ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา Up grade เบรคครับ  (อ่าน 4305 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bon9989

• Jr. Member
  • **
ปรึกษา Up grade เบรคครับ
« เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 15:12:02 »
รถเดิมๆ civic fd  1.8 A/T ใช้งานวิ่งมา 122000 กม. ใช้ผ้าเบรค mu spec 4 ล้อ เจียรจานเบรคมา 1 รอบแล้ว
ตอนนี้ผ้าเบรคหน้าหมดแล้ว
ขอปรึกษาครับว่าระหว่าง

1. เปลี่ยนผ้าเบรคหน้าเป็น Mu spec รุ่นเดิม พร้อมเปลี่ยนจานเบรคหน้าเป็น TRW XPS แบบเซาะร่อง
2. เปลี่ยนผ้าเบรคหน้าเป็น Dixcel Type M แต่ใช้จานเบรคเดิมศูนย์ต่อ

เปลี่ยนแบบไหนที่ประสิทธิภาพ เบรค ดีขึ้นกว่ากันครับ

ความต้องการคือให้เบรคหยุดได้ดีกว่าเดิมครับ  เพราะตอนนี้ที่ใช้อยู่ บางจังหวะที่ขับเร็วหน่อยรู้สึกว่าเบรคไม่ค่อยอยู่ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
Re: ปรึกษา Up grade เบรคครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 15:14:08 »
พ่อบ้านแอบซิ่ง เลือก 1 (เพิ่มตังอีกนิดเอา N500 หรือ 800 อาจจะดีขึ้นกว่าเดิม)
ซิ่งทุกวันเลือก 2 (จานเปลี่ยนเป็น XPS ก็น่าจะดีขึ้น ถ้าให้สุดก็ Dixcel จานเดิมไม่ค่อยแนะนำ)

ออกความเห็นได้เท่านี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2018, 15:18:41 โดย ๐NoMoRE-LiKELY๐ »

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 15:29:05 »
ไม่เคยใช้เลยทั้งหมดที่ว่ามานะครับ

แต่ส่วนตัวคิดว่า ผ้า dixcel type m น่าจะมีภาษีสุดครับ ส่วนจาน จานเดิมๆของโรงงานผมว่าคงไม่น่าจะขี้เหร่อะไรละครับ ถ้าเป็นผมตอนนี้ผมจะเปลี่ยนผ้าไปเป็นของ dixcel ก่อนแล้วต่อไปค่อยหา จานเซาะร่องของ dixcel มาใช้ต่อครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ mr_jub

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 15:33:01 »
อย่าไปเสียเวลากับเบรคเดิมเลย
ทั้งเล็ก และจานก็บาง หมดสภาพ

แนะนำ ยกชุดเบรค โอดิสซี่ จาน 300
ลูกสูบ 57 มม.ยกใส่แทนของเดิม
ดีกว่าเยอะ  จานหนาโคตร
ใส่ผ้าเบรคแต่งยี่ห้ออะไร ก็แล้วแต่งบ
จบใช้ยาวๆ 
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ Integra Type R

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 15:51:47 »
เท่าที่เคยใช้กับ FD ก่อนเปลี่ยนเป็น big brake นะครับ เอาจานเดิมก็พอได้ครับ แต่เอาผ้าเบรคที่ดีกว่า mu spec ครับ เปลี่ยนหน้าหลังเลยครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 15:58:39 »
ข้อ 1 แล้วเอาผ้า pro spec หรือจะลองจาน brembo xtra ก็ได้ แต่ผ้าต้อง pro spec ครับ mu มันดีแค่ความเร็วต่ำๆ กดหน้าทิ่มแต่เกิน 100 ไหลเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 18:41:33 »
จานโอดีซี่ 300 นี่ของดีราคาถูกจริงๆ คอนเฟิร์ม ร้อยน๊อตใส่ได้เลย

แต่ถ้าจะขยับชุดเบรคจริงๆ ผ้า type m เบรคดีมาก ดีกว่า mu spec เยอะ (เทียบกับรถคันเดียวกัน) ... จานเซาะร่อง ผมว่ามีผลไม่มากนะ (เทียบรถคันเดียวกัน ผ้า EBC yellowstuff ระหว่างจาน brembo OEM กับ EBC USR)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 20:28:33 »
จานเซาะร่อง ที่มีผลมากๆ คือ Dixcel Type SD ครับ

ผมลอง ระหว่างใส่ แค่คู่หน้า (หลังจานเดิม) ใช้ไปหมื่นกม. แล้วเปลี่ยนจานหลังเป็น Dixcel ตามไปด้วย

ยืนยันว่า ผลดีขึ้น แบบผิดหูผิดตา อาการหน้าทิ่ม แทบไม่มี รถดูดลงทั้งคัน ทันที ที่แตะเบรค ... ถ้าดูใน web เมืองนอกเค้า เค้าจะคุยอยู่ว่า จานเค้า ทำให้ระยะเบรคสั้นลง ประสิทธิภาพดีขึ้น

กลับกัน

EBC USR ... ผมใส่ EBC Yellow หน้าหลัง มาพักใหญ่ แล้วจึงเปลี่ยนจาน USR คู่หน้าเข้าไป ... บอกเลยว่า ไม่เห็นผลใดๆทั้งสิ้น นอกจากเสียง ฝืดๆๆๆ ตอนเบรคที่ความเร็วสูงครับ

.............

Type M ดีกว่า Mu spec / Pro spec มากมาย เทียบกันไม่ได้ครับ แต่แน่นอนว่า ราคาก็โหดร้ายด้วยครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 21:17:05 »
       ผมก็เคยมีปัญหาเบรกไม่ค่อยหยุดเหมือนกันนะ  ผมว่าถ้าผ้าเบรกจับตัวล็อกจานเบรกดี  แต่ถ้ายางจับพื้นถนนไม่ดีก็ไม่มีประโยชน์  ของผมใช้วิธีเปลี่ยนยางให้หน้ากว้างขึ้น  ยางยี่ห้อและรุ่นดีๆ  ทำให้ระยะเบรกสั้นลงกว่าอัพจานเบรกกับผ้าเบรกเยอะนะ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 09:35:11 »
ถ้าไม่ได้เบรคบ่อยๆ ไม่จำเป้นต้องอัพจานเป็นรุ่นเซาะร่องเลยครับ ยกเว้นจะขาซิ่ง เปลี่ยนแค่ผ้าเบรคก็พอถมถืดแล้ว

คหสต. ปัจจัยที่ทำให้เบรคดี น่าจะมาจาก (ขนาดพื้นที่หน้าตัด+วัสดุที่ใช้ทำ)ผ้าเบรค มากกว่า (ขนาด+ชนิด)จานเบรคครับ