ผู้เขียน หัวข้อ: ถามท่านที่ออกรถบ่อย ๆ 5-8 ปี คัน...  (อ่าน 14017 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ถามท่านที่ออกรถบ่อย ๆ 5-8 ปี คัน...
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 16:44:22 »
  ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นครับ

คือสงสัย  ประเภทที่กัดฟันออกรถแพง ๆ  ผ่อนหนัก ๆ   เงินติดกระเป๋าแทบไม่มี  นี่มีไหม?...

แสดงว่า  ส่วนใหญ่ในเวปฯ  มีเหตุผลในการซื้อของตัวเอง  แบบที่ผมสงสัยน่าจะมีน้อย

ตอบท่านที่สงสัย  ผมใช้รถอะไร..  1. มือหนึ่ง  x-trail  t 31   ออกป้ายแดง  2.  saab 95   3. saab 95 wagon   3. saab 93ss  มือสองทั้งสามคันหลัง  ราคารวมกันตอนซื้อ  ล้านเดียว..

ตัวที่ผมมอง  v60  ..  xc60 ...ทั้งใหม่และมือสอง   e220  estate  (มือสอง)  แต่ตอนนี้พับโครงการไปแล้วครับ

คือซื้อมา  ของที่มีอยู่ผมก็ไม่ขายอยู่ดี....

ตอบข้อสงสัย เรื่องที่ว่า ผ่อนหนักๆ ผ่อนแพงๆ เงินไม่เหลือเค้าคิดยังไง ...

อันนี้ประสบการตรงกับน้องที่สนิทกันมาก เข้าข่ายนี้เลยครับ ..เงินเดือน ประมาณ 4 หมื่น อายุ 30นิดๆ ไม่มีครอบครัว

ผ่อนคอนโด ผ่อนแคมรี่ ผ่อนบิ๊กไบท์ราคาเกือบล้าน รวมๆผ่อนหมดนี่เหลือเงินกินหลักพันบาท ...

ผมถามมันว่าอยู่ได้หรอ มันบอกก็ทนเอา ความสุขของคนเรามันไม่เท่ากัน เค้ายอมอดกิน แลกกับการได้ขับบิ๊กไบท์ เค้ายอมอดกิน แลกกับรถยนต์ดีๆสักคัน และยอมอดกินสำหรับที่หลับนอนที่ดี ....

เท่านั้นละครับ ความพอใจแต่ละคนไม่เท่ากัน บางคนอาจมีความสุขกว่า กับการมองเห็นเงินในบัญชีเยอะๆ โดยที่ตัวเองไม่มีสมบัติอะไร และบางคนยินดีสร้างหนี้ เพื่อสมบัติที่ตัวเองพอใจครับ

โห  ยอมเลยครับ  น้องเขาหาความสุขที่ทุกข์มากจริง ๆ...ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Re: ถามท่านที่ออกรถบ่อย ๆ 5-8 ปี คัน...
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 18:42:34 »
ความคิดคนก็ไม่เหมือนกันนะ หาก็หาไม่ได้เท่ากันกินก็กินไม่เหมือนกันการใช้ชีวิตต่างกัน

เมื่อก่อนผมก็คิว่าซื้อป้ายแดงใช้ผ่อนไปเรื่อยๆ 5 น่าจะดีสบายใจ ไปๆมาๆตอนนี้กลายเป็นคนไม่ซื้อป้ายแดงชอบซื้อมือสองเงินสด

ผมว่ามันคุ้มค่าดีแล้วรถสมัยนี้มีให้เลือกเยอะมากมายซื้อป้ายแดงเวลาขายทำใจไม่ได้ แต่กับความรู้สึกที่จะเปลี่ยนรถบ่อยๆคงไม่เกิดกับผม

เพราะผมเป็นคนใช้รถยาวๆเกิน 10 ปี แล้วส่วนใหญ่ก็ใช้รถบ้านๆรถตลาดๆ เรื่องซ่อมเรื่องการดูแลรักษาสำหรับผมไม่ใช้ปัญหาครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 07:34:57 »
อยากให้ประเทศเรา มีระบบขนส่งสาธารณะที่ยอดเยี่ยม ราคาถูก มากกว่าให้รถล้นถนน ครับ

ผมเห็นด้วยตามนี้นะครับ ขอระบบขนส่งสาธารณะสะดวก สะอาด ประหยัด ตรงเวลาและปลอดภัย ครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 11:27:38 »
ผมซื้อประมาณทุก 2 ปีครับ 

มันก็จะวนๆไป ของคนในบ้าน (แต่ผมจ่ายตัง)

จริงๆ คือ เมื่อไหร่ที่เวลาของคุณมีค่ามากกว่าค่าผ่อนรถ (หรือค่าซื้อสด) มันก็สมควรที่จะมีสิ่งที่พร้อมอำนวยความสะดวกและความต้องการของคุณครับ

คือ  ถ้าผมเอารถไปเข้าศูนย์หรืออู่ แค่วันเดียว เวลานั้นมันมีค่าเท่ากับค่างวดทั้งเดือน แบบที่เป็นอยู่ตอนนี้
ผมไม่ซ่อมแน่นอนครับ เปลี่ยนทุก 5 ปีเลย

มันก็จะสลับๆ เปลี่ยนหมุนคันเก่าที่สุดออก รับคันใหม่เข้ามาเรื่อยๆ ครับ  จะพยายามไม่ซื้อรถใหม่พร้อมกันหลายคัน

แต่ที่แน่ๆ  ผมพยายามล็อกจดทะเบียน ประกัน ให้มันหมดพร้อมๆ กันครับ ต่อที่เดียวทุกคันเลย ไม่งั้นวุ่นวาย