ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์ปัญหา Lancer EX หน่อยครับ  (อ่าน 6210 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
ช่วยวิเคราะห์ปัญหา Lancer EX หน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 11:51:01 »
ที่บริษัท มี Lancer EX 2.0GT

อาการที่เจอคือ ขับอยู่ 80-90 ถ้าใช้ความเร็วสูงขึ้น รอบจะสูงขึ้นไปเรื่อยๆ ไม่มีการเปลี่ยนเกียร์ให้ และขึ้นไฟ service required ตามรูปครับ

คนที่ใช้รถตอนนั้นไม่ได้ลอง paddle shift ตอนที่เจออาการก็ได้แนะนำให้ดับเครื่อง ติดใหม่ อาการก็หายไปครับ

เมื่อเช้าคนใช้นำรถไปเข้าศูนย์ เจอบอกว่า เป็นที่เซนเซอร์ABSล้อหน้ามีฝุ่นเกาะ ทำความสะอาดให้แล้ว ให้ลองกลับไปใช้ดู...

ซึ่งผมว่าศูนย์มั่วครับ กลายเป็นตอนนี้ก็ไม่รู้ว่าปัญหาคืออะไร และเซนเซอร์ABSมันจะมาเกี่ยวกับเกียร์ได้ยังไง

ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ช่วยวิเคราะห์ปัญหา Lancer EX หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 11:56:44 »
 ถ้าขับแล้วรอบขึ้น แต่รถไม่ไปตามรอบ. เป็นที่เกียร์

ออฟไลน์ mamaman

Re: ช่วยวิเคราะห์ปัญหา Lancer EX หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 12:03:51 »

OBD ต่อกับ มือถือ ติดรถไว้เถอะครับ ไว้อ่าน อาการ DTC

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 12:06:20 »
 ::)
ผมคิดว่าเกียร์ กับ safe mode
บางครั้ง ECU เจอข้อบกพร่องของอุปกรณ์บางอย่าง
ก็จะเข้า safe mode จำกัดตวามเร็วในการวิ่ง

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 12:13:45 »
ความเร็วขึ้นปกติ แต่ไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์ให้สูงขึ้น

หรือ

ความเร็วขึ้น ขึ้นไปแต่รอบ

ถ้าแบบแรก น่าจะ shift solenoid ไม่ทำงาน

ถ้าเป็นแบบหลัง เกียร์น่าจะ slip

เอา ODB2 scanner มาจิ้มดู error code ก่อนก็ดีครับ

ออฟไลน์ coolpix99

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 12:32:35 »
รถ nissan เกียร์ cvt เกียร์รุ่นคล้ายกัน ก็เคยเป็นครับ ของผมเกียร์ ไม่ lock up เกียร์ไม่ค่อยจับ เหยียบแล้วรถไม่ค่อยวิ่ง ใช้แอพเชค code เจอ error p0725 crankshaft position sensor
พอดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่อาการหายไป นานๆจะเป็นที
แนะนำลองเสียบ obd อ่าน error code ดูครับ
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 14:23:33 »
ไม่น่าจะเกี่ยวที่ ABS นะ อาจจะเหมาะเจาะพอดี

แต่ผมว่าเป็นที่เกียร์แล้วล่ะ

ออฟไลน์ apcha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 14:31:45 »
มันเกี่ยวกันในชุดควบคุม 0 คงเจอ โค้ดเกี่ยวกับ ABS ถือว่าโชคดี แค่ทำความสะอาดแล้วหาย มิงั้น เส้นนึงครึ่งหมื่นนะ

ถ้าเกี่ยวกับเกียร์ตรงๆ จะขึ้นอีกแบบนึง

ปล. เคยเกียร์ไม่เปลี่ยนความเร็วขึ้นตามรอบ สเตปมอเตอร์เสีย

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 14:45:24 »
รถรุ่นผม ถ้าไฟเฟืองขึ้น ไม่ได้หมายความว่าเป็นที่เกียร์อย่างเดียวนะครับ แอร์แมส เสียก็ไฟเฟืองขึ้นเหมือนกันสำหรับรถรุ่นผม ไม่รู้ว่า ได้มีการเช็คโค้ดความผิดปกติบ้างหรือยังครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 15:28:20 »
OBD ต่อกับ มือถือ --> นี่คือต้องทำยังไงครับ?

อาการรถเหมือนมันลากเกียร์ไปเรื่อยๆครับ

ก่อนหน้านี้เคยมีไฟABSขึ้น ศูนย์ก็ทำความสะอาดเซ็นเซอร์ABSล้อหน้าให้ครับ

ก็เลยสุดยอดงงว่า เซ็นเซอร์ABSบ้านไหนมันไปเกี่ยวได้กับทุกปัญหา...

คิดว่าควรขายเลยไหมครับ ผมไม่ต้องการให้พนักงานบ.มานั่งจิตตกกับเรื่องแบบนี้ครับ รถวิ่งทางไกลตลอดครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 15:40:30 »
OBD ต่อกับ มือถือ --> นี่คือต้องทำยังไงครับ?

อาการรถเหมือนมันลากเกียร์ไปเรื่อยๆครับ

ก่อนหน้านี้เคยมีไฟABSขึ้น ศูนย์ก็ทำความสะอาดเซ็นเซอร์ABSล้อหน้าให้ครับ

ก็เลยสุดยอดงงว่า เซ็นเซอร์ABSบ้านไหนมันไปเกี่ยวได้กับทุกปัญหา...

คิดว่าควรขายเลยไหมครับ ผมไม่ต้องการให้พนักงานบ.มานั่งจิตตกกับเรื่องแบบนี้ครับ รถวิ่งทางไกลตลอดครับ

โปรแกรมมือถือ เสียเงิน  + Plugin เสริม อ่านค่าเฉพาะ Mitsubishi จะดู อัตราทดเกียร์ได้
โปรแกรม ชื่อ Torque Pro สำหรับ แนดรอยเท่านั้น
OBD เชื่อมต่อแบบ BT ต่อกับ พอร์ท ทีใต้พวงมาลัย  หาซื้อ ได้ทั่วไปในเน็ท 200-300 บาท

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2018, 08:36:04 »
ขาดเถอะครับ ใช้วิ่งทางไกล แซงไม่พ้นขึ้นมา นึกย้อนเสียใจไม่ได้นะครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2018, 08:54:14 »

เอาจริงๆ รุ่นนี้ ศูนย์ พึ่งพา ไม่ค่อยได้ อู้ทั่วไปก้ซ่อมไม่เป็น อะไหล่ ศูนย์ แพงกว่า Camry เยอะ อะไหล่หายาก ต้องอยู่เฉพาะกลุ่ม
ไม่แนะนำให้เอามาเป็น รถวิ่งงาน กรณี ใช้เกิน 5 ปีหลัง 5 ปี จะมี อะไหล่ทยอยๆ พัง แถมแพง
ศูนย์ มั่ว ข้อมูลบ่อยมาก

แนะนำให้ขาย ออกรถตลาดมาวิ่งงานครับ