ้าตัวก็ได้รับเงินเร็วด้วย