ผู้เขียน หัวข้อ: Toyoto CH-R ขึ้นแจ้งเตือนที่หน้าจอ Front Camera Unavailable  (อ่าน 7202 ครั้ง)

ออฟไลน์ cdchn

• Jr. Member
  • **
มีไฟเตือนสีส้มขึ้นมาด้วยด้านขวา
ดับเครื่องแล้ว เปิดใหม่หาย

วันนี้ขึ้นสองครั้ง แต่ขับได้ปกติ

น่าจะเป็นสาเหตุใดบ้าง น่ากังวลไหมครับ

ออฟไลน์ TORA

• Full Member
Re: Toyoto CH-R ขึ้นแจ้งเตือนที่หน้าจอ Front Camera Unavailable
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2018, 08:34:47 »
เดาล้วนๆ ตอนมันขึ้นพวกระบบ Lane Keeping กับ Auto highbeam มันทำงานได้ไหมครับ
เพราะ 2 ระบบนี้มันจะมีกล้องเอาไว้จับเส้นถนน และรถข้างหน้า

ยังไงเข้าศูนย์ให้ช่างดูให้ดีกว่าครับ ถ้ามีปัญหาจะได้รีบเคลม
ว่าแต่ได้รถเร็วจังครับ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: Toyoto CH-R ขึ้นแจ้งเตือนที่หน้าจอ Front Camera Unavailable
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2018, 09:23:18 »
ถ้าไม่กล้องมีปัญหา ก็อาจจะแค่ซอฟต์แวร์เอ๋อ แนะนำเข้าศูนย์ครับ ไม่น่าจะมีอะไรต้องกังวลมาก

อ่อ อีกอย่างที่นึกออก รถบางยี่ห้อถ้าสวิตช์กุญแจไม่อยู่ ON หรือไม่สตาร์ท กล้องไม่สามารถทำงานได้ก็อาจแจ้งเตือนให้ทราบแค่นั้น รถที่มีระบบเทคโนโลยีเยอะก็แบบนี้แหละครับ  8) อะไรก็เกิดขึ้นได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2018, 10:32:01 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2018, 09:41:54 »
เปิดอ่านคู่มือครับ สัก 3 รอบ 555 รถมันเทคโนโลยียุ่บยับไปหมด ต้องศึกษาให้ละเอียดเลยครับ

ปัญหาอาจจะเกิดได้ทั้ง ตัวรถเอง หรือ ปัจจัยภายนอก
ถ้าจากตัวรถ อาจจะเป็นระบบ ซอฟแวร์ หรือฮาร์ดแวร์มีปัญหา
ภายนอก อาจจะเจอสภาพอากาศที่ไม่เหมาะสมรึป่าวแบบฝนตก หมอกลง อะไรพวกนี้ อาจจะมีผลรบกวนการทำงานของระบบพวกนี้ได้
ต้องลองอ่านคู่มืือโดยละเอียดดูก่อนครับ
ถ้าดูแล้ว มันปกติทุกอย่าง ก็คงต้องเข้า 0 เพราะอยู่ในวารันตีอยู่

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2018, 10:44:01 »
ตัวกล้องมีอะไรสกปรกติดหรือเปล่าครับ
ลองเอาผ้าเช็ดทำความสะอาดดูก่อนครับ

ออฟไลน์ sermsa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2018, 10:58:53 »
ของผมระบบ pcs ไม่ทำงาน ไปศูนย์ 2 ครั้งละยังไม่ได้คำตอบที่พอใจเลย เอาคำตอบจากระบบอื่นมาตอบผม

https://welovechr.com/topic/37 รายระเอียดของระบบครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2018, 11:35:47 »
รีบเข้าศูนย์เช็คเลยครับ ตัวกล้องเรดาห์ น่าจะมีปัญหา
ขอให้โชคดีเป็นแค่ซอฟท์แวร์เท่านั้นครับ

เจ้าโน้ตผม ตัวกล้อง PCS ยังไม่มีปัญหาอะไร แต่รอบๆเริ่มมีฝุ่นจับมากขึ้น ขนาดกล้องแนบกับกระจกหน้านะครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2018, 13:48:36 »
ของผม cx5 เคยขึ้นเตือนประมาณนั้น มีปัญหาเกี่ยวกับกล้องหรือเรดาร์ ลองเอาคำเตือนไปเสริชหาข้อมูลดู ฝรั่งเค้าว่าอาจจะเกิดจากแสงเข้าในบางมุมหรือสภาพอากาศได้  ก็น่าจะเป็นไปได้ ขับมา 3 เดือน เจอเตือนไป 2 ครั้ง รถก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ