ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะเปลี่ยนยาง ขอคำแนะนำเรื่องการใส่น้ำยากันยางแตกหน่อยครับ  (อ่าน 3997 ครั้ง)

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
กำลังมีแผนที่จะเปลี่ยนยางครับ พอดีกับที่ไปเปิดเจอว่ามีแบรนด์น้ำยากันยางแตกยี่ห้อหนึ่งกำลังตีตลาดในไทยอยู่
โดยตัวน้ำยาจะใส่ไปในยาง หากเมื่อไหร่ที่ยางมีรอยรั่ว น้ำยาที่ใส่ไว้ด้านในก็จะเข้ามาอุดรอยรั่วไว้ทันที
ผมเข้าไปดูรายละเอียดแล้วก็น่าสนใจดี ตัวแบรนด์เองก็มีการเชิญเว็บไซต์ดังบางเว็บให้ไปรีวิว และยังบอกด้วยว่าเป็นน้ำยายี่ห้อเดียวที่ใส่แล้วทำให้รถไม่เสียสมดุลขณะวิ่ง มีอายุการใช้งานยาวนานถึง 4 ปี

ผมจึงอยากทราบความคิดเห็นของสมาชิกในนี้ครับว่า ควรหรือไม่ควรลองเจ้าน้ำยาตัวนี้ดีครับ
สมาชิกท่านใดมีประสมการณ์ รบกวนแชร์ให้ฟังหน่อยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2018, 13:32:07 โดย bubball »

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
ไม่เคยเห็น ไม่เคยรู้ ไม่เคยใช้นะ

แต่ทุกวันนี้ + ที่ขับรถมา 20 กว่าปี  7 แสนกว่าโล
1. มียางอะไหล่ ขนาดเดียวกัน อยู่ท้ายรถ
2. ตรวจวัดลมยาง เดือนละครั้ง
3. ก่อนออกรถทุกครั้ง เดินดูสภาพยางลมเต็มอิ่ม ทุกครั้ง

แค่นี้ ก็โอเคแล้ว ไม่เคยประสบเหตุ ยางระเบิด / ยางแตกกลางทางเลย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
มันใช้ได้จริง บ้างงงง

เวลาโดนตำ ก็ต้องไปปะอยู่ดี บางทีมันหมดสภาพก็รั่วจนลมหมดยางแบนเหมือนเดิม

แถมยางเลอะเทอะอีก

อ้อ ถ้ายางแตก มันช่วยไม่ได้นะครับ เฉพาะยางรั่วเป็นรู แผลไม่ฉีก.

ออฟไลน์ Devil13

เท่าที่เคยดูในยูทูป มันเป็นน้ำยาอุดรอยรั่วครับ
แบบว่าตะปูตำ แต่อยู่ไกลร้านปะ ใช้น้ำยานี้ใส่ลงไป เวลารถวิ่งลมจะไม่รั่วออก ถ้าหยุดวิ่งก็ซึมเหมือนเดิม ซื้อเวลาให้ขับไปร้านปะได้นานขึ้นครับ ไม่ต้องเหนื่อยเปลี่ยนยางอะไหล่ครับ ถ้าใส่ไปแล้วเลอะมาก น้ำยาเยิ้มออกมาข้างนอกด้วย ตอนรีวิวเค้ายกล้อให้ลอยแล้วหมุนๆให้ดู ใช้จริงคงเลอะยันตัวรถและล้อแม็ค

ออฟไลน์ Blackhawk

• Newbie
  • *
ใช้ตัวที่เว็บ รายการด้านไอทีไปรีวิวป่าวครับ  เห็นผ่านๆตาอยู่ที่เอารถไปใส่น้ำยา  แล้วลองทับตะปูเกือบสิบตัว  แล้วเอารถไปวิ่งต่อเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2018, 15:36:12 โดย Blackhawk »

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
ถ้าเติมเมื่อรั่วก็ดีครับ มีเยอะแยะ แต่จะแพงค่าช่างเพราะต้องล้างออกก่อนปะยาง

ถ้าเป็นแบบเติมเพื่อกันรอยรั่ว จะทำให้ล้อไม่สมดุล วิ่งเร็วไม่ได้? เพราะถ้าวิ่งเร็วเกินก็ไม่สามารถอุดได้ทันรั่วครับ

ใช้ตัวที่เว็บ รายการด้านไอทีไปรีวิวป่าวครับ  เห็นผ่านๆตาอยู่ที่เอารถไปใส่น้ำยา  แล้วลองทับตะปูเกือบสิบตัว  แล้วเอารถไปวิ่งต่อเลย

ใช่ครับ เจ้านั้นเลย

ออฟไลน์ Tien.W

ในระยะยาว น้ำยามันจะแข็งตัว แล้วเกาะเฉพาะจุด ทำให้เจอปัญหา วิ่งแล้วสั่น ถ่วงไม่ลง จนต้องทิ้งยางทั้งเส้น ล่ะครับ

ออฟไลน์ alpha14

เคยเห็นน้ำยาตัวนี้มานานมากแล้ว 20กว่าปี ยี่ห้อแรกเลยอัลตร้าซีล ไม่รู้ใช่ตัวนี้ป่ะครับ เห็นมีมานานมากแต่ไม่ค่อยเป็นที่นิยม อาจจะเพราะราคาแพงเติมทีล้อละ200สมัยนั้น ระยะยาวก็ไม่รู้ว่าจะดีไหม ไม่เห็นเขาทำตลาดต่อคงไม่มีใครใช้จริงๆ ปกติร้านยางน่าจะมีกันทั่วไปแต่นี่ไม่เห็นเลย

ออฟไลน์ V221

ถ้าเติมเมื่อรั่วก็ดีครับ มีเยอะแยะ แต่จะแพงค่าช่างเพราะต้องล้างออกก่อนปะยาง

ถ้าเป็นแบบเติมเพื่อกันรอยรั่ว จะทำให้ล้อไม่สมดุล วิ่งเร็วไม่ได้? เพราะถ้าวิ่งเร็วเกินก็ไม่สามารถอุดได้ทันรั่วครับ
ใช่แล้วครับ และต้องเป็นรอยรั่วเล็กแบบตะปูตำเท่านั้นครับ ถ้ารูใหญ่หน่อยก็อุดไม่อยู่เหมือนกัน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
ถ้ามันดีจริงๆ  คิดง่ายๆนะ

บริษัทรถยนต์ทั่วโลก
คงไม่ต้องออกแบบรถ
ที่ต้องเก็บยางอะไหล่เนอะ

นวัตรตกรรมหลอกตัง

ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ ks75

• Jr. Member
  • **
ไม่น่าใช้หรอก ใส่แล้วมีผลกับตัวยางมากน้อยแค่ไหนก็ไม่รู้ ผมว่าซื้อชุดแทงไหมกับปั๊มลมไฟฟ้าติดรถไว้ยังจะเข้าท่ากว่า เผื่อเจอรถสาวยางแตกยังช่วยได้แบบหล่อๆ

ออฟไลน์ chaithawat

วิ่งแล้วไม่ดังหรอ ทั้งเขย่าทั้งแกว่งอยู่ข้างในไปตลอดทาง

ออฟไลน์ rut191

เคยใส่น้ำยา tubeless กับจักรยานเสือภูเขา
มันอยู่ได้ไม่กี่เดือนก็แห้งต้องเติมใหม่ครับ  ไม่รู้ของรถยนต์จะอยู่ได้นานจริงไหม

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นนะครับ 
จากที่อ่านได้ข้อสรุปเป็นที่แน่นอนแล้วครับ คือ ไม่ใส่น้ำยาแน่นอน

ขอบคุณอีกครั้งครับ  :D