ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถเราพังหรือเกิดอุบัติเหตุจากสภาพถนน เราฟ้องหน่วยงานที่เกียวข้องได้ไหมครับ  (อ่าน 5473 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
ตามหัวข้อเลยครับ ข้อสงสัยของผมคือทางกฏหมายให้สิทธิเราเรียกร้องได้ไหม

ในความเป็นจริงเข้าใจครับว่าถึงทำได้ก็คงใช้เวลานาาาาานนมากกก  :(
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ kez

ฟ้องได้ ร้องเรียนได้   แต่จะได้เงินหรือเปล่าไม่รู้ และนานนนนนมากกกก

ออฟไลน์ Barracuda

ฟ้องได้ แต่ไม่น่าจะได้อะไร  และเป็นสิ่งที่คิดว่าเราๆท่านๆก็น่าจะรู้  ดูแลตัวเองครับ :(

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
เคยอ่านลู่ทางการฟ้องร้อง ยุ่งยากมาก ได้ไม่คุ้มเสียเวลา
เคยคิดเรื่องนี้เพราะโมโห ตอนนั้นรถกระแทกสันถนนรอยต่อที่ลาดยางใหม่ๆด้วยความเร็ว100 โช้คสตัทแตกไป1ตัว balljointก็แตก ต้องมาเสียค่าซ่อมเอง ทั้งที่เราขับของเรามาดีดี >:(

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เคยอ่านลู่ทางการฟ้องร้อง ยุ่งยากมาก ได้ไม่คุ้มเสียเวลา
เคยคิดเรื่องนี้เพราะโมโห ตอนนั้นรถกระแทกสันถนนรอยต่อที่ลาดยางใหม่ๆด้วยความเร็ว100 โช้คสตัทแตกไป1ตัว balljointก็แตก ต้องมาเสียค่าซ่อมเอง ทั้งที่เราขับของเรามาดีดี >:(

ในกรณีนี้ประกันเค้าให้เคลมมั้ยครับ

ออฟไลน์ samaklen

สมควรฟ้องครับ
หลาย ๆ ครั้ง หลายคน รุมฟ้อง
มันต้องสะเทือนบ้างล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2018, 13:03:52 โดย samaklen »

ออฟไลน์ Devil13

ในกรณีนี้ประกันเค้าให้เคลมมั้ยครับ

อ้างว่าตกหลุมครับ
ประกันชั้น 1 จ่ายนะ เพื่อนผมเคยเครม แต่เป็นโช๊คคู่ตัวครับ เปลี่ยนแค่คู่หน้า2อัน

ออฟไลน์ flybigbear

ถ้าเงินเหลือจริงๆๆ ก็ฟ้องร้องได้ครับ เพราะการต่อสู้มันยาวนาน

ต้องหาทั้งพยานหลักฐานต่างๆๆนาๆๆ เข้าไปสู้

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้าเงินเหลือจริงๆๆ ก็ฟ้องร้องได้ครับ เพราะการต่อสู้มันยาวนาน

ต้องหาทั้งพยานหลักฐานต่างๆๆนาๆๆ เข้าไปสู้

ฟ้องได้แต่นานจริงๆครับ ต้องสู้3ศาล เพราะหน่วยงานรัฐมีกฎว่าจะจ่ายให้เมื่อคดีถึงที่สิ้นสุดแล้วเท่านั้น ตัวอย่างคดีที่ฟ้องราชการแล้วชนะก็โป๊ะล่มพรานนก แต่กว่าจะสิ้นสุดคดีก็ล่อไป20ปี เงินที่ได้มาถึงแม้ศาลจะคิดดอกเบี้ยให้แล้วก็ไม่คุ้มครับ เรียกว่าฟ้องเอามันดีกว่า

ออฟไลน์ SM.

ฟ้องได้ แต่ไม่น่าจะได้อะไร  และเป็นสิ่งที่คิดว่าเราๆท่านๆก็น่าจะรู้  ดูแลตัวเองครับ :(

ออฟไลน์ Jacob

ถนนเมืองไทยนี่ยิ่งกว่ากับดักใน tomb raider
ปล. คนไทยเองก็ใช่ย่อย วันก่อนเพิ่งขับผ่านอำเภอนึง ทางขนานเป็นสองเลน พี่แกก็ขับซะยังกับเป็นถนนเลนคู่ ขับสวนมาเฉย แล้วอยู่เลนขวาที่ไว้สำหรับรถเร็วอีก ไม่หลบด้วย เจอแบบนี้ 2 ครั้ง แสดงว่าคนแถวนั้นมองว่าทางขนานสองเลนคือถนนเลนคู่ไปแล้วจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2018, 09:23:37 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Tonge

คันนี้เป็นประกันชั้น2+ครับ ทำอะไรไม่ได้ และเป็นของแต่งเพิ่ม ถ้าไม่แจ้งเพิ่มในประกัน อาจจะไปรับผิดชอบครับ เพราะโช้ครวมหัวโช้ค6พันไม่รวมค่าแรงใส่อีก
แต่อีกคันชั้น1เคยขับตกไหล่ทาง เพราะฝนตกมองไม่เห็น ประกันซ่อมให้แค่ตัวถังกับล้อ ช่วงล่างบอกเสื่อมมาจากการใช้งาน เลยต้องซ่อมปีกนกเองครับ

ออฟไลน์ starlight

บ้านเราสามารถฟ้องร้องทุกๆเรื่องที่มันมีผลกระทบต่อชีวิต ทรัพย์สิน  ถือว่าเป็นเรื่องที่ดี

แต่เรื่องที่แย่คือทุกเรื่องที่ฟ้องโอกาสชนะมันน้อยมาก และ ใช้เวลานานมากในการดำเนินเรื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2018, 09:27:19 โดย starlight »

ออฟไลน์ Fly to dream

ฟ้องเลยครับ ไปฟ้องที่สำนักงานชั่วคราวก่อนเค้าจะใล่บี้บริษัทรับเหมาอีกที แต่ถ้าฟ้องศาลก็รอไปเถอะครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ปัญหาถนนแย่ ยิ่งต่างจังหวัดยิ่งแย่ ตราบใดที่พวกคนใหญ่คนโตมันไม่ลงมาสัมผัสเองปัญหานี้ก็จะอยู่ต่อไปอีกนาน เพราะคนพวกนี้ไปไหนมาไหนก็นั่งเครื่องนั่งฮอ พอจำเป็นต้องใช้ถนนก็นำขบวนวิ่งเลนขวายาว คนพวกนี้ไม่มีทางได้สัมผัสเลนซ้ายห่วยๆเลยจริงๆ

ออฟไลน์ alpha14

สมควรฟ้องครับ เพราะหลายหน่วยงานชุ่ยมากๆ คิดว่าไม่ใช่รถตัวเอง อย่างขุดท่อระบายน้ำ ประปา  ลาดยางมะตอยไม่เอาป้ายมากั้นรถผมโดนเต็มๆน่าด่ามาก ถ้าฟ้องแล้วเรื่องมันรวดเร็วแล้วผู้รับเหมาต้องจ่ายค่าปรับ คงทำให้การทำงานของหลายหน่วยรัดกุมมากขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ madboy

ฟ้องได้ แต่ได้เมื่อไหร่น่ะสิครับ

ผิดกันหากเราทำของราชการเสียหาย เรานี่ต้องจ่ายเดี๋ยวนั้น  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ frame@kk

นึกถึงเคสที่ถนนเส้นบางนา-ตราดตรงหน้าเอแบคที่เป็นหลุมใหญ่ๆแล้วรถตกพังกันเป็นแถบๆ ไม่รู้ว่าได้รับเงินหรือเปล่าก็ไม่รู้
เส้นบางนา-ตราดนี่น่ากลัวมากๆเลย เพื่อนผมเคยขับตกแอ่งน้ำคิดว่าน้ำขังแต่มันเป็นหลุมจนแม็กดุ้งมาแล้วสุดท้ายก็ได้แต่เครมประกันตัวเอง เบี้ยก็ขึ้นอีกปีต่อไป

ออฟไลน์ SLuang

https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=1239999109436588&id=871684976268005
เคสคนเสียชีวิต เพราะหักหลับ บนถนนแบบนี้สำควรฟ้อง ถ้ามีกล้องหน้ารถด้วยนี่ ยิ่งง่าย

ออฟไลน์ ไทบ้าน

จะฟ้องจริงๆ ใช่มั้ยครับเนี่ย....  อิอิ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Shimura

ปัญหาถนนแย่ ยิ่งต่างจังหวัดยิ่งแย่ ตราบใดที่พวกคนใหญ่คนโตมันไม่ลงมาสัมผัสเองปัญหานี้ก็จะอยู่ต่อไปอีกนาน เพราะคนพวกนี้ไปไหนมาไหนก็นั่งเครื่องนั่งฮอ พอจำเป็นต้องใช้ถนนก็นำขบวนวิ่งเลนขวายาว คนพวกนี้ไม่มีทางได้สัมผัสเลนซ้ายห่วยๆเลยจริงๆ

เห็นด้วยครับ
2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53

ออฟไลน์ bravo

ขอบ่นบ้างครับ

ถนนบางนา ขาเข้า ช่วงเลยหน้าไบเทคมาหน่อย เลนซ้ายสุด ฝาท่อระบายน้ำต่ำกว่าถนนหลายนิ้ว ไม่รู้ตรวจรับงานผ่านได้ยังไง

ส่วนถนนกิ่งแก้ว ฝาท่อ(น้ำประปาหรือเปล่า ไม่แน่ใจ ) นั่นก็สูงกว่าผิดถนน เป็นสัน คอนกรีต ขับผ่านกระแทก ปั๊กๆ

เหนื่อยใจจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ the kit

ฟ้องร้องได้
แต่ศาลจะรับฟ้องไหม คดีความจะยาวนานแค่ไหน ค่าใช้จ่ายจะเป็นยังไง ยากที่จะรู้

ขนาดรถป้ายแดงมี ปห. มีหลักฐานชัดเจน ยังยากที่จะเอาเรื่องกับผู้ผลิตเลย
สคบ.ไทย ไม่เข้มแข็ง และ ไทยเป็นประเทศกำลังพัฒนา เสียงดังจึงเป็นของคนมีเงิน มีเส้นสาย และอิทธิพลครับ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"