ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย รับคำถาม รายการ DR!VE by J!MMY FM 105 วันเสาร์ที่ 7 เม.ย.61  (อ่าน 3867 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY
ประจำวันเสาร์ที่ 7 เม.ย.61

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard : ที่กระทู้นี้เท่านั้น

3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/1512831842159361

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2018, 13:22:41 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ watzero

• Newbie
  • *
ผมกำลังจะเปลี่ยนยางเร็วๆนี้ครับ อยากได้ยางที่เน้นการเกาะถนนครับ ปกติขับเร็วประมาณ 80-140 มีขับขึ้นเขาบ่อย มีแนะนำยี่ห้อไหนบ้างครับ ยางติดรถเดิมขนาด 185/55 R16 ครับ (ถ้าจะเปลี่ยนไซส์ยางเป็น 195/55 R16 ด้วยจะเหมาะมั้ยครับ)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ทาง Benz และ BMW ให้ยางรันแฟรตติดรถมาโดยให้เหตุผลเรื่องความปลอดภัย แต่ทำไม Volvo ที่ขึ้นชื่อด้านความปลอดภัยกลับไม่ให้ยางรันแฟรตมาครับ

ออฟไลน์ Taimoon

• Newbie
  • *
 สรุป crv g2 ช่วงล่างเป็นไงบ้างครับ
เห็น พี่แพนบอกไม่กระจอก  และให้ฟิวเปนสปรอตหนึบกว่า gen3  แต่พี่จิมมี่บอกอยู่รั้งท้ายเน่าสุดในทุกเจน

ออฟไลน์ Peter Parking

• Jr. Member
  • **
สอบถามครับ Ford Ranger Minorchange ปีนี้มีแววจะเปลี่ยนหรือเพิ่มอะไรบ้างครับ DRL จะเพิ่มเข้ามามั้ย เครื่องยนต์จะเปลี่ยนมั้ยครับ
และ Ranger จะ Full Modelchange ปีไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ surin1959

• Newbie
  • *
สามีชอบCHR
ภรรยาชอบHRV

รู้ว่าแพ้
แต่อยากให้วิจารย์
ข้อดีข้อเสียสั้นๆเด่นๆ
ของรุ่นล่างทั้งคู่ครับผม

ออฟไลน์ Sunny37

• Full Member
ขอคำเเนะนำผ้าเบรคหน่อยครับ อยากอัพเกรดจากของเดิมโรงงาน(acv41)​ รถเดิมๆเเต่อยากให้หน่วงความเร็วดีกว่าเดิมครับ เเบบที่พี่เเพนใช่ดีไม้ครับ ไม่กังวลเรื่องฝุ่นเยอะครับ

ออฟไลน์ Game

• Newbie
  • *
Honda HRV Minor change ที่กำลังจะมานี่จะมีการปรับปรุงเรื่องช่วงล่างไหมครับ

ออฟไลน์ lorenzo

• Sr. Member
mazda 2 ปี 13เบรคลึกๆเริ่มสู้เท้า ต้องเจียจานมั้ยครับ รถกินขวาเพราะเคยอุบัติเหตุต้องแก้ไงดีครับ ขับไกลๆเมื่อยแขนต้องคัดซ้ายตลอด

ออฟไลน์ หมีขับสี่

รถกับบ้าน ลงทุนในอะไรดีกว่ากันครับ ขอแนวคิดพี่ๆหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Boss anawat

• Newbie
  • *
แฟนมีแพลนจะซื้อมาสด้า 2 เบนซินภายในปีนี้ ตัวไมเนอร์จะมาช่วงไหนคับ เผื่อรอดูตัวไมเนอร์

ออฟไลน์ Arm

จะเปลี่ยนรถจาก Pajero Sport 2013 เป็น Pajero Sport 2018 ตัวล่าสุด ขับ 2 ทั้งคู่

อยากทราบฟิลลิ่ง เครื่อง ช่วงล่าง เกียร์ และประสิทธิภาพโดยรวมของรถเปลี่ยนไปขนาดไหนบ้างครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ airwalkz

• Newbie
  • *
E46 E90 E92 พวกนี้การขับขี่แตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ พอดีสนใจพวกมือสองทั้งหลายแหล่ เอาจริงๆถ้าเป็นพี่ๆ รถคันแรก(แต่ในบ้านมีคันอื่นอีก)ไปพวกข้างต้น หรือใช้รถใหม่ ในกรณีผมคือ CX3หรือCX5ไปเลยดีครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
น้ำมันเครื่อง Fully Syntatic เบอร์ 0W-20 ของ Honda ถ้าจำเป็นใช้เกิน 10,000 โล ไปเกือบ 1,000 กิโล นี่พอจะได้มั้ยครับ แล้วรถวิ่งไปเกือบ 20,000 โล แล้ว เปลี่ยน้ำมันเกียร์เลยดีมั้ยครับ ตอนนี้เวลาถอนลงมาช่วง 40-60 เริ่มกระตุกบ้างแล้วครับ

เป็นรถ HRV 2017 CVT ครับ

ปล. HRV ใครเบรคมือดังรีบเคลมนะครับ ชุดละ 13,xxx ถ้าหมดประกัน
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ hwack11

• Newbie
  • *
สวัสดีค้าบ  ผมอยากทรายว่า CH-R 1.8 mid vs Civic Hatchback
ช่วงล่างตัวไหน สาดโค้งมันส์ มุดซ้ายขวาได้มั่นใจมากกว่ากันครับ โดยที่ซื้อมาแล้วไม่ต้องแต่งเพิ่มมากเท่าไหร่
92' Crown 2.8 Royal Saloon
08' Civic FD
09' Pajero Sport 3.2 GT 4x4
18' CH-R 1.8 MID

ออฟไลน์ urangutang

สวัสดีครับ พี่จิมมี่

รายได้ของ sale ที่ขายรถแพงๆ เช่น Ferrari Lambroghini Maserati เค้าได้กันยังไงครับ (คอมมิชชั่น/คัน เยอะไหม)

พอดีผมเห็นว่ายอดขายต่อปีก็น้อยกว่ารถระดับ mass มาก และตอนเจรจาเงื่อนไขส่วนลดกับลูกค้าก็จะได้ ผจก มาสรุปเอง

ออฟไลน์ l7lElE

• Newbie
  • *
  • 520D Msport
อยากทราบสาเหตุว่าทำไม benz amg c43 coupe เวอร์ชั่นประกอบไทย ถึงไม่มีปุ่ม   amg performance exhaust ครับถูกตัดไปด้วยสาเหตุใด  เห็นคลิปของเมืองนอกมีปุ่มนี้แล้วคิดว่ามันเป็นเสน่ห์อย่างหนึ่งของ amg เลยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ armallstar

• Jr. Member
  • **
Vios เวลาวิ่งผ่านรอยต่อถนน ลงคอสะพาน หรือเนินเล็กๆ มีเสียงดังตึ่งๆ และสะเทือนไปทั้งคัน แม่จะเบรกให้เบาที่สุดแล้ว 20km/hr ก็เป็นอยู่อาการรู้ได้เลยเป็นแค่ข้างหน้า.
เอากระบะตอนเดียว หรือ รถเก๋งอื่นมาวิ่งก็ไม่เป็น
อาการนี้มาจากอะไรหรอครับ พอคาดเดาได้ไหม ดูโช๊คก็ไม่มีรอบรั่ว