ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ไฟฟ้าไทย100% vdoดูดีมากครับ  (อ่าน 6275 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2018, 07:37:14 โดย lay »

ออฟไลน์ lay

Re: รถไฟฟ้าไทย100% vdoดูดีมากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 19:03:40 »
นับว่าเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีนะครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: รถไฟฟ้าไทย100% vdoดูดีมากครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 19:29:19 »
สีฟ้า ล้านนึง ผมก็ว่าดีนะครับ วิ่งได้ขนาดนั้น  ในเมืองสบายๆ   ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 19:56:22 »
แบรนด์นี้ของคนไทยเหรอครับ ผมเดินผ่านๆรถดีไซด์สวยใช้ได้เลยครับ หวังว่าผลิตจริงวัสดุคงไม่แย่เหมือนเจ้า Fomm one นะครับ ราคา6แสนแต่วัสดุรถตุ๊กๆดีๆนี่เองดูก๊องแก๊งมากๆ ราคาไม่ควรเกิน4แสนด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 21:14:52 »
ผมนี่ร้องเฮ้ยย!! เลย  ถ้าทำตามเงื่อนไขนี้ได้เอาตังค์ผมไปเลย

- ทดสอบการชนอย่างน้อย Asean Ncap ได้สัก 4 ดาวขึ้น
- วัสดุงานประกอบ ระดับเดียวกับรถ B-Secment ญี่ปุ่นขึ้นไป
- ราคาขอให้อยู่ในระดับที่คนทั่วไปซื้อได้ แบบที่บอกไว้ว่า 6แสน-1ล้าน ก็ขออย่าให้เกินตามนั้น

รถไฟฟ้าแบบนี้ เหมาะมากที่จะเอาไว้เป็นรถอีกคันขับไปทำงานในเมืองระยะทางไม่ไกล  ถ้าวันไหนออกทางไกลก็ใช้รถน้ำมันแทน

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 21:44:23 »
เห้ย ชาร์จ15นาที วิ่งได้200 กิโลเลยหรอครับ

รอเลยครับ เหมาะเป็นรถที่วิ่งในเมืองมากๆ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 22:08:02 »
ออกแบบและควบคุมการผลิตโดยคนไทย

แต่ขอเดาแหล่งผลิตว่า จีน

สรุปรถสั่งจีนทำ??? :-X

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 22:21:41 »
ออกแบบและควบคุมการผลิตโดยคนไทย

น่าจะไทยแหละครับ เจ้านี้เค้าสายป่านยาวพอสมควรนะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 22:39:19 »

น่าจะไทยแหละครับ เจ้านี้เค้าสายป่านยาวพอสมควรนะครับ

ถ้าทำในไทย ในคริปคงบอกไปแล้วครับว่า "โรงงานอยู่ที่จังหวัดxxx สร้างโดยมือคนไทยแท้ๆ"

รถพวกนี้พยายามบอกว่าเป็นรถไทย แต่ที่จริงน่าจะจีน เจ้าที่แล้วก็ทำแบบนี้หน้าตาแทบเหมือนของจีน เจ้านี้เอาใหม่ทำหน้าตาใหม่ๆไม่เหมือนรถจีน แต่แหล่งผลิตเชื่อว่าจีนครับ

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 22:45:46 »
ก็เหมือนมอไซต์บางค่ายGxx บอกว่าของคนไทย แต่อะไหล่ส่วนใหญ่จีนแดงทั้งนั้น ;D
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 23:00:16 »
ถ้าได้ตามที่พูดมาจริง ผมว่าไปได้นะครับ แต่ถ้าพวกแบรนด์ระดับโลกมาสู้ ก็ต้องรอดูอีกที
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 23:10:34 »
ก็เหมือนมอไซต์บางค่ายGxx บอกว่าของคนไทย แต่อะไหล่ส่วนใหญ่จีนแดงทั้งนั้น ;D
   แล้ว CPU Intel ผลิตในเวียตนามบ้าง ในมาเลเซียบ้าง  เราจะสรุปว่า Intel ไม่ใช่สินค้าอเมริกันหรือ  ล้อแม็ก AMG ก็ผลิตในโปแลนด์

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 23:44:12 »
   แล้ว CPU Intel ผลิตในเวียตนามบ้าง ในมาเลเซียบ้าง  เราจะสรุปว่า Intel ไม่ใช่สินค้าอเมริกันหรือ  ล้อแม็ก AMG ก็ผลิตในโปแลนด์

ไม่เหมือนกันครับ intel แค่เอามาผลิตในเวียดนาม แต่เทคโนโลยีก็อเมริกา พัฒนาโดยอ้ายกัน

แต่รถ เป็นเทคโนโลยีจีน พัฒนาโดยจีน เราแค่ไปจ้างเขาผลิตแล้วบอกว่าเอาspecนี้หน้าตาแบบนี้ มันจะเป็น รถไทยได้ไง รถจีนชัดๆ

ที่ผู้ขาย ยัดคำว่า"รถไทย"
1.หวังความเป็นชาตินิยมช่วย
2.ภาพลักษณ์สินค้าจีนแย่มากเหมือนซื้อสินค้าคุณภาพต่ำๆจากร้านทุกอย่าง20 ลองประกาศว่ารถจีนคนซื้อจะดูถูกไม่ซื้อภาพลักษณ์มันต่ำๆ

มีรถยี่ห้อนึงขายในสาระขัน สมมุติชื่อ เม้งกวง นะครับ นี่ก็รถจีนมีโรงงานประกอบในสาระขันด้วย เคยประกาศไหมว่านี่รถจากจีนมีแต่โม้ว่านี่รถอิงแลนด์ ทั้งที่มีแค่ชื่อยี่ห้อที่ซื้อมาแปะเท่านั้นที่อิงแลนด์ นอกนั้น ผลิตและพัฒนาในจีน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2018, 23:46:14 โดย bodin »

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 01:09:22 »

ไม่เหมือนกันครับ intel แค่เอามาผลิตในเวียดนาม แต่เทคโนโลยีก็อเมริกา พัฒนาโดยอ้ายกัน

แต่รถ เป็นเทคโนโลยีจีน พัฒนาโดยจีน เราแค่ไปจ้างเขาผลิตแล้วบอกว่าเอาspecนี้หน้าตาแบบนี้ มันจะเป็น รถไทยได้ไง รถจีนชัดๆ

ที่ผู้ขาย ยัดคำว่า"รถไทย"
1.หวังความเป็นชาตินิยมช่วย
2.ภาพลักษณ์สินค้าจีนแย่มากเหมือนซื้อสินค้าคุณภาพต่ำๆจากร้านทุกอย่าง20 ลองประกาศว่ารถจีนคนซื้อจะดูถูกไม่ซื้อภาพลักษณ์มันต่ำๆ

มีรถยี่ห้อนึงขายในสาระขัน สมมุติชื่อ เม้งกวง นะครับ นี่ก็รถจีนมีโรงงานประกอบในสาระขันด้วย เคยประกาศไหมว่านี่รถจากจีนมีแต่โม้ว่านี่รถอิงแลนด์ ทั้งที่มีแค่ชื่อยี่ห้อที่ซื้อมาแปะเท่านั้นที่อิงแลนด์ นอกนั้น ผลิตและพัฒนาในจีน

แล้วบริษัทที่ว่าจ้างบริษัทอื่นให้ผลิตสินค้าให้ เขาไม่ได้กำหนดสเปกสินค้าเลยหรือ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 02:29:32 »
“เรื่องรถไทยหรือจีน” ส่วนตัวที่ทราบมาของในไทยมากกว่าแน่นอนครับ

ประเด็นที่เจ้าของทำคือจะให้เป็นของไทยแท้โดยคนไทย

โครงตัวถัง แบต วัสดุพลาสติก โลหะ ออกแบบ การชาร์จ ใช้ซับในประเทศทั้งหมด มอเตอร์ไม่แน่ใจ

ส่วนเรื่องโรงงานตอนนี้สร้างอยู่ที่ระยองเห็นว่าสี่ร้อยกว่าไร่ ยังไม่เสร็จ

แต่ไม่แน่ใจว่าโรงงานนี้จะผลิตส่วนไหนบ้าง ที่แน่ๆคือแบต

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 04:15:43 »
รอดูผลงานครับ ถ้าตัวรถดีราคาเหมาะสม ผู้บริโภคก็เปิดใจให้ได้อยู่แล้วครับ ไม่เกี่ยงสัญชาติอยู่แล้ว แต่ know how นี่ผมก็อยากให้ศึกษาจากจีนไว้นะ เขาเริ่มมานานกว่าเราเยอะ

อย่าคิดว่าจีนล้าหลัง บอกตรงๆล้ำหน้ากว่าไทยเยอะในแทบทุกด้าน ไม่งั้นพี่แกไม่เป็นมหาอำนาจซัดกับเมกาเรื่องเศรษฐกิจอยู่ทุกวันนี้ เงินทุนเยอะ เทคโอเวอร์เยอะ ได้เทคโนโลยีมาเพียบ

ผมกลัวประเทศจีนมันจะซื้อบริษัทใหญ่ๆไปทั่วโลกจนครองโลกได้เนี่ยล่ะ น่ากลัวอิบ :'(

ออฟไลน์ lay

ออฟไลน์ SM.

Re: รถยนต์ไฟฟ้าไทย100% vdoดูดีมากครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 08:08:13 »
 8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ tvm

Re: รถยนต์ไฟฟ้าไทย100% vdoดูดีมากครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 08:28:54 »
555 ออกแบบใช้ได้ครับ
รถไทยหรือจีน มันก็แล้วแต่นิยามว่าการสั่งทำ วิจัยพัฒนา ผลิต ฯลฯ ส่วนตัวถ้าผลิตจีน โดยจีน เราแค่ไปเขียนใบสั่งว่าเอานั่นเอานี่แบบนี้ ก็นะ บางทีมันขัดความรู้สึก
ส่วนตัวมองว่าไม่ผิดอะไรที่จะสั่งมาขาย เพราะเอาจริงๆ ไทยเรามีศักยภาพในการผลิตรถไฟฟ้าได้เองแล้วหรือยังตรงนี้แหล่ะ น่าคิด

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 10:07:28 »
ไปดูรถมาแล้ว รอดูตัวผลิตขายจริงก่อน ผมว่าตัวโชว์เหมือนยังไม่สมบูรณ์นะ เหมือนแบบหยิบจับอะไรได้ก็ใส่ๆไปก่อนให้ครบๆแล้วเอามาโชว์ คือแบบเห็นล้อ เบรคเป็นล้อแต่งซิ่งมาเลย ตัวรถดูออกแนวใสๆไว้ให้ขับในเมือง งานประกอบยังไม่เรียบร้อย การพ่นสีนี่ออกแนวหยาบเลย ยางขอบประตูเข้าใจว่าตัวขายจริงอาจจะมีเพิ่มมาอีก คงไม่ได้มีเท่าที่อยู่ในตัวโชว์ ไม่งั้นขับไปเสียงลมเข้าเยอะแน่ ขออภัยพูดตรงนะครับ เพราะส่วนใหญ่เจอรถconcept มันจะละเอียดกว่านี้ แต่ก็เอาใจช่วยครับ อยากมีรถสัญชาติไทยแท้ๆกับเค้าบ้าง

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 10:22:19 »
เอาใจช่วยครับ ถ้าคุณภาพเหมาะสมกับราคาผมก็ชื่นชมหมดนะ ไม่ว่าจะผลิตจากชาติไหน แต่จะภูมิใจมากกว่าที่เห็นคนไทยมีความสามารถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2018, 12:24:38 โดย Jacob »

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 10:23:45 »
เหมือนพวกกล้องหน้ารถหรือป่าว

ไทยสั่งจีนผลิตตามที่ไทยออกแบบจะเอาหน้าตาแบบไหนก็สั่งได้สเป๊กยังไงก็สั่งๆเอาตามราคาแล้วเอาเข้ามาขาย แบนี้เรียกรถจีนครับ
ผมไม่ชอบพวกของจีนที่แอบอ้างคำว่าไทยครับคุณภาพมักจะห่วยๆแล้วดึงคำว่าของไทยแย่ลงไปด้วย

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 11:37:06 »
ไปดูรถมาแล้ว รอดูตัวผลิตขายจริงก่อน ผมว่าตัวโชว์เหมือนยังไม่สมบูรณ์นะ เหมือนแบบหยิบจับอะไรได้ก็ใส่ๆไปก่อนให้ครบๆแล้วเอามาโชว์ คือแบบเห็นล้อ เบรคเป็นล้อแต่งซิ่งมาเลย ตัวรถดูออกแนวใสๆไว้ให้ขับในเมือง งานประกอบยังไม่เรียบร้อย การพ่นสีนี่ออกแนวหยาบเลย ยางขอบประตูเข้าใจว่าตัวขายจริงอาจจะมีเพิ่มมาอีก คงไม่ได้มีเท่าที่อยู่ในตัวโชว์ ไม่งั้นขับไปเสียงลมเข้าเยอะแน่ ขออภัยพูดตรงนะครับ เพราะส่วนใหญ่เจอรถconcept มันจะละเอียดกว่านี้ แต่ก็เอาใจช่วยครับ อยากมีรถสัญชาติไทยแท้ๆกับเค้าบ้าง
ผมก็ว่าลัอกะตัวรถนี่มันขัดกันยังไงไม่รู้ แต่ก็ถือว่าเป็นนิมิตรหมายที่ดีกระแสรถยนต์ไฟฟ้าของตลาดไทยมาเร็วกว่าที่คาด ขอให้พัฒนาให้ดูสวยล้ำๆยิ่งกว่านี้ การหาพื้นทีชาร์ทไฟต้องพร้อมอย่างนี้ขายดีแน่ๆกับราคาที่คนไทยส่วนใหญ่สู้ไหว

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 11:45:21 »
น่าสนใจครับ ขอให้ทำให้สำเร็จครับ ถ้าทำได้จริงๆ เหมาะมากครับสำหรับขับไปทำงานแบบไป-กลับ
เมื่อเราทำเองไม่ได้ทั้งหมด ก็ต้องมีจุดเริ่มต้นครับ 

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 06, 2018, 00:23:25 »

รถสีฟ้า สร้างและพัฒนาในส่วนตัวถังภายนอกและภายในทั้งหมด โดยบริษัทผลิตชิ้นส่วนรถยนต์เจ้านึงที่เคยทำรถดัดแปลงมาก่อนครับ

ส่วนตัว MPV นั่น ได้ยินมาว่าทำที่ shop ของบริษัทนั้นเองละครับ ส่วนพวกอุปกรณ์ electronic เดาๆว่าคงมีสั่งจากต่างประเทศบ้างละครับ เหมือนรถยี่ห้ออื่นทั่วๆไป

เล่าเท่าที่ผมทราบและเล่าได้นะครับ ^^
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ burst

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 15:27:10 »
อันนี้รถจีนแน่ๆครับ

ผมจะแบ่งส่วนงานให้ฟังนะครับจะได้มองเห็นภาพชัดว่า รถไทยหรือจีน

1. เก็บข้อมูลทางการตลาด:
    จีน: การใช้งานของคนจีน สภาพถนนของจีน ความต้องการของลูกค้าจีน
    ไทย: ไม่ได้ทำ หรือ ไม่มีข้อมูล

2. การออกแบบหน้าตา
    จีน: มีแบบที่ออกแบบไว้แล้วหลายแบบ หรือสามารถผลิตได้ตามหน้าตาที่ลูกค้ากำหนดไว้ในขอบเขตของความสามารถทางงานวิศวกรรม ปั้นเคลย์โมเดลชิ้นงานต้นแบบ ปรับแบบที่วาดมาให้สามารถผลิตได้จริง
    ไทย: เลือกหน้าตาจากแบบที่มี หรือร่างแบบสเกตช์แบบที่ต้องการโดยสถาปนิก

3. การพัฒนาชิ้นส่วนและผลิตตัวรถ
   จีน: ทำโดยฝ่ายวิจัยและพัฒนาในจีน กับผู้ผลิตสัญชาติจีน หน่วยงานเป็นเงินลงทุนของบริษัทในจีน ทดลองประกอบในจีน
   ไทย: ไม่ได้ทำอะไร

4. การผลิตทั้งชิ่้นส่วนและตัวรถ
   จีน: ผลิตชิ้นส่วนในจีน ขึ้นประกอบเป็นตัวรถในจีน กระบวนการผลิตถูกวางแผนขึ้นในจีน ไลน์การผลิตออกแบบโดยคนจีน
   ไทย: ไม่ได้ทำอะไร

5. การขาย การรับประกัน
   จีน: ไม่ได้ทำอะไร
   ไทย: ออกบูธ โฆษณา ติดต่อลูกค้าโดยตรง รับเคลมและประสานงานกับฝั่งผู้ผลิต

อันนีั้ผมจินตนาการขึ้นล้วนๆ ถ้ามีขั้นตอนใดผิดไปจากนี้ อาจนับว่าเป็นรถไทยได้ครับ
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 19:32:26 »
เยี่ยม  เอาใจช่วยให้เกิดครับ  8)