ผู้เขียน หัวข้อ: งบประมาณ 10000 บาท สามารถซื้อเคลือบแก้วรถป้ายแดง ได้คุณภาพสมเหตุสมผลไหมครับ  (อ่าน 3938 ครั้ง)

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
รบกวนปรึกษาครับ

โจทย์คือ ต้องการดูแลรักษารถง่ายๆครับ
1. ไม่มีเวลาไป car care บ่อยๆ เต็นที่คงไปได้ เดือนละครั้ง
2. สไตล์ส่วนตัว  คือ ล้างเอาเอง ง่ายๆ ด้วยน้ำเปล่า   ล้างด้วยฟองน้ำ แล้วซับแห้ง ไว้ๆ ใช้เวลาไม่มาก 15 นาทีเสร็จ

จึงสนใจ เคลือบแก้ว  และ ไม่ต้องการเสียเงินมากมายส่วนนี้ จึงตั้งงบ ประมาณ 10000 บาท โดยไม่จำเป็นต้องเป็น package ไป ทำซ้ำอะไรมากมายครับ

ตรงนี้ พี่ๆท่านใด พอมีควาามรู้ แบ่งปัน แนะนำ จะขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
ถ้าเป็นรถขนาดราวๆ B-Segment ราคานี้นิดๆ พอหาได้ ส่วนการลงเพิ่มหรือดูแลเพิ่มอะไรก็แล้วแต่ ก็จ่ายเป็นครั้งคราวไปตามที่ใช้บริการ

แต่ถ้ากลุ่ม C-SUV ขึ้นไป หายากครับราคานี้ ส่วนใหญ่หมื่นปลาย หรือหาร้านตามต่างจังหวัดอาจจะลุ้นหมื่นกลางๆ แต่ทั้งหมดนี้บางทีราคาที่แพงคือเขาขายคุณภาพฝีมือการขัดรอยก่อนลงเคลือบแก้วด้วย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
พูดกันตรงๆก็คุณภาพตามราคาครับ ถ้าเคลือบแบบไม่มี Service แนะนำให้แจ้งประกันด้วยนะครับ เวลาเกิดอุบัติเหตุจะได้เคลมทำใหม่ได้ พยายามดูราคาที่ใช้ยี่ห้อดีๆนิดนึง จะได้ทำแล้วเงานานๆหน่อยครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ผมเห็นมีร้านนึงในเฟสจัดโปร 1 แถม 1 อยู่นะครับ

ลองไปหาคู่ดูครับ แต่ก็ตามเม้นบนครับ คุณภาพตามราคาครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
แนะนำเคลือบสูตรน้ำครับ ครั้งละ 1,000-1,500 เท่านั้น ทำ 3 เดือนครั้ง เงางามจนถึงทุกวันนี้ครับ ไม่ต้องควักเงินก้อนด้วย

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• Sr. Member
  • The Ultimate Driving Machine...
เดี๋ยวนี้เคลือบแก้วมีหลายเกรดหลายราคาครับ ถ้าราคานี้ ที่เคยถามมาส่วนใหญ่คือทำครั้งเดียวจบ ไม่มี after service และอาจจะไม่มีเคลือบกระจก แม็กหริือ ภายในแถมให้

ที่บ้านผมมีเคลือบคันนึง ไม่เคลือบคันนึง สังเกตุเห็นได้ชัดเลยว่าคันที่เคลือบดูเงากว่า ฝุ่นเกาะน้อยกว่ามาก และล้างคราบออกง่าย เอาน้ำฉีดๆก็ดูสะอาดละ (แต่มันก็ไม่ได้สะอาดเหมือนรถที่ล้างมาจริงจังนะ)

แต่เคลือบแก้วส่วนใหญ่ก็อยู่ได้ประมาณ 8 เดือนถึง1 ปีแค่นั้นนะครับ เนื่องจากแดดบ้านเรามันแรง
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ tom46

เคลือบแก้ว แบรนด์ดีๆหน่อยเขาอยู่ได้จริงนะครับ ผมเคยทำกับ cts สมัยแรกๆที่ยังเป็นร้านเล็กๆอยู่ตรงรัชดา มาก็น่าจะถึง 10 ปีแล้วตอนนั้นทำไป สองหมื่นกว่า ก็ถือว่าคุ้มราคาครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ flybigbear

ไม่ลองติดฟิล์มใสดูละครับ

ออฟไลน์ Civic_FD

• Jr. Member
  • **
ป้ายแดง ผิวดีๆ  ง่ายๆนะครับ   ฝึกเคลือบเองซื้อน้ำยา 1000-2000 พัน   แล้วมาหัดทำเอง ทำง่ายด้วย

ถ้าผิวสีดีอยู่แล้ว ลงแค่เคลือบแก้ว  ถ้าผิวแย่ต้องซื้อเครื่องมาขัดก่อนลง

Wave Z

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
ตกลงผมได้แถมมาจาก 0 ครับ

แต่ดูคุณภาพแล้ว ไม่รุ้ว่าต่างกับเคลือบสีอย่างไร  supplier เจ้าไหนก็ไม่ยอมบอกด้วยครับ เนื่องจากแถม อ้างว่าจ้าง sub มาทำให้ครับ

สรุป ก็ลองใช้ไปดูครับ สักครึ่งปี   แล้วค่อยหาเจ้าใหม่   หลักๆ คงจะหาร้านใกล้บ้าน ที่มีงานลบรอยดีๆ มาจัดการให้ครับ รถสีดำนี่ดูแลยากจริงๆ
ขนแมวมาตังแต่ป้ายแดงเลยทีเดียว