ผู้เขียน หัวข้อ: โดนใบสั่งข้อหาแปลกๆ (ไม่รู้ว่าผิดหรือป่าว ถ้าผิดจริงๆ จะไปจ่ายค่าปรับ)  (อ่าน 8365 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
สถานที่ถนนเส้นอ่อนนุช มุ่งหน้าไป ถนน สุขุมวิทย์

เป็นถนน 2 เลนส์ ผมอยู่ขวาสุด ติดไฟแดงเป็นคันที่3

คันแรกเป็นซาเล้ง คันที่สอง Vios คันที่สามผม

ที่ถนน บอกว่า เลนส์ซ้าย ตรงไป เลนส์ขวา ตรงไปหรือเลี้ยวก็ได้(แต่ต้องรอสัญญาณเลี้ยว)

ที่นี้ไฟเขียวตรงไปแต่ผมติด ซาเล้งรอเลี้ยวขวาอยู่

vios กับผมก็เลยเปิดไฟเลี้ยวซ้าย เพื่อหลบซาเล้ง

พอออกได้ปุ๊บ ตำรวจในป้อม ก็เดินออกมา เรียกรถผมแต่ไม่เรียกvios - -"

พร้อมยึดใบขับขี่เขียนใบสั่ง บอกว่า เปลี่ยนเลนส์ไม่ได้  พร้อมเรียกผมเข้าไปในป้อม

พยายามดึงเวลาบอกว่าจ่ายตรงนี้ ... จ่ายที่สถานี้.... ผมก็ได้แต่บอกว่าให้เขียนใบสั่งมา

กลับมาบ้านก็สงสัยว่า มันผิดด้วยหรอ เลยมาสอบถามเพื่อนๆดู - -''

ออฟไลน์ Fly to dream

ผิดข้อหา ไม่ให้ส่วนบุญเจ้าพนักงาน ตนนั้นครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
ผิดครับ ข้อหาไม่มีน้ำใจ กะ ขอทาน

ออฟไลน์ Bigkeymouse

• Jr. Member
  • **
ถ้าเอาตามตัวอักษรในกฎหมาย ผิดคับ

จุดที่คุณหยุดรถตรงนั้นเป็นจุดใกล้แยก และน่าจะเป็นเส้นทึบ

แต่ก็ไม่ค่อยเห็นใครเค้าจะมาจับข้อหานี้กันซักเท่าไหร่

ไม่รู้ว่าตำรวจเขาเคร่งครัดหรือ...กันแน่

ออฟไลน์ IncarRus

ถ้าเอาตามตัวอักษรในกฎหมาย ผิดคับ

จุดที่คุณหยุดรถตรงนั้นเป็นจุดใกล้แยก และน่าจะเป็นเส้นทึบ

แต่ก็ไม่ค่อยเห็นใครเค้าจะมาจับข้อหานี้กันซักเท่าไหร่

ไม่รู้ว่าตำรวจเขาเคร่งครัดหรือ...กันแน่
ตามนี้ครับ จุดที่ท่านจอดรออยู่ น่าจะเป็นเส้นทึบ เปลี่ยนเลนก็คงโดน
แต่เรื่องที่ไม่จับ Vios คันหน้า ผมคิดว่าเค้าคงเล็งท่านตั้งแต่อยู่ในป้อมแล้วครับ
ท่าทางจะเสี่ย คงคุยกันง่าย  ;D

ออฟไลน์ kritphakhin

เจอแบบนี้งงแป๊กเลยครับ

ออฟไลน์ BnN

คงเป็นเส้นทึบแหละครับ

ออฟไลน์ prai

ต้องดูที่เส้นถนนเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตามนี้ครับ จุดที่ท่านจอดรออยู่ น่าจะเป็นเส้นทึบ เปลี่ยนเลนก็คงโดน
แต่เรื่องที่ไม่จับ Vios คันหน้า ผมคิดว่าเค้าคงเล็งท่านตั้งแต่อยู่ในป้อมแล้วครับ
ท่าทางจะเสี่ย คงคุยกันง่าย  ;D

ตามหนังสือก็ผิดครับ แต่จับโดยเลือกปฏิบัติอันนี้แย่มากๆ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
เคยโดนเรื่องเส้นทึบเหมือนกันครับ เราผิดจริงครับ แต่ควรจับทุกคันที่ทับอ่ะนะ
่ส่วนเรียกค่าปรับในป้อม อันนี้ของชัวส์ครับ เพื่อความสะดวกของผู้ถูกปรับครับ 5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
ถ้าอยู่ตรงแยกมันจะเป็นเส้นทึบครับ เปลี่ยนเลนตรงเส้นทึบก็ผิดเต็มๆ
เพียงแต่มันเป็นประเด็นเพราะว่าดันเลือกเรียกคันเดียวเนี่ยล่ะครับ

คิดในอีกมุมนึง หัวปิงปองคนเดียว คงเรียกรถ 2 คันในเวลาเดียวกันลำบาก
เลยเลือกคันที่ดูแล้วน่าจะขูดรีดง่ายกว่ามากกว่าครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ cerberus

• **
ผิดครับ เส้นทึบแน่นอน ไปจ่ายเข้าหลวงเถอะครับ

ออฟไลน์ Amj

ผมเคยโดนข้อหา

"ขับรถเร็ว วิ่งเลนซ้ายทำให้ รถเลนขวาแซงยาก !!! "

โดนตำรวจทางหลวงจับ ถนนเส้น อ.ปักธงชัย จ.นครราชสีมา จะวิ่งไป อ.วังน้ำเขียว ครับ
ผมวิ่งเลนซ้ายมา 110 เลขขวามีคนขับความเร็วประมาณผม 1 คัน แล้วมีรถมาจี้ตูดมัน 2 คัน
สรุปมีคนวิ่งขวา 3 คัน  ตำรวจไม่จับสักคัน เรียกรถผมคันเดียว เซงมาก

ปล. เล่าให้ฟังเฉยๆครับ

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
1.ถ้าโดนเรียกอันดับแรกอย่าให้ใบขับขี่ครับ แล้วก็บอกเหตุผลของเราไป
2.ไม่ต้องจอดครับ ยกเว้นเสียแต่เค้าจะตั้งด่านตรวจ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ Nioka

ผมคิดว่าที่เค้าเลือกเรียกคันผมคงเนื่องมาจาก

ทะเบียนผม เป็นทะเบียน ตจว

ส่วน ทะเบียน vios เป็นทะเบียน กทม

ไว้ถ้าไปแถวนั้นจะแวะไปจ่ายค่าปรับละกัน ครับ ><

ผิดก็ว่าไปตามผิด^^

ออฟไลน์ kitakita

• Full Member
ตรงแยก อ่อนนุช 17 ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ตรงนั้นเป็นเส้นทึบครับ

โดนกัน ประจำพอดีผมอยู่แถวนั้นพอดีครับ

ยืนยันว่าเส้นทึบครับไม่เกี่ยวกับรถต่างจังหวัดหรืออะไร

ปล.ตรงนั้นบ่อน้ำมันเฮียแกเลยครับ เห็นอยู่กันทุกวัน

ออฟไลน์ JuDars

• **
ใกล้แยกมักจะเป็นเส้นทึบครับ ถ้าเปลี่ยนเลนโดนแน่นอนครับ

โดนมาสดๆร้อนๆกับข้อหาวิ่งแช่เลนขวา

แต่ว่าผมเถียงขาดใจเลยครับ เพราะผมแซงรถเลนซ้ายที่จอดรอเบี่ยงเข้าทางขนาน

แล้วก็กำลังจะตกไฟเลี้ยวเข้าซ้าย ก็โดนเรียกเลยครับ เค้าบอกว่าไม่เปิดไฟเลี้ยวว่าแซง

พร้อมกับชี้ให้ดูรถที่เปิดไฟเลี้ยวเพื่อแซง ผมก็บอกว่าแซงรถมา 5-6 คัน ต้องเปิดไฟเลี้ยวแช่

ไว้ตลอดเลยรึป่าว พร้อมกับที่รถคันที่ชี้นั้นปิดไฟเลี้ยว ผมก็เลยบอกไปว่านั่นเค้าก็ไม่ได้เปิดแช่

เค้าจะเปิดประตูรถผมด้วยแต่พอดีล๊อคเอาไว้ แล้วเค้าก็เงียบๆไป จากนั้นถามมาว่าตกลงผมจะตั้งข้อหาได้มั้ย

ผมเลยสวนไปว่าก็ผมแซงรถคันที่จอดขึ้นมาไม่ได้วิ่งแช่ขวา ทางหลวงคนนั้นจึงเงียบไปแล้วก็บอกให้ผมไปได้

และพูดเชิงประชดขึ้นมาว่า "เอ็งเก่ง" พอผมขับออกมาเค้าก็มองทะเบียนรถ ไม่รู้จะโดนอะไรมั้ย

ก็ไม่ผิดอ่ะจะให้ยอมได้ไง

ออฟไลน์ pdx

• Newbie
  • *
แฟนผมพึงเจอมาเลยคล้ายๆ กัน

ขับมาจากเซ็นทรัลพระราม 3 มาถึงตรงก่อนแยกไฟแดงตัดกับถนนนราธิวาสราชนครินทร์ เค้าเปลี่ยนเลนจากเลนซ้ายสุดซึ่งให้เลี้ยวซ้ายเท่านั้นมาเป็นเลนตรง
พอข้ามแยกไปตำรวจก็ออกจากป้อมมาเรียก ข้อหาคือเปลี่ยนเลนในที่ห้ามเปลี่ยน เลนซ้ายสุดต้องเลี้ยวซ้ายเท่านั้น แฟนผมถามว่าห้ามเปลี่ยนเริ่มตรงไหน
ตำรวจบอกว่าตั้งแต่ปั๊มเชลล์ (ท่าใครคุ้นทางคงพอนึกออกว่าปั๊มนั้นก็ห่างจากแยกพอสมควร) ตำรวจก็บอกว่าต้องเสียค่าปรับ
ประเด็นมันอยู่ตรงนี้ครับ ภรรยาผมเนี่ยเป็นคนต่างชาติ ตำรวจก็บอกว่าจ่ายตรงนี้เลย แล้วเค้าเลยให้ไปห้าร้อย(มีแต่แบงค์ห้าร้อยกับแบงค์พัน)แล้วได้ทอนมาร้อยนึง แต่ไม่มีใบเสร็จ หลังจากนั้นเค้าก็โทรมาเล่าให้ฟัง เค้าบอกว่ารู้สึกเหมือนโดนตำรวจปล้นยังไงไม่รู้ 555 ผมเลยบอกว่าถ้ารู้สึกไม่ดีก็กลับไปขอใบเสร็จจากตำรวจที่ป้อม เค้าเอาจริงกลับไปที่ป้อมแล้วขอใบเสร็จ ตำรวจรีบคืนเงินให้เลย แล้วให้ใบสั่งมาแทน (ถ่วงเวลานิดหน่อยก่อนออกให้) แถมถามแฟนผมแก้เขินว่าอยู่เมืองไทยมาหลายปีแล้วเหรอ พูดไทยได้เก่งจัง

ตอนที่แฟนโทรมาเล่าผมก็บอกว่าแล้วได้สังเกตรึเปล่าว่าตอนเปลี่ยเลนเส้นแบ่งเลนบนถนนเป็นเส้นทึบหรือเป็นเส้นประ เค้าไม่ได้สังเกต อีกวันเค้ากลับไปดูแล้วเค้าบอกว่าตรงที่เค้าเปลี่ยนโดยประมาณมันเป็นเส้นประ ....

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า เราต้องสังเกตเรื่องเส้นแบ่งเลนด้วยเผื่อโดนตำรวจเรียกข้อหาแบบนี้จะได้รู้ว่าตำรวจเค้ากะเอาจากสายตาที่อยู่ในป้อมหรือเห็นจริงๆ

ปล.สุดท้ายไปจ่ายค่าปรับที่โรงพักสี่ร้อยบาท  ;D เงินเข้าหลวง

ออฟไลน์ Fly to dream

ข้อหานี้สุดยอดที่สุด ข้อหา ซากแมลงติดอยู่ที่ป้ายทะเบียน เป็นการอำพรางซ่อนเร้น _ มันเลยโดนสวนไปว่ารถ ึง ไม่เคยโดนแมลงเลยหรอขับเช้าๆเนี่ย มันหน้าจ๋อยเลย เราก็ปิดกระจกแล้วขับไปเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย