ผู้เขียน หัวข้อ: ก่อนประกันหมดควรเคลมสีมั้ยครับ?  (อ่าน 3948 ครั้ง)

ออฟไลน์ au8ust

• Newbie
  • *
ก่อนประกันหมดควรเคลมสีมั้ยครับ?
« เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 02:11:54 »
ขอปรึกษาครับ F30 ประกัน falcon ปีแรกใกล้จะหมดแล้ว แต่ต่อของเมืองไทย ทางเมืองไทยก็แนะให้เคลมสีกับ folcon ก่อนจะได้ไม่เพิ่มเบี้ยในภายหลัง ทีนี้ไม่แน่ใจว่าจะเคลมสีดีมั้ย มันก็มีรอยลึกบ้าง แมวข่วนบ้าง หรือรอยถลอกเล็กๆ ตรงขอบบานประตูบ้าง (เปิดไปโดนกำแพง สีลอก) นอกนั้นก็มีรอยบุบเล็กๆ บ้าง (จุดเดียว) เคยอ่านผ่านๆ ถ้าไปเคลมสีมันจะไม่เหมือนสีเดิม เลยกลัวว่าจะไล่สีไม่เสมอกัน แนะนำว่ายังไงดีครับ? ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: ก่อนประกันหมดควรเคลมสีมั้ยครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 07:39:38 »
ถ้าคิดว่าใช้งานต่อแล้วไม่โดนอีกก็น่าเคลมครับจะได้ไม่ถูกเพิ่มเบี้ยจากเจ้าใหม่ แต่ถ้าคิดว่ายังไงก็โดนอีกก็ทิ้งไว้แล้วค่อยทำเคลมตอนจะขายรถไปทีเดียวเลยก็ได้ เรื่องสีแน่นอนครับว่ารถใช้งานไปสีจะไม่เหมือนรถใหม่ในโชว์รูมแน่นอน ยิ่งเป็นสีอ่อนจะทำให้เหมือนยิ่งยากมาก ช่างที่จะทำต้องพิถีพิถันครับ ตัวอย่างอู่ที่ผมซ่อมด้วยเค้าจะขับรถไปเทียบสีกับรถใหม่ในโชว์รูมก่อนและก่อนพ่นจริงจะพ่นใส่แผ่นเหล็กเพื่อเทียบสีด้วยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ shikimaru

Re: ก่อนประกันหมดควรเคลมสีมั้ยครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 11:04:30 »
ต่อกับเจ้าเดิมมั้ย ถ้าใช่ลองคุยกับเขาก่อนเลยว่ามีรอยถลอกอยู่ ไม่ต้องถ่ายรูปใหม่ได้มั้ย เพราะ ทุกครั้งที่ทำ ป.1 ประกันจะมาถ่ายรูปรถเรา แล้วถ้ามีชิ้นส่วนไหนถลอกประกันจะไม่รับประกันในชิ้นส่วนนั้นๆทันทีนะครับ ผมเตือนไว้ก่อนเลย ของผมไม่ได้เช็คประกันหมดไปแล้ว 2 คัน พอต่อใหม่มันบอกชิ้นที่เป็นรอยไม่รับประกัน โดนทำสีเองเต็มๆหมดไปคันนึง 6000 โคตรเซ็ง

ถ้าทำกับเจ้าใหม่ต้องทำครับ หรือถ้าพี่ไม่เคลม พี่ก็ต้องไปทำสีเองอยู่ดี แล้วอีกอย่างพวกประกันชื่อแปลกนี่ระวังเบื่อตามงานนะครับ

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 13:14:14 »
ของผมก็มีรอยเล็กน้อย ตั้งแต่ปีที่1 มีช่วงประตูหลัง กับซุ้มล้อหลัง เป็นรอยขีดยาว เข้าเนื้อสี แต่มองไม่ค่อยเห็น  แต่ก็ไม่เคลม ต่อประกันเปลี่ยนเจ้ามาเรื่อยๆ ตอนถ่ายรูป จนท.ก็ไม่เห็น เค้าบอกแผลที่มองไม่เห็น ไม่เป็นรัย  ทุกวันนี้ก็นังชั่งใจอยู่ว่าจะเคลมไม่เคลม เพราะประกันชั้น1ซ่อมห้าง ใกล้จะไม่รับแล้ว นี่เข้าปีที่5แล้ว ส่วนใหญ่รับ7ปี แล้วสภาพสีโดยรวมดีอยู่ ล้างเคลือบตลอด แต่ก็มีรอยหินที่ฝากระโปรงบ้าง ส่วนพวกกระจังหน้าที่เป็นรอยหิน ผมเคลมประกันขออันใหม่

ส่วนตัวผมว่าถ้ารอยที่กันชน เป็นผมจะเคลม หรือพวกชิ้นส่วนที่เปลี่ยนใหม่เลย ผมเคลม แต่ถ้าเป็นตัวถังไม่ได้เสียหายจนน่าเกลียดผมไม่เคลม ถ้าแค่รอยบุบ ผมไปหาร้านข้างนอกเคาะเอา10นาทีเสร็จ  แต่ถ้าที่ตัวถังประตู ถ้าแค่บานเดียวไม่เคลมเพราะเพี้ยนแน่นอน อู่ยังพูดเองแนะนำทำทั้งแถบไปเลย ไม่เพี้ยน แต่ยังไม่เชื่อมั่นในฝีมือเท่าไหร่ เพราะรถเก่าที่เคยทำมา ผมว่ามันก็สู้สีโรงงานไม่ได้นะ อันนี้ความเห็นผม

Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 15:22:10 »
ถ้าแผลไม่หนักหนา ไม่น่าเกลียด ก็อย่าไปเคลมเลยดีกว่าครับ
ยังไงก็ไม่ดีเท่าสีเดิมออกจากโรงงานแน่นอน
แถมเวลาทำสีประตู มันต้องรื้อแผงข้างออกมาอีก
กลัวตอนประกอบกับมันจะไม่แน่นไม่เฟิร์มเหมือนเดิมจริงๆ

พอดีผมมีเหตุโดนชนหัวท้าย กลัวทำสีออกมาแล้วเพี้ยน
รถผม 10 กว่าปีแล้วด้วย ก็เลยถือโอกาสเคลมรอบคันไปด้วยเลยทีเดียว
แต่พอเห็นว่ามันต้องรื้อต้องถอดข้างในออกมา ก็ไม่ค่อยสบายใจเท่าไหร่เลยครับ

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 17:05:36 »
ผมเคยเคลมนะ
ทางโบรกเกอร์แนะนำเองว่าควรเคลม
แล้วเปลี่ยนเจ้าใหม่ ไม่มีผลกับเบี้ยเจ้าใหม่
ผมทำตามนั้น และก็ไม่มีผลกับเบี้ยเจ้าใหม่จริงๆ
ยังไงของเช็คดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 07:55:38 »
ถ้าไม่สบายใจ เคลมไปเถอะครับ แล้วถ้าเบี้ยเพิ่ม ก็เปลี่ยนเจ้า

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 10:03:51 »
สภาพแย่ขนาดไหนครับถ้านิดหน่อย อย่าทำสีให้เสียครับ เสียหายหลายอย่างทำมาใช่ว่าจะดี เอาไปขัดเคลือบเต็มระบบ สีจะสวยกว่ามาก