ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า Lexus UX ประกอบไทย เป็นไปได้มั้ยครับว่าตัวเริ่มจะราคาราวๆ 1.6 ล้าน  (อ่าน 7360 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
อ้างอิงจากราคาอังกฤษน่าจะราวๆ 30,000 ปอนด์หรือราวๆ 1.35 ล้านบาท เลยคิดว่าถ้า Lexus ประเทศไทยไม่ตั้งราคาเวอร์เกินไป ภาษีอย่างมากก็สรรพสามิต 30% + Vat 7% อาจจะเริ่มที่ 1.69 ล้าน แล้วไปจบที่ 2.6 ล้านสำหรับตัว F sport

หรือคิดว่า Lexus จะวางแบรนด์เป็นรถโคตรพรีเมี่ยม เอากำไรเล่นๆ เริ่ม 2.6 ล้าน จบที่ 3.4 ล้านตามสูตร เอากำไรคันละ 1-2 ล้านชิวๆ

คิดว่าจะเป็นอย่างไรบ้างครับ สำหรับรถพรีเมี่ยมค่ายนี้

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member

ออฟไลน์ CATM96

ถึงจะประกอบไทยราคาก็ไม่มีทางถูกหรอกครับ
ถ้าประกอบไทย มันคือckd ไม่ใช่เหรอครับ? ถ้าคิดตามข้างบนจะเป็นผลิตในไทยเลยนิครับ

ถึงจะประกอบไทยราคาก็ไม่มีทางถูกหรอกครับ
ถ้าประกอบไทย มันคือckd ไม่ใช่เหรอครับ? ถ้าคิดตามข้างบนจะเป็นผลิตในไทยเลยนิครับ

CKD ก็คิดภาษีตามนี้ครับ ถ้า CBU จะคิดอีกแบบครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ประกอบไทยยังไงราคาก็ต้องไม่ต่ำไปกว่า Camry 2.5HV Premium ยิ่งตอนนี้บริหารโดย Toyota Singapore หมดสิทธิครับที่จะทำราคาแบบ Surprise เขาประกาศชัดเจนแล้วว่า ไม่เน้นยอด!

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ประกอบไทยยังไงราคาก็ต้องไม่ต่ำไปกว่า Camry 2.5HV Premium ยิ่งตอนนี้บริหารโดย Toyota Singapore หมดสิทธิครับที่จะทำราคาแบบ Surprise เขาประกาศชัดเจนแล้วว่า ไม่เน้นยอด!

ผมว่าไม่แน่หรอกครับ ถ้าประกอบในนี้ คงคาดหวังยอดขายพอสมควร  อย่างน้อยๆ ควรขายได้หลายพันต่อปีครับ

ส่วนตัวผมมองว่า Camry ราคาสูงเกินไปแล้วครับ

ตัวถัดไป ถ้าได้ภาษี 5% และ Co2 ต่ำ ราคาไม่ควรเกิน 1.6 ล้านด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ DriveOnly

ราคาเริ่ม 1.6 ล้านผมว่ายากมากๆเพราะว่ามันจะทำให้เสียภาพลักษณ์ของแบรนด์ไป แล้วยิ่ง lexus-toyota แล้ว ผมยังไม่เคยเห็นเขาขายรถราคาถูกกว่าคู่แข่งออกมาเลย อย่างน้อยก็ต้องอัด option เยอะๆ และทำราคาให้เกาะกลุ่มคู่แข่ง (อ้างอิง GLA และ X1) ในช่วง 2-2.6 ล้านบาท โดยไม่ประกอบใน ผมว่าราคาได้เท่าจากัวร์ที่ 3.5 ลบ แน่ๆ

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member

แพงเหมือนเดิมอะ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ราคาเริ่ม 1.6 ล้านผมว่ายากมากๆเพราะว่ามันจะทำให้เสียภาพลักษณ์ของแบรนด์ไป แล้วยิ่ง lexus-toyota แล้ว ผมยังไม่เคยเห็นเขาขายรถราคาถูกกว่าคู่แข่งออกมาเลย อย่างน้อยก็ต้องอัด option เยอะๆ และทำราคาให้เกาะกลุ่มคู่แข่ง (อ้างอิง GLA และ X1) ในช่วง 2-2.6 ล้านบาท โดยไม่ประกอบใน ผมว่าราคาได้เท่าจากัวร์ที่ 3.5 ลบ แน่ๆ

3.5 ล้านนี่ ผมขอมอบ มง(กุฎ)จรวดไปเถอะครับ... :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2018, 23:34:35 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ jickoP

ผมว่ายากครับ ยังไง lexus ก็วางตัวเองเป็นแบรนด์พรีเมี่ยม ย่อมไม่กดราคาตัวเองลงไปต่ำกว่าคู่แข่งระดับเดียวกันมากขนาดนั้นแน่นอน รถกุล่ม mass ตอนนี้ โมเดลแพงสุดของตัวเอง ใกล้ 2 ล้านเข้ามาทุกวัน  สินค้าพรีเมี่ยม ต้องใช้ราคาเป็น 1 ในปัจจัยกำหนด เพื่อรักษาอิมเมจให้ทั้งแบรนด์และกลุ่มลูกค้าตัวเอง ไม่งั้นทั้ง x1 และ gla คงลงมาเล่นราคานี้นานแล้วล่ะครับ และยิ่งเมื่อ lexus มองแล้วว่า ราคาขนาด gla และ x1 ก็ขายได้ ยิ่งไม่มีสาเหตุให้ลดครับ ส่วนตัวเดาว่าคงเปิดตัวเริ่มต้นมาพอๆ กับ gla แล้วไปจบตัวทอปสุดแพงกว่า x1 นิดหน่อย แล้วเน้นเรื่องออปชั่นที่มากกว่าคู่แข่งแทน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมยังไม่เคยเห็น Lexus ประกอบในประเทศเลยคับ จะมีจริงหรือ  :-\

ออฟไลน์ pim_cute

เอาราคารถใน england มาอ้างอิงกับ thailand ไม่ได้ครับ

thailand เป็นประเทศกำลังพัฒนา มีเงินเฟ้อสูง ตามทฤษฎี purchasing power parity แล้ว เพื่อรักษาอำนาจซื้อ ค่าเงินบาทจำเป็นต้องอ่อนแล้วปอนด์ต้องแข็ง แต่ประเด็นคือ

england มี brexit จึงทำให้ปอนด์นั้นอ่อนอย่างมาก สรุปง่ายๆ คือ สินค้าและบริการของ england นั้นราคาต่ำเกินจริง เพราะปัญหา brexit ดังนั้นจึงเทียบกันแบบนั้นไม่ได้ นี่ผมยัง

ไม่แตะเรื่องพื้นฐานค่าเงินอย่างดุลการชำระเงิน และภาษีนะ ค่าเงินมีส่วนทำให้สินค้าและบริการประเทศหนึ่งถูกมากๆ ได้ และทำให้สินค้าและบริการอีกประเทศหนึ่งแพงมากๆ ได้เช่น

กัน แต่ถ้าพูดถึงเรื่องประกอบในประเทศก็ยากที่จะเทียบกันได้อีก เพราะต้นทุนแรงงาน efficiency ที่ต่างกัน มันมีกฏ law of one price อยู่ก็จริง แต่รถยนต์เป็น final goods

สินค้า value added ไม่ใช่ comodities ยากครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

ราคาถูกสุด ยังไงๆ ก็ต้องไม่ต่ำกว่า 1.9ล้าน เพราะยังคงต้องเป็นราคาระดับพรีเมี่ยมของรถยนตร์

แต่ก็อย่างข้างบนบอก เหนื่อยใจกับการตั้งราคาของเล็กซัส รถดีก็จริง แต่ราคาไม่ชวนซื้อเลย

ออฟไลน์ xman2029

อย่าลืมคำนวณ ภาษีสรรสามิตร+ภาษีมูลค่าเพิ่มด้วยนะครับ เมืองไทยมีแต่หลายๆประเทศทั่วโลกไม่มีเหมือนไทย ส่วนใหญ่เขาเสียแค่ภาษีมูลค่าเพิ่มตามมาตรฐานประเทศเขา

แต่ UX มันเครื่อง 2.0 NA 167 แรงม้าเองนะครับ เรียกง่ายๆ คือใช้เครื่องรุ่นเดียวกับ Altis เจนถัดไป ซึ่งคู่แข่งเริ่มต้นมาก็ใช้ เบนซิน 2.0 Turbo 200 กว่าแรงม้าทั้งนั้นเลย

แถมภาษี ถ้าใช้เครื่องรุ่นนี้ อย่างน้อยเติม E20 ได้ CO2 เกิน 150 g/km ก็ยังเสียแค่ 35% เท่านั้นเอง จริงๆ ถ้าเริ่มมา 1.99 ล้าน ผมว่าก็ขายดีแล้ว มันเป็น Entry Level ดังนั้นเริ่มเกิน 3 ล้านเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Stp

อุเหม่ เพื่อนๆ กลุ่มนี้ขายกัน 2+ ล้าน แล้ว Lexus ถ้ามาต่ำกว่าเดี๋ยวก็หิมะตกเมืองไทยหรอก ถ้าเป็นจริงนี่สื่อควรขอสัมภาษณ์ผู้บริหารด่วนๆ เลยว่าเกิดอะไรขึ้น  8)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ lexus

1.6ล้านไม่ได้แน่นอนครับ แคมรี่ก็ปาไป1.8ล้านแล้ว
จะให้แบรนด์ตลาดบนมาทับไลน์ตลาดล่างในเครือตัวเองไม่ได้แน่นวลล
เสียชื่อแบรนด์ครับ

Lexusก็คือLexus ไม่มีคำว่าถูก ไม่เน้นขายจำนวนมากแต่เน้นขายแพงมากๆ

ออฟไลน์ GoatGoat

ยากครับ นโยบายค่ายนี้รุ่นอะไรก็ไม่เน้นยอด เน้นดันพรีเมี่ยมไม่แคร์สื่อ
ราคาขายบ้านเราผมเดา 2 กลาง

ออฟไลน์ NoName__???

รราคายังไม่ยากเท่าประกอบไทย ซึ่งแทบไม่มีทางเป็นไปได้ ถ้าเคยใช้ Lexus รุ่น 10ปีที่แล้ว งานประกอบ option ดีกว่า แคมรี่ตัวปัจจุบันอีกค่ะ

ออฟไลน์ Mos37257

ขนาด benz bmw ยังทำราคานี้ไม่ได้ lexus ก็ไม่มีหวังครับ รถพรีเมี่ยมถ้าลดราคามาก ภาพลักษณ์หายอีก ใครจะชื้อในอนาคตละ พูดในเเง่การตลาด ราคาคงจะเประมาณ2ต้นๆเเหละครับ คงไม่มีเเบรนด์ ไหนทำราคาได้แบบ volvo

ออฟไลน์ winit2014

ดูราคา GLA และ X1ครับ ใกล้ๆ

ออฟไลน์ 0%

ฝันกลางวัน เขาจะมาแย่งยอด toyota ทำไม

ออฟไลน์ axister

เป็นไปไม่ได้ lexus จะฆ่าตัวตายทำไม

คนใช้ก็พอใจ toyota จะซื้อ camry + อีกนิดไป ux

ct200h ตอนทำราคาตัวโล้นมาเริ่มยัง 1.99 สำหรับ ux ผมเดาว่ามีเปิด 2 กลาง ถึง 3 กลางตัว fsport แน่ๆ เค้าไม่เน้นขาย คนซื้อนินอกใจรักจริงส่วนลดก็ไม่เยอะ ยิ่งถ้าเป็นตัวขายดีๆหน่อย ต้องรอนำเข้าด้วย

ที่สำคัญเค้าคงไม่ตั้งราคาฆ่าตัวตาย 1.6 นิถูกกว่า v40 ได้ส่วนลดอีกมั้งเนี้ย

ถ้าเทียบกับอังกฤษ ทุกแบรนด์ก็กดราคามาได้หมด เพราะรถมันถูกกว่าไทยมาก bmw ตัวกลาง-ล่างๆ ของเค้า 2 คันเท่ากับ msport ของเราคันเดียว อีกอย่าง lexus ในอังกฤษถูกกว่าแบรนด์ยุโรป

ออฟไลน์ Nikle_pk

ไม่มีทางครับ บอกเลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Lexusราคาถูก คงต้องมือสอง

ออฟไลน์ Terng

เอาราคารถใน england มาอ้างอิงกับ thailand ไม่ได้ครับ

thailand เป็นประเทศกำลังพัฒนา มีเงินเฟ้อสูง ตามทฤษฎี purchasing power parity แล้ว เพื่อรักษาอำนาจซื้อ ค่าเงินบาทจำเป็นต้องอ่อนแล้วปอนด์ต้องแข็ง แต่ประเด็นคือ

england มี brexit จึงทำให้ปอนด์นั้นอ่อนอย่างมาก สรุปง่ายๆ คือ สินค้าและบริการของ england นั้นราคาต่ำเกินจริง เพราะปัญหา brexit ดังนั้นจึงเทียบกันแบบนั้นไม่ได้ นี่ผมยัง

ไม่แตะเรื่องพื้นฐานค่าเงินอย่างดุลการชำระเงิน และภาษีนะ ค่าเงินมีส่วนทำให้สินค้าและบริการประเทศหนึ่งถูกมากๆ ได้ และทำให้สินค้าและบริการอีกประเทศหนึ่งแพงมากๆ ได้เช่น

กัน แต่ถ้าพูดถึงเรื่องประกอบในประเทศก็ยากที่จะเทียบกันได้อีก เพราะต้นทุนแรงงาน efficiency ที่ต่างกัน มันมีกฏ law of one price อยู่ก็จริง แต่รถยนต์เป็น final goods

สินค้า value added ไม่ใช่ comodities ยากครับ

แปลเป็นภาษาชาวบ้านให้ง่ายๆ เผื่อใครอ่านแล้วงง 555

"อย่าเอาราคารถประเทศอื่นมาแล้วคิดว่าที่ไทยจะต้องขายเท่านี้ได้ เพราะปัจจัยทางเศรษฐศาสตร์ต่างกันหลายอย่างจ้า"
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ w212cdi

ยี่ห้อนี้ไม่มีถูก ในประเทศไทย ครับ

ออฟไลน์ H3T

Lexus ประกอบไทย เคยใกล้เคียงสุดตอนจะประกอบ ที่่gateway แต่ก็เงียบไป ถ้าจะมีการพิจารณาอีกครั้งก็แค่ดึงข้อมูลการเตรียมขั้นตอนต่างๆจากลิ้นชักมาใช้ได้เลย ซึ่งขึ้นกับจังหวะเวลาและรุ่นไหนเท่านั้น

Lexus รุ่นแรก ถ้าจะเป็น SUV ก็มีแววรุ่งไม่น้อยเลย ตัดภาษีอากรขาเข้าไป 80% ต้นทุนต่ำลงเยอะ แต่การวางตำแหน่งราคามันก็ต้องมีจุดยืนของแบรนด์ด้วย ใช่ว่าราคาจะแปรผันกับต้นทุนนะครับ แค่ต้นทุนต่ำลงกำไรย่อมสูงขึ้น แข่งขันได้ง่ายขึ้น

สุดท้าย ถ้า UX มา จับกับเครื่อง Camry ทั้งเบนซินและ hybrid ราคาคงแถวๆ 2 ล้านต้น - กลาง ๆ นะครับ

ออฟไลน์ SM.

เริ่มต้นคง 2.99

ออฟไลน์ tvm

อย่างที่บางท่านด้านบนพูด กลุ่มนี้ราคามาแถว 2 กว่าๆ แล้วเขาจะตั้งต่ำกว่าเพื่อ? แล้วราคาชนกับแคมรี่ ฟอร์ตัวท้อป ไม่น่าจะเป็นไปได้อย่างยิ่งครับ ตื่นครับ 555