ผู้เขียน หัวข้อ: civic hatchback รบกวนสอบถามหน่อยครับ  (อ่าน 5936 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pekkvy

• Newbie
  • *
civic hatchback รบกวนสอบถามหน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 07, 2018, 21:03:43 »
เบื้องต้นเแจ้งก่อนนะครับ พอดีรถของผมได้โดนชนท้าย และได้นำเข้าซ่อมกับทางศูนย์ฮอนด้า แต่หลังจากซ่อมเสร็จรับรถออกมาแล้ว ได้มีสัญญาไฟแสดงเปนรูปกุญแจ เขียนว่า Check system ทางผมได้โทรกลับไปสอบถามที่ศูนย์ให้นำรถเข้าไปเช็คอีกครั้ง พอเช็คเสร็จทางศูนย์แจ้งว่า ตัวรับสัญญาณรีโมท ด้านหลังมีปัญหา ต้องรออะไหล่ แต่สามารถนำรถออกมาใช้ได้ก่อน ผมซึ่งไม่ค่อยสบายใจเลยอยากจะปรึกษาเพื่อนชาวพันทิป หรือผู้รู้ต่างๆว่า อาการแบบนี้
 1. เวลาล็อครถไม่สามารถล็อคได้จากปุ่มตรงด้ามจับประตู
2. เวลาปิดประตูรถจะมีสัญญาณดัง ตี๊ดๆๆๆๆ ตลอดเวลา
3. เวลาเปิดรถปกติ แค่สอดมือเข้าไปตรงที่จับประตู จะเปิดเองอัตโนมัติ แต่ปัจจุบันต้องล็อคและเปิดจากปุ้มที่รีโมทเท่านั้น
4. ไม่สามารถใช้งานการสตาร์ทรถจากรีโมทได้
5 . ไฟรูปกุญแจขึ้นครับ
ถ้าเปลี่ยนตัวรับสัญญาณแล้ว อาการนี้จะหายไปแบบที่ช่างบอกใช่มั้ยครับ? และถ้าตอนนี้ใช้ไปเรื่อย จะมีผลเสียระยะยาวหรือป่าว? ยังไงรบกวนสอบถามทุกๆคนด้วยครับ ตอนนี้เครียดมากๆเลย ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2018, 21:14:52 โดย Pekkvy »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: civic hatchback รบกวนสิบถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2018, 21:12:58 »

ก็น่าจะเป็นตามที่ช่างบอก  ก็ซ่อมกันไป ให้เคลมกันไป เพราะยังอยู่ในประกัน

• Newbie
  • *
Re: civic hatchback รบกวนสิบถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2018, 21:17:33 »

ก็น่าจะเป็นตามที่ช่างบอก  ก็ซ่อมกันไป ให้เคลมกันไป เพราะยังอยู่ในประกัน

อยากให้มันหายเหมือนกันครับ ขอให้เปนแบบที่ช่างบอกก็พอ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
Re: civic hatchback รบกวนสอบถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2018, 22:12:44 »
ไม่ต้องกังวล เปลี่ยนพาร์ทก็น่าจะกลับมาใช้ได้เหมือนเดิมแล้วครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

• Newbie
  • *
Re: civic hatchback รบกวนสอบถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2018, 22:21:23 »
ไม่ต้องกังวล เปลี่ยนพาร์ทก็น่าจะกลับมาใช้ได้เหมือนเดิมแล้วครับ
มันจะไม่มีผลเสียในระยะยาวใช่มั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 02:25:41 »
มันจะไม่มีผลเสียในระยะยาวใช่มั้ยครับ ขอบคุณครับ

จริงๆไอ้พวก sensor อะไรพวกนี้จับเปลี่ยนใหม่ก็หายหมดครับโดนชนท้ายเนี่ยไปกังวลเรื่องความเรียบร้อยของงานซ่อมดีกว่าครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 13:49:03 »

จริงๆไอ้พวก sensor อะไรพวกนี้จับเปลี่ยนใหม่ก็หายหมดครับโดนชนท้ายเนี่ยไปกังวลเรื่องความเรียบร้อยของงานซ่อมดีกว่าครับ
ขอบคุณมากๆครับ เสียดายรถพึ่งออกมา 2 เดือนเอง เลยอยากให้มันอยู่ในสภาพที่พร้อมที่สุดครับผม