ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 3 2.0 ปี2011- กับ Jazz ปี11 จะเล่นรถมือ2เลือกตัวไหนดีครับ  (อ่าน 4554 ครั้ง)

ออฟไลน์ ืnanut

• Newbie
  • *
Mazda 3 2.0 ปี2011- กับ Jazz ปี11 จะเล่นรถมือ2เลือกตัวไหนดีครับ
เห็นว่า2ตัวนี้ราคามือ2พอๆกัน ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
ต้องดูลักษณะการใช้งานครับ เน้นเอนกประสงค์ ไป jazz ครับ
เน้นขับสนุก ช่วงล่างมั่นใจ ระบบความปลอดภัย  มีsunroof เบาะนั่งสบายกว่า แต่ภายในจะดูแคบ ไม่โปร่ง ถ้ารับได้มา มาสด้า3 ครับ

อย่าลืมเรื่องการดูแลรถด้วยนะครับ ราคาอะไหล่ต่างๆ ของมาสด้าแพงกว่า ฮอนด้าและโตโยต้าในระดับนึงเลย ถ้าไม่มีช่างประจำ มีอะไรเข้าศูนย์ ผมเชียร์jazz แต่ถ้ามีช่างประจำ รับกับค่าอะไหล่ที่แพงกว่าได้ ไปมาสด้าครับ

ถ้าเทียบ b segment กับ c segment  รถคนละไซส์ ยังไงผมเขียร์ รถที่ใหญ่กว่าครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ถ้าเน้นอเนกประสงค์ ซ่อมบำรุงง่าย อะไหล่ถูก แต่การขับขี่ยังไงก็สู้ C-segment ไม่ได้ก็ไป Jazz ครับ

ถ้าชอบขับรถ พร้อมจ่ายค่าซ่อมบำรุง ก็ไป mazda 3 ครับ

ออฟไลน์ ืnanut

• Newbie
  • *
ค่าบำรุงรักษา ต่างกันมากไหมครับ

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
ค่าบำรุงรักษา ต่างกันมากไหมครับ
เคยใช้ mazda2 2011 ซ่อมกับช่างประจำ อะไหล่บางชิ้นเบิกศูนย์ ก็ราคาแรงครับ ถ้าหาของเทียบได้ ก็ลดลงมา ถ้าเทียบกับฮอนด้า โตโยต้า ก็แพงกว่า ราวๆ30-60% ครับ

เพื่อนสนิทใช้ ตัวมาสด้า3 5 ประตู 2.0  มือ1 ปี 2011 แสนกว่าโลแล้วครับ ก็เปลี่ยนถ่ายของเหลว แบต ยาง ตามระยะทางปกติ เช็คระยะข้างนอก ก็อยู่ระหว่าง1800-3000 บาท แต่ถ้าเข้าศูนย์ ก็ราวๆ4000-5000 ครับ ใช้มา7ปียังไม่มีอะไรเสียนะครับ มีแต่ภายในลอก เบาะเปื่อยแค่นั้นครับ  อัตราเร่งใช้ได้ครับ ช่วงล่างหนึบแต่อาจแข็งไปหน่อย  น้ำหนักพวงมาลัย หนืดมือดี ยางเดิม 205/50/r17 ถ้าเปลี่ยนเป็น 215/50/r17 ก็นุ่มขึ้นครับ

ออฟไลน์ Auto

ข้อดีของ Mazda 3 คือขับขี่สนุก ช่วงล่างดีเฟิมร์  กว่า แจ๊สแน่นอน      อัตราการกินน้ำมันมากกว่าแจ๊สแบบรู้สึกได้เลย 

ข้อเสีย เวลาช่วงล่างด้านหลังเสีย  มันมีบุช ลูกหมาก จุดต่อลิ้งค์ที่ต้องซ่อมเยอะมาก   ค่าซ่อมของ Mazda 3 แตกต่างจาก แจ๊สชัดเจนมากนะครับ เพราะแจ๊สด้านหลังเป็นคานบิดเท่านั้น
 ถ้าซ่อมศูนย์ด้วยกันต่างกันมาก      แต่ถ้ามีอู่นอกที่เชื่อถือได้จริง ๆ  เวลาเบิกอะไหล่และคิดราคาซ่อม  ถ้าไม่คิดแพงและไม่ + เยอะ  จะทุเลาค่าซ่อมไปได้มาก   จัดว่าเป็นรถน่าใช้      แต่ถ้าไม่มีอู่ที่เชื่อใจได้แบบนั้นแม้จะเป็นอู่นอก   ค่าซ่อมก็จัดว่าไม่ธรรมดานะครับ  ไม่แนะนำให้เล่น      ไปเล่น jazz ดีกว่า   ยกเว้นว่ารับข้อเสียได้ตรงนี้ก็จัดไป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขับไม่เร็ว เน้นประหยัด ซ่อมง่าย แจ๊สเลยครับ
ถ้าขับโหดมาสด้าแน่นอน ช่วงล่างต่างกันเยอะมากมาย

ออฟไลน์ Devil13

ซื้อรถมือสอง ถ้่าต้องการประหยัดเงินไป แจ๊ส
แต่ถ้าต้องการขับดี รับค่าน้ำมันที่แพงกว่าได้ ค่าซ่อมที่แพงกว่าได้ รออะไหล่ได้ ไปมาสด้า

ออฟไลน์ Draft_only

• Jr. Member
  • **
ต้องดูลักษณะการใช้งานครับ ถ้าชอบรถคันเล็กๆ แต่พื้นที่ใช้สอยภายในไม่ได้เล็กเหมือนตัวรถ เน้นเอนกประสงค์ ชอบบริการหลังการขายของhonda ไป jazz เลยครับ
เน้นขับสนุก ชอบช่วงล่างสไตล์มาสด้า รับได้กับค่าอะไหล่และค่าแรงของมาสด้า ไปมาสด้า3 ครับ